[Funland] Nhờ các cụ, mợ rành về đất đai tư vấn ạ!

Tuyên.1986

Xe đạp
Đất giờ Huyện quản lý rồi đâu còn địa phương xã nữa bác ạ

Kiabuoisang

Xe container
"......,Nhà em đưa trước cho bà ấy 67tr, ông địa chính xã 3tr để ký lại hồ sơ. Sau khi hoàn thành công việc sẽ thanh toán hết,..."
Bác ghi thế này khác gì báo án :D. Nhà bác ở đâu ạ?

phucnhan21

Xe tải
Trường h

Theo quy định của nhà nước thì các cơ quan chức năng phải làm cho dân vì trường hợp như nhà em rất phổ biến. Chỉ mất vài triệu tiền đo đạc và bồi dưỡng giấy tờ thôi bác. Do người dân ngại đi làm thủ tục hành chính nên bọn dịch vụ ăn rất nhiều tiền của người dân thiếu hiểu biết. Công an và thanh tra cũng xử lý rất nhiều rồi
Trường hợp nhà em 40tr để cấp sổ đổi sổ cho đúng diện tích. Tách làm 3 chắc bà ấy đòi thêm 20tr nữa. Đất bố mẹ để lại cho con cái để ở,là nhu cầu chính đáng mà bị làm tiền như thế khổ lắm cụ ơi
Nhà em nhờ bà ấy làm thì xác định là mất tiền nhưng bà ấy luôn mồm nói là giúp ko lấy đồng nào.Ông bạn trong nam đi làm dịch vụ suốt ông ấy bảo tổng hết 30tr thôi. Bà ấy lấy 60tr cụ thấy em có nên chịu ko
Vâng cụ, nói thì nói vậy nhưng cũng phải chỗ này chỗ kia nữa cụ ag. Ở đâu chả vậy, cơ chế nó thế rồi. 60 củ thì hơi mặn !!

Có những việc phải qua trung gian, có những việc thì cứ đi cửa chính cho nhanh cụ ạ, việc của cụ thì em nghĩ chả vướng mắc gì mà phải đi qua trung gian, qua trung gian người ta ko làm nhiệt tình cho mình cụ ag, 60 củ đấy ko biết đến tay các ông kia được bao nhiêu? Nếu bà chị cụ mà ăn dày thì cụ xác định còn khướt mới xong ~ còn nếu bà ấy có tâm, biết ăn đủ và được việc thì OK

Tuyên.1986

Xe đạp
"......,Nhà em đưa trước cho bà ấy 67tr, ông địa chính xã 3tr để ký lại hồ sơ. Sau khi hoàn thành công việc sẽ thanh toán hết,..."
Bác ghi thế này khác gì báo án :D. Nhà bác ở đâu ạ?
Xã nó chỉ có trách nhiệm xác nhận đất không tranh chấp thôi
Lên Phòng TNMT Huyện nhanh ngọn bác ạ

NgangNganh

Xì hơi lốp
Ở chỗ nào dám làm chuyển đổi mđsdđ bây giờ đới cccm ơi?
Bốc đi ttong phút mốt!

Tuyên.1986

Xe đạp
Ở chỗ nào dám làm chuyển đổi mđsdđ bây giờ đới cccm ơi?
Bốc đi ttong phút mốt!
Có vấn đề gì mà ko ảnh hưởng thì cđmdsd đất vẫn bình mà cụ
Nhà quê em lên thổ đóng tiền
Tách thì làm đơn xin tách
Hs phòng tnmt nó hướng dẫn

OneMoreNight

Xe tải
Theo ý kiến của em thì cụ đừng vội tin thằng bạn trong nam của cụ. Hồ sơ giấy tờ nguồn gốc như nào bên Địa chính nắm rõ hết, mỗi trường hợp khác nhau, chả cái nào giống cái nào. Như cụ trình bày là dư thêm 100m2 kia. Muốn biết vì sao nó dư thì phải xem hồ sơ cấp GCN trước đây, bản đồ, sổ mục kê qua các thời kỳ...chứ không phải lí do đơn giản cụ đưa ra trên kia là xong. Phần 100m2 đấy nếu muốn cấp thì chắc chắn phải làm bổ sung. Đâu phải cứ nói không mua thêm, lấn chiếm, tranh chấp là xong. Nếu ra được GCN thì thuế má như nào còn phải xem xét. Còn việc tư vấn ưu tiên chuyển đổi hay cấp bổ sung em không ý kiến. Tùy từng nơi mà áp dụng.
Tầm này thì đang nhạy cảm. Em thấy người ta chịu nhận để giải quyết cho cụ là ok rồi.

