Nhờ các cụ kinh nghiệm làm tủ bếp

Hollyone

Xe tăng
Hollyone : khi cụ muốn mua phụ kiện thì bản chất là do giá + nghi ngờ . Trong khi giá thì so sánh được, cuối cùng là cụ trả, và lòng tin của cụ giảm đi thì người khác cũng giảm về cụ. Tự nhiên cụ tạo ra một sự rủi ro, chắc chắn ko ai hết mình cả - điều đó ở hình thức mua bán nào cũng vậy.

Về kĩ thuật check đc hàng nào nhái, phải tìm tòi thôi, hoặc qua người bán : ai trung thực thì cụ phải đánh giá đc vì ko thì món tiền cụ mua sẽ ko hiệu quả. Nếu người ta thật nhưng tay nghề chỉ có vậy họ sẽ làm đc tới mức nào đó. Và cụ lo hàng nhái tức là người ít va chạm, vậy điều gì đảm bảo nếu cụ đi ra ngoài mua ? Món ray kệ tiền triệu của hãng giờ ít giả đc, em thì chưa thấy, càng đồ đắt & công nghệ tốt càng khó nhái vì nó cần tinh xảo.

Em làm ít khi để khách mua đồ vì em sẽ ko đồng bộ, quan trọng là có uy tín. Cụ mua của mấy cty sx lớn thì chắc ko nghĩ chuyện tự mua được. Đã phải tự mua ray kệ ngoài thì tự cụ đang chọn một đội bình thường. Có kĩ thuật nhưng thiếu uy tín, thiếu danh dự làm việc vì chốt việc ko hề dễ nên thôi cứ làm, ăn ít cũng đc :D . Vấn đề đều có hai mặt.
Cụ nói đúng ạ. Bản chất là sự nghi ngờ, chưa tin tưởng khi đặt ra 2 phương án như vậy. Vì bị 2 lần rồi nên em phải nghiên cứu kỹ hơn, chứ tiền nong cũng quan trọng nhưng không phải cái quyết định. Còn tâm lý khách hàng nào chẳng muốn: tiền hợp lý nhất mà thiết bị, kết quả tốt nhất. Nhưng trừ khi quen biết, thân thiết trước đó, chứ mấy khi khách hàng biết rõ đối tác đâu ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Bảo_Ngân

Xe buýt
Em thấy phần tủ bếp thì quan trọng nhất 2 thứ: một là chất liệu phần dưới (khu thường xuyên tiếp xúc với ẩm và nóng) và phụ kiện (không chỉ bản lề, ray mà là cả những phụ kiện tiện dụng vì tần xuất sử dụng nhiều). Nếu giải quyết được hai vấn đề này thì cơ bản bếp sẽ tốt. Bếp nhà em hai lần làm thì cả hai lần đều hỏng, không cái này thì cái kia (tất nhiên với thời gian khoảng 7 - 10 năm) nên lần này em muốn tìm hiểu kỹ để tránh những rắc rối có thể có sau này
Chuẩn cụ ạ!
Cái tủ bếp nó còn liên quan đến người sử dụng! Đối với chúng cư thì em nghĩ là 7-10 năm là OK thay đc rồi nếu có đk. Chứ cái cụ có bán nhà chuyển chỗ khác thì chủ mới ng ta chả thick cái cũ đâu.
Thiết nghĩ là cái tủ bếp nên tính toán sao cho gia đình sử dụng thuận tiện, phù hợp phong thủy,đồ đoàn hợp lý. Em cũng 2 lần sửa nhà nên hay lọ mọ đi xem đồ. Ngoài việc thi công thì những ý kiến trên của cụ là chí phải. E chả bao giờ xài máy rửa bát, máy sấy bát, lò nướng ... ko có thì thiếu, có thì thừa từ kinh nghiệm mua 1 lần về bỏ ko :D:D

