[Funland] Nhờ các cụ/mợ tư vấn chậu cây trồng ban công

xukthal

Xe lăn
Con nhện đỏ nó nhỏ li ti bằng 1/4 hạt vừng, chim sâu không bắt được.
Chúng thường nấp ở mặt dưới lá, sinh sản cực nhanh, hút nhựa làm héo lá và chồi non. Có khi kiểm tra hôm trước chưa thấy gì, hôm sau trên mặt lá đã có 1 lớp tơ mịn. Nhìn kỹ thấy chúng bò lúc nhúc.
Chúng cũng có 1 lớp bọc chống nước nên nếu chỉ dùng thuốc phun bình thường không diệt được, cũng kháng thuốc rất nhanh.
Để diệt chúng có người khuyên dùng vòi nước áp lực cao, nhưng có vẻ với cây hoa hồng không khả thi. Dùng thuốc có hiệu lực với chúng hòa nước có dầu ăn và nước rửa bát (xà phòng) để giúp thuốc ngấm được vào nhện. Phun nhắc lại sau 3 ngày để diệt lớp nhện non vừa nở và có thể phun tiếp sau 3 ngày nữa.
Vâng...tks bác, để em theo dõi đã.

Bảo vệ

Xe hơi
Mấy ban công nhà e đều trồng mộc hương hết. Thoang thoảng, hương thơm dễ chịu

Bang lang

Xe điện
Em mua 2 cây hồng leo, tưởng ntn lúc nó ship đến là cây non bé tý :)) Nó bảo 3-4 tháng mới lên to và có hoa.
Em cũng kiên nhẫn chờ và kqua hnay sau 1 tháng đã có 1 nụ rồi o:-)
Wow! Thế là cụ mát tay đấy, trước em mua 10 cây ko cây nào sống, em cũng đi lấy đất phù sa hẳn hoi, nhưng chắc e ko bón phân và trồng mùa hè nên nó nghẻo.

Leanh65

Xe container
Chúng thường nấp ở mặt dưới lá, sinh sản cực nhanh, hút nhựa làm héo lá và chồi non. Có khi kiểm tra hôm trước chưa thấy gì, hôm sau trên mặt lá đã có 1 lớp tơ mịn. Nhìn kỹ thấy chúng bò lúc nhúc.
Chúng cũng có 1 lớp bọc chống nước nên nếu chỉ dùng thuốc phun bình thường không diệt được, cũng kháng thuốc rất nhanh.
Để diệt chúng có người khuyên dùng vòi nước áp lực cao, nhưng có vẻ với cây hoa hồng không khả thi. Dùng thuốc có hiệu lực với chúng hòa nước có dầu ăn và nước rửa bát (xà phòng) để giúp thuốc ngấm được vào nhện. Phun nhắc lại sau 3 ngày để diệt lớp nhện non vừa nở và có thể phun tiếp sau 3 ngày nữa.
Để diệt được nhện đỏ phải rất kiên trì và có thể không hết được, nên nếu đã bị 1 lần thì phải thường xuyên kiểm tra để phát hiện kịp thời!
Con rầy, rệp sáp trắng li ti như con bướm con tý cũng vậy. Em mất rất nhiều công sức mà chưa trừ được nó triệt để. Lá cứ bị đen xì mặt sau bực ghê. Các loại thuốc qc đặc trị đều không diệt được nó. Thêm dầu ăn và soda hoặc nrb phun nó chết trắng xóa nhưng vài hôm lại bay lao xao đầy. Phun nhắc lại cũng được vài hôm rồi lại đâu vào đấy. Nhẽ phải nhổ cây lên rửa hết dễ bằng nước xà phòng và đổ hết đất đi thay hoàn toàn đất mới. Chậu to trên bc và cây cũng khá lớn chứ dưới đất là em đổ nước xà phòng pha dầu ngâm ngập gốc 1 đêm ngay, sống thì nuôi mà chết thì ..chôn chứ bực quá. Cây ra hoa quanh năm và tán rất dễ tạo hình mà không triệt được con rệp cứng đầu này.🤣🤣

xukthal

Xe lăn
Wow! Thế là cụ mát tay đấy, trước em mua 10 cây ko cây nào sống, em cũng đi lấy đất phù sa hẳn hoi, nhưng chắc e ko bón phân và trồng mùa hè nên nó nghẻo.
Ko phải mát tay mà có KTNN mợ nhá :>

Nam việt nam

Xe buýt
Cây quất Tết nhà em chơi đến bh vẫn còn trĩu quả vì em chăm tưới. Hnay thấy có nhiều nụ hoa mới nhỏ li ti mọc lên nên em vặt quả chín đi cho nó ra đợt mới ...cả 1 chậu đầy.
Em hỏi cm nào thạo ủ phân hữu cơ xem quả quất này có ủ đc ko? Và làm ntn?
Cụ để dành rửa chén bát nó rất sạch

Tranha131076

Xe tăng
Ban công mà ít hoặc k nắng thì trồng cây j hả các cụ?

Nam việt nam

Xe buýt
Còn nếu muốn cây mọc nhanh, dễ trồng, rất chịu khó ra hoa hoa cũng thơm (nhưng không thể so với hồng cổ Văn Khôi), nhưng về mùa hè thì có khi hoa chỉ được vài tiếng là rụng hết cánh.
Do không chăm sóc được nên em cho chúng mọc thành bụi lớn, có mỗi khóm này khi thấy 2 mầm to em mới cắt tất cả các cành khác để chúng mọc thành cây (giả tri).

Hồng này hương dịu ngọt, rất dễ chịu. Nhưng em đính chính tên của nó là hoa Mân Côi, có nguồn gốc từ phương Tây cụ ah.