Máy bị đơ

Xe điện
CĐMDSDĐ thì phải có cơ sở thuyết minh mục đích sử dụng, như nhà cụ thì ví dụ mục đích thế này:
Tôi có đất 740m2, 240m2 đất ở, đã xây nhà vợ chồng tôi ở rồi, và nhà này cũng là nhà thờ hương hỏa của gia đình, không chia được.
Giờ tôi có ba đứa con đã lập gia đình, làm ăn cũng khó khăn, không có tiền mua đất định cư. Nên tôi cần cho ba đứa mỗi đứa một mảnh ĐẤT Ở.
Vậy đề nghị:
1. Bổ sung cho tôi 100m2 đất thừa (mục này mất khoảng 10 củ)
2. Sau khi bổ sung xong thì chia ba phần 600m2 cho tôi để cho mỗi đứa con một mảnh, và mỗi mảnh đó cần tối thiểu 100m2 đất ở để xây nhà. (mục này mất 50-100 củ tùy vào từng vùng)
Và tốt nhất là tự làm, chi phí thì chuyển trực tiếp từng phần cho CT, PCT phụ trách tài nguyên, Cán bộ địa chính xã, và một phần nhờ họ cầm đi cho trên Huyện. Xong!
Lưu ý: Hai mục trên trình tự làm từng lần độc lập, không làm gộp được, thời gian vài tháng đến thậm chí vài năm tùy vào cách làm và độ chi của cụ.
Chúc cụ sớm xây biệt thự và Tân gia hoành tráng cho cả xã nó ghen :D

meomuop2990

Xe tải
Tiện có topic e ké xin hỏi.cccm chút ạ : nhà e có 2 mảnh đất liền kề nhau. 1 mảnh là đất ở, 1 mảnh đất vườn. Tất cả đều là đất thổ cư , trong khu dân cư, hồi xưa ông cụ nhà e nhận sổ ko để ý nên họ ghi 1 mảnh là đất vườn. Hiện tại mảnh đất vườn chia làm 3phần, đã bán 2phần và họ đã chuyển đổi sang đất ở . Giờ còn 1 phần nữa nhà e thì ghi đất trồng cây lâu năm. Vậy e hỏi cccm là liệu 1 phần mảnh đất còn lại e xây nhà có dc ko? Liệu cần phải chuyển đổi ko ạ vì đất nhà e giữa khu dân cư, ko có tranh chấp? Dạo trước ông cụ nhà e có mâu thuẫn với địa chính phường nên hiện tại cũng khó ra phường được.
E có nghe nói cuối năm luật đất đai sửa đổi, ko rõ nếu chuyển đổi mục đích sử dụng từ vườn sang ở có phức tạp và phí nhiều ko ạ, cccm làm trong lĩnh vực cho e ít hiểu biết với ạ

Máy bị đơ

Xe điện
Về quy định thì rõ rồi: Đất trồng cây lâu năm (CLN) là để trồng cây, cụ trồng nhà là sai. Cho nên muốn trồng nhà thì phải chuyển đổi thành đất ở (ONT).
Và muốn chuyển đổi thì có hai cách:
- Cách 1: Xây chui nhà lên đó,sau đó cứ xin chuyển đổi, sự đã rồi, nó đếch cho chuyển đổi thì nhà mình mình vẫn ở, kệ mẹ CQ.
- Cách 2: Vẽ ra lý do tương tự như Nhà cháu nói ở trên: Có đứa con cần định cư sinh sống... Đề nghị cho chuyển đổi để cháu nó an cư lạc nghiệp.

The Killer

Xe điện
E tưởng phải ngược lại chứ nhỉ, diện tích k đúng thì sao biết tách sổ theo số nào? Số dư sau vào phần nào?
Bác hiểu nhầm rồi ạ, ý em và thớt là chuyển mục đích sử dụng toàn bộ về đất ở trước rồi cấp đổi tăng diện tích sau, còn tách sổ tặng cho thì đơn giản bác ạ!
Về mức độ ưu tiên trước khi luật đất đai mới thông qua và điều kiện được chuyển đổi mục đích sử dụng theo kế hoạch sử dụng đất đặt lên trước vì nhà bác ấy tăng ít diện tích, chưa kể việc tra cứu nguồn gốc qua các thời kỳ xem phần diện tích tăng đó có được công nhận không nữa ạ!

DT Mobile

Xe hơi
Theo ý kiến của em thì cụ đừng vội tin thằng bạn trong nam của cụ. Hồ sơ giấy tờ nguồn gốc như nào bên Địa chính nắm rõ hết, mỗi trường hợp khác nhau, chả cái nào giống cái nào. Như cụ trình bày là dư thêm 100m2 kia. Muốn biết vì sao nó dư thì phải xem hồ sơ cấp GCN trước đây, bản đồ, sổ mục kê qua các thời kỳ...chứ không phải lí do đơn giản cụ đưa ra trên kia là xong. Phần 100m2 đấy nếu muốn cấp thì chắc chắn phải làm bổ sung. Đâu phải cứ nói không mua thêm, lấn chiếm, tranh chấp là xong. Nếu ra được GCN thì thuế má như nào còn phải xem xét. Còn việc tư vấn ưu tiên chuyển đổi hay cấp bổ sung em không ý kiến. Tùy từng nơi mà áp dụng.
Tầm này thì đang nhạy cảm. Em thấy người ta chịu nhận để giải quyết cho cụ là ok rồi.
Trước đó thì bố mẹ em nhờ bà đó làm em cũng chỉ biết thế nên cũng không quan tâm lắm. Khi thời gian kéo dài hơn 1 năm em thấy lâu quá nên mới tìm hiểu và vào nhà để hỏi. Khổ cái là bà ấy luôn nói là giúp bố mẹ em chứ ko phải là làm dịch vụ. Nếu thật sự giúp thì bà ấy đã hướng dẫn pháp lý cho gia đình em trực tiếp tự đi làm rồi nhận quà cảm ơn và chi phí này kia thì làm gì có chuyện kéo dài hơn 1 năm à cụ. Đằng này làm việc nửa vời nửa dịch vụ, nửa tình cảm ko rõ ràng nên nhà em chẳng biết bao nhiêu tiền và công việc kéo dài ko hiệu quả

3077

Xe container
Bác hiểu nhầm rồi ạ, ý em và thớt là chuyển mục đích sử dụng toàn bộ về đất ở trước rồi cấp đổi tăng diện tích sau, còn tách sổ tặng cho thì đơn giản bác ạ!
Về mức độ ưu tiên trước khi luật đất đai mới thông qua và điều kiện được chuyển đổi mục đích sử dụng theo kế hoạch sử dụng đất đặt lên trước vì nhà bác ấy tăng ít diện tích, chưa kể việc tra cứu nguồn gốc qua các thời kỳ xem phần diện tích tăng đó có được công nhận không nữa ạ!
Đang bình thường làm sao mà chuyển mục đích sử dụng từ đất vườn sang toàn bộ là đất nhà ở được nhỉ?

The Killer

Xe điện
Đang bình thường làm sao mà chuyển mục đích sử dụng từ đất vườn sang toàn bộ là đất nhà ở được nhỉ?
Được chứ bác, nếu quy hoạch là đất ở và có kế hoạch chuyển đổi, tuỳ thời điểm nữa đó bác

3077

Xe container
Được chứ bác, nếu quy hoạch là đất ở và có kế hoạch chuyển đổi, tuỳ thời điểm nữa đó bác
Trường hợp này liên quan gì tới quy hoạch đâu, nhà ông chủ thớt muốn chia làm 3 cho các con mà. Nếu không làm hiệu đính lại diện tích trước thì biết chia như thế nào

quy la tien

Xe điện
Trường hợp này liên quan gì tới quy hoạch đâu, nhà ông chủ thớt muốn chia làm 3 cho các con mà. Nếu không làm hiệu đính lại diện tích trước thì biết chia như thế nào
Có đấy, ví dụ xã đó được quy hoạch 10.000m2 đất ở , giờ đổi thêm 100 m2 nữa thì khác quy hoạch.
Đát cát giờ nhạy cảm, khéo mụ kia ẵm tiền không đưa ai cả nên giờ mới vòng vo thế.
Em là cụ thớt thì cứ đòi 70 củ kia về đã, hõi cho cụ tỷ rồi làm tiếp (có thể nhờ dcihj vụ nếu tin tưởng, có nhiều thời gian thì đi hỏi kỹ mà làm).

crazyman.eps

Xe tải
muốn chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm liền kề đất ở (CLN) sang đất ở nông thôn (ONT) thì trước tiên đất nhà cụ phải nằm trong quy hoạch khu dân cư chứ ko phải thích là chuyển đổi đc vì còn liên quan đến hạn mức đất ở tính theo nhân khẩu. Trước tiên cụ cứ làm để 100m2 kia vào sổ nhà mình đã (cái này dễ thôi vì đã bản đồ KT thửa đất, xác nhận của UB xã, cụ tự làm cũng đc). Sau khi làm xong xuôi thì lên gặp trực tiếp công chức địa chính nhờ tách sổ đảm bảo hạn mức đất ở 100m2/sổ là ng ta làm cho.

agrimeco

Xe lăn
Phức tạp nhỉ, nếu 3 ông con đã thoát li có chỗ ở nơi khác rồi thì bán quách cả mảnh đi rồi chia tiền là đơn giản nhất :D

minhvan

Xe tải
situation
In my case, my parents have a piece of land of 740m2 (including 200m2 of residential land, 540m2 of land for perennial crops) and want to divide the book into 3 for the 3 brothers. When my father came to the commune, the commune cadastre said they still had 100m2 of land left over and needed to issue a new book for the correct area before they could split it into 3 parts (This is because there was a dust bank in the past and the cadastral measure was not accurate in the past). By 2015, it was measured again using more accurate machines, so everyone had excess.) My family doesn't know anyone and no one knows the procedures so I asked my older sister (also a bit distant) who works in the commune's cadastral office to help me.
The first thing she agreed was to change the book to put the remaining 100 square meters of land in the book as land for growing perennial crops and then split the book into 3 parts.
After 3 or 4 months, she told my father that there was a new decision allowing the conversion of land use rights, so she told my father to redo the application to increase the amount of 540 square meters to residential land (for a total of 740 square meters of residential land) and then Then add the remaining 100m2 of land
My family gave her 70 million in advance. After completing the work, we will pay in full
Currently, it has been more than a year that she has been begging over and over again, sometimes she says that the department is inspecting land in several communes including my commune so there is no decision yet, sometimes she says that the police are investigating the cases. land service. Every time she asked, she spoke in very roundabout and technical terms, so I didn't really understand, so I just nodded and waited.
Yesterday I went in and tried harder, but she told me to wait another month, if the cdmdsdc didn't work, she would do the procedure to change the book to increase the area by 100m2 and do it for 40 million. 3 weeks to get the book.
A friend in the south told me that 40 million is high. The cost is about 15 million or the most expensive is 20 million because my house's land was before 1980 because my grandfather left it to my father. There are no additional purchases or encroachments and the two neighbors have signed a border contract with no disputes
My friend told me to bring it back and he would instruct me to do it myself, but there wasn't much to do
According to you guys, what should I do? Because I see that many people who go to work on their own have difficulty going back and forth all year without being able to work, so I'm also worried.
Tình hình công việc nhà Cụ chủ làm đến đâu rồi ạ.Nhà e cũng đang có chút vấn đề liên quan đến GCNQSDĐ mà thấy gian nan quá.

cuong1903

Xe tăng
Quan trọng là hồ sơ bác có gì trong tay.
Ví dụ cái: Nguồn gốc ông nội để lại trước năm 1980 ấy, thì nó thể hiện ở đâu....
Khi chưa có hồ sơ, thì cần thu thập hồ sơ đã, rồi mới đánh giá được. Đôi khi, hồ sơ của mình lại nằm trong tay...địa chính xã (Sổ mục kê ruộng đất chẳng hạn).