Hollyone

Xe tăng
Chuẩn cụ ạ!
Cái tủ bếp nó còn liên quan đến người sử dụng! Đối với chúng cư thì em nghĩ là 7-10 năm là OK thay đc rồi nếu có đk. Chứ cái cụ có bán nhà chuyển chỗ khác thì chủ mới ng ta chả thick cái cũ đâu.
Thiết nghĩ là cái tủ bếp nên tính toán sao cho gia đình sử dụng thuận tiện, phù hợp phong thủy,đồ đoàn hợp lý. Em cũng 2 lần sửa nhà nên hay lọ mọ đi xem đồ. Ngoài việc thi công thì những ý kiến trên của cụ là chí phải. E chả bao giờ xài máy rửa bát, máy sấy bát, lò nướng ... ko có thì thiếu, có thì thừa từ kinh nghiệm mua 1 lần về bỏ ko :D:D
Em bị 2 lần trong quãng đó mới lăn tăn; chứ lâu lâu 1 lần thì cũng có thể tạm chấp nhận. Hy vọng các cụ nói quá tam ba bận là đúng để em có thêm "ý chí" :D

CAP_LTA

Xe máy
E cũng đang có nhu cầu! hòng các cụ

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Em đồng ý với cụ LehmanBrothers vì mọi cái đều do hai bên thoải thuận. Điều em muốn hỏi thêm là đứng ở hai góc độ (chủ và thợ) thì những điều thuận lợi & bất tiện khi sử dụng 1 trong 2 phương án: khoán và tự mua là gì? Điều mà "thợ" khuyên chủ nhà áp dụng biện pháp "khoán" là gì?

Cụ mới chỉ ra việc thợ thi công chứ phần thiết kế chưa nói rõ. Kinh nghiệm làm tủ của người thiết kế ko chỉ ra chủ nhà được những chi tiết nhỏ có thể hữu ích ư (ngoài những cái thông lệ như đựng bát đũa, xoong nồi, thùng gạo, thùng rác, lò vì sóng, dao kéo...? Chứ khi đóng xong rồi qua thực tế mới nhận thấy thì cũng khó sửa lúc đó rồi

Một lần nữa cảm ơn hai cụ vì những thông tin hữu ích
Hình như em chưa hiểu ý của cụ lắm :D Không hiểu cụ đang hỏi hay trả lời em ạ.

dungbe

Xe tải
Chuẩn cụ ạ!
e thấy cái máy rửa bát đó bất tiện vì ăn xong nhà nhiều k sao chứ nhà 4 ng như vc e có máy rửa bát vẫn phải rửa xong nồi thôi thà cố 5-10p là rửa cong

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Hollyone : khi cụ muốn mua phụ kiện thì bản chất là do giá + nghi ngờ . Trong khi giá thì so sánh được, cuối cùng là cụ trả, và lòng tin của cụ giảm đi thì người khác cũng giảm về cụ. Tự nhiên cụ tạo ra một sự rủi ro, chắc chắn ko ai hết mình cả - điều đó ở hình thức mua bán nào cũng vậy.

Về kĩ thuật check đc hàng nào nhái, phải tìm tòi thôi, hoặc qua người bán : ai trung thực thì cụ phải đánh giá đc vì ko thì món tiền cụ mua sẽ ko hiệu quả. Nếu người ta thật nhưng tay nghề chỉ có vậy họ sẽ làm đc tới mức nào đó. Và cụ lo hàng nhái tức là người ít va chạm, vậy điều gì đảm bảo nếu cụ đi ra ngoài mua ? Món ray kệ tiền triệu của hãng giờ ít giả đc, em thì chưa thấy, càng đồ đắt & công nghệ tốt càng khó nhái vì nó cần tinh xảo.

Em làm ít khi để khách mua đồ vì em sẽ ko đồng bộ, quan trọng là có uy tín. Cụ mua của mấy cty sx lớn thì chắc ko nghĩ chuyện tự mua được. Đã phải tự mua ray kệ ngoài thì tự cụ đang chọn một đội bình thường. Có kĩ thuật nhưng thiếu uy tín, thiếu danh dự làm việc vì chốt việc ko hề dễ nên thôi cứ làm, ăn ít cũng đc :D . Vấn đề đều có hai mặt.
Ồ đọc còm của cụ thấy cụ đang đi quá đà rồi nhé. Tư vấn cho khách hàng phải công tâm.

Đồi với em việc chủ nhà tự mua hay không, không phải là do vấn đề chất lượng thợ trung bình hay kém. Cụ có tin là e cấp nguyên mã phụ kiện và chỉ chỗ cho chủ nhà đến mua k. k khác j em mua. Tất nhiên nếu e mua thì sẽ được % tốt hơn vì giá đại lí bao giờ cũng rẻ hơn. Cụ đừng lấy cái quan điểm bắt ép chủ nhà phải dùng phụ kiện của cụ mà áp đặt cho người khác. Cụ cũng đừng tung hỏa mù về việc check hàng giả hay k. có vài cái thương hiệu cấp phụ kiện ở HN, cụ đi mua cũng khác ếch j khách hàng. Các thương hiệu đó năm nào chả tham gia cái Vietbuild, cả khách và thợ đều lọ mọ nguồn quan hệ từ đó ra, nếu k thì cũng loanh quanh chỉ vài cái đó. Làm j to tát bí hiểm mà cụ bẩu thế này thế nọ. Còn nếu cụ muốn hịn thì chơi hẳn hàng Đức đi, chắc mấy chủ nhà chịu nổi nhiệt.

Và cụ có tin là các đơn vị lớn như An Cường, Casta, Falcon, AA... họ cũng làm theo hình thức như vậy, chủ đầu tư cấp đồ, nhà thầu lắp đặt. Riêng phần lắp đặt, nếu số lượng lớn và các thiết bị phức tạp thì sẽ tính phí, còn mấy cái vụ lắp bản lề với ngăn kéo mà cũng tính phí thì xin lỗi cụ chỉ làm việc được với những người k hiểu biết, vì đơn giản cái đó là cái basic, giống như cái đinh vít ke liên kết, k có k thành hình đồ được.

Bảo_Ngân

Xe buýt
Có mỗi cái tủ bếp mà thớt dài quá nhỉ. Mấy cụ cứ linh tinh chuyên môn, sa đà quá.
Nói thật em đã sửa 2 cái nhà CC rồi nên em hiểu nỗi lòng cụ chủ. Cụ làm cần tham khảo, tư vấn và quyết định làm dư nào do cụ cả thôi. Cụ đừng tin bố con thằng nào cả. Em thật :D:D

thienfurniture

Xe tăng
Website
thienfurniture.vn
Có vẻ mợ đã mất niềm tin vào cuộc sống :D
Có mỗi cái tủ bếp mà thớt dài quá nhỉ. Mấy cụ cứ linh tinh chuyên môn, sa đà quá.
Nói thật em đã sửa 2 cái nhà CC rồi nên em hiểu nỗi lòng cụ chủ. Cụ làm cần tham khảo, tư vấn và quyết định làm dư nào do cụ cả thôi. Cụ đừng tin bố con thằng nào cả. Em thật :D:D

trantuan1101

Xe tăng
em cũng thấy thế,cái tủ bếp khối lượng ko quá nhiều: cụ nào có nhu cầu cao thì bỏ ra 3-4 chục củ,ít hơn thì 15-20 củ. giá chênh lệch giữa các đơn vị đóng cũng chỉ tầm 1-3tr chứ chả hơn

LehmanBrothers

Xe điện
Ồ đọc còm của cụ thấy cụ đang đi quá đà rồi nhé. Tư vấn cho khách hàng phải công tâm.

Đồi với em việc chủ nhà tự mua hay không, không phải là do vấn đề chất lượng thợ trung bình hay kém. Cụ có tin là e cấp nguyên mã phụ kiện và chỉ chỗ cho chủ nhà đến mua k. k khác j em mua. Tất nhiên nếu e mua thì sẽ được % tốt hơn vì giá đại lí bao giờ cũng rẻ hơn. Cụ đừng lấy cái quan điểm bắt ép chủ nhà phải dùng phụ kiện của cụ mà áp đặt cho người khác. Cụ cũng đừng tung hỏa mù về việc check hàng giả hay k. có vài cái thương hiệu cấp phụ kiện ở HN, cụ đi mua cũng khác ếch j khách hàng. Các thương hiệu đó năm nào chả tham gia cái Vietbuild, cả khách và thợ đều lọ mọ nguồn quan hệ từ đó ra, nếu k thì cũng loanh quanh chỉ vài cái đó. Làm j to tát bí hiểm mà cụ bẩu thế này thế nọ. Còn nếu cụ muốn hịn thì chơi hẳn hàng Đức đi, chắc mấy chủ nhà chịu nổi nhiệt.

Và cụ có tin là các đơn vị lớn như An Cường, Casta, Falcon, AA... họ cũng làm theo hình thức như vậy, chủ đầu tư cấp đồ, nhà thầu lắp đặt. Riêng phần lắp đặt, nếu số lượng lớn và các thiết bị phức tạp thì sẽ tính phí, còn mấy cái vụ lắp bản lề với ngăn kéo mà cũng tính phí thì xin lỗi cụ chỉ làm việc được với những người k hiểu biết, vì đơn giản cái đó là cái basic, giống như cái đinh vít ke liên kết, k có k thành hình đồ được.
Cụ ko rõ có đủ kinh nghiệm ko mà phán : em đi mua khác ếch gì khách hàng ?
Người quen làm sẽ khác người mua 1-2 lần . Và mang hàng dự án ra so với hàng dân dụng thì khó rồi. Em quen làm đồng bộ, cụ thích cho khách nhúng tay vào công đoạn sx thì em tôn trọng ý kiến của cụ. Ý kiến tốt sai anh em khách hàng, thợ thuyền họ đều nhận ra được, mỗi người có giá trị riêng.

Mợ ko làm kĩ thuật nên ko ham hố phần chuyên môn. Bọn em thì xây sửa nhiều cái nhà nên đương nhiên nhìn khác mợ, bếp là phức tạp và nhiều thứ hay ho nhất, là trái tim của nội thất căn hộ. Mợ ko tin ai thì ai trao niềm tin cho mợ ? ;))

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko rõ có đủ kinh nghiệm ko mà phán : em đi mua khác ếch gì khách hàng ?
Người quen làm sẽ khác người mua 1-2 lần . Và mang hàng dự án ra so với hàng dân dụng thì khó rồi. Em quen làm đồng bộ, cụ thích cho khách nhúng tay vào công đoạn sx thì em tôn trọng ý kiến của cụ. Ý kiến tốt sai anh em khách hàng, thợ thuyền họ đều nhận ra được, mỗi người có giá trị riêng.

Mợ ko làm kĩ thuật nên ko ham hố phần chuyên môn. Bọn em thì xây sửa nhiều cái nhà nên đương nhiên nhìn khác mợ, bếp là phức tạp và nhiều thứ hay ho nhất, là trái tim của nội thất căn hộ. Mợ ko tin ai thì ai trao niềm tin cho mợ ? ;))
Cái đoạn đỏ: cụ mà nói thẳng ra ngay từ đầu "cụ chỉ thích làm đồng bộ, k thích để khách hàng nhúng tay vào quá trình thực hiện" thì chả ai tranh luận với cụ. tuy nhiên cụ k nói như vậy mà lại đi nói những đơn vị khác chấp nhận cho khách mua hàng phụ kiện riêng là "nhỏ lẻ, vớt vát lãi được đồng nào hay đồng đó". Đó là thiếu tôn trọng và dìm những đơn vị cùng làm nghề khác.

Còn về kinh nghiệm trong cái ngành xây dựng này, e chả cần thiết phải trình bày e có đủ kinh nghiệm không. chả ai có thể vỗ ngực ta đây biết tuốt. Tuy nhiên mấy cái cỏn con này, e đảm bảo với cụ e cung cấp thông tin cho khách hàng đủ độ kĩ để họ k mua phải hàng lôm côm, kể cả mua lần đầu. vấn đề là mức độ tư vấn cho khách hàng tới đâu.

LehmanBrothers

Xe điện
Cái đoạn đỏ: cụ mà nói thẳng ra ngay từ đầu "cụ chỉ thích làm đồng bộ, k thích để khách hàng nhúng tay vào quá trình thực hiện" thì chả ai tranh luận với cụ. tuy nhiên cụ k nói như vậy mà lại đi nói những đơn vị khác chấp nhận cho khách mua hàng phụ kiện riêng là "nhỏ lẻ, vớt vát lãi được đồng nào hay đồng đó". Đó là thiếu