Nam việt nam

Xe buýt
Để diệt được nhện đỏ phải rất kiên trì và có thể không hết được, nên nếu đã bị 1 lần thì phải thường xuyên kiểm tra để phát hiện kịp thời!
Cụ chia sẻ kn dùng nước rửa bát phun liều lượng thế nào cho hợp lí! Chứ em phun thử chết rệp, chết kiến, nhưng cháy lá, cháy cành

Bigcat1

Xe buýt
Con rầy, rệp sáp trắng li ti như con bướm con tý cũng vậy. Em mất rất nhiều công sức mà chưa trừ được nó triệt để. Lá cứ bị đen xì mặt sau bực ghê. Các loại thuốc qc đặc trị đều không diệt được nó. Thêm dầu ăn và soda hoặc nrb phun nó chết trắng xóa nhưng vài hôm lại bay lao xao đầy. Phun nhắc lại cũng được vài hôm rồi lại đâu vào đấy. Nhẽ phải nhổ cây lên rửa hết dễ bằng nước xà phòng và đổ hết đất đi thay hoàn toàn đất mới. Chậu to trên bc và cây cũng khá lớn chứ dưới đất là em đổ nước xà phòng pha dầu ngâm ngập gốc 1 đêm ngay, sống thì nuôi mà chết thì ..chôn chứ bực quá. Cây ra hoa quanh năm và tán rất dễ tạo hình mà không triệt được con rệp cứng đầu này.🤣🤣
Cụ mua bình xịt gián (côn trùng) 65k mà xịt. Đảm bảo chít sạch.
Em trồng lan trước khổ vì rệp sáp. Mua hàng miền Nam toàn bị, chết lên chết xuống. Lại còn lây nữa.
Bi giờ nếu có thì xịt một vài lần là hết sạch.

xukthal

Xe lăn

Bang lang

Xe điện
Vặt quả cũ xong đã có hoa mới...thu hoạch 1 vụ nữa rồi em mới tỉa cành kích rễ cho dịp Tết :))
Thế Chanh có phải làm j ko cụ? Cây chanh em mua nó đậu quả nhiều lắm, h lại đang ra hoa tiếp, nhưng 1 tháng rồi quả chỉ như cái đầu đũa thôi, liệu nó có bị chột ko nhỉ? Đáng phải ra quả to xong thì mới ra hoa tiếp chứ, thế này thì dinh dưỡng khó vào quả được cụ nhỉ.

xukthal

Xe lăn
Thế Chanh có phải làm j ko cụ? Cây chanh em mua nó đậu quả nhiều lắm, h lại đang ra hoa tiếp, nhưng 1 tháng rồi quả chỉ như cái đầu đũa thôi, liệu nó có bị chột ko nhỉ? Đáng phải ra quả to xong thì mới ra hoa tiếp chứ, thế này thì dinh dưỡng khó vào quả được cụ nhỉ.
Mợ vặt hoa đi

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ chia sẻ kn dùng nước rửa bát phun liều lượng thế nào cho hợp lí! Chứ em phun thử chết rệp, chết kiến, nhưng cháy lá, cháy cành
Nước rửa bát có độ pH rất cao (kiềm) làm cháy lá, dầu ăn bịt lỗ khí khổng làm cây chết ngạt nên phải để ý liều lượng. Thường em dùng 1 thìa cà phê nước rửa bát với 2 thìa dầu ăn cho cái bình phun 5 lít. Trước khi pha chung em hòa dầu với nước rửa bát trong 1 cái bát (hay cái cốc nhựa hay đựng nước ngọt) đánh đều cho nước rửa bát hóa nhũ tương dầu rồi mới hòa chung vào dung dịch thuốc.
Khi phun nhớ là làm cho cả cái cây, lá non, lá già đều thẫm đẫm dung dịch thuốc!

coolpix8700

Xe ngựa
Con rầy, rệp sáp trắng li ti như con bướm con tý cũng vậy. Em mất rất nhiều công sức mà chưa trừ được nó triệt để...
Cái lớp phấn trắng để con rệp bảo vệ nó khỏi nước mưa (và như vậy là cả dung dịch thuốc thấm vào nó). Chắc bác phun chưa đẫm hoặc sợ nước rửa bát+dầu ăn làm cháy lá nên pha quá loãng, không thấm qua được lớp phấn trắng của con rệp nên thuốc không thấm tới nó được.
Tụi rệp phấn này em bị nhiều nhất là cây hoa sứ (và nó cũng lan sang cả tụi hồng bên cạnh), nhưng cứ phun là hết.
Tuy hết nhưng nhờ phấn giúp nó bay được theo gió. Nếu những nhà bên cạnh có rệp phấn thì nhà mình trước hay sau đề bị lại.
Khó nhất là rệp vẩy nâu, chúng không bám vào lá mà bám vào thân cây. Tụi chúng rất khỏe, có cái mai như mai rùa bảo vệ cho chúng, phun thuốc đẫm lên mà chúng vẫn sống. Tụi này lại rất thích bám vào cây hồng cổ Hải Phòng, hồng khác cũng bị, nhưng cạnh nhau thì hồng cổ Hải Phòng bị nặng hơn rất nhiều. Từ trước em toàn phải lấy con dao nhỏ cạo rệp bám vào thân cây rồi mới phun thuốc. Mấy hôm vừa rồi lại thấy chúng ở mấy chậu Hải Phòng, em không cạo nữa mà hòa dầu ăn với nước rửa bát đặc hơn rồi dùng bàn chải đánh răng cũ quét lên chúng. Được 3 - 4 hôm rồi, em chờ chưa quét lại xem kết quả thế nào!

KATATechnology

Xe hơi
Website
katatech.net
Ban công nhà em bị các nhà hàng xóm che, nên hơi ít nắng, có trồng cây được ko ạ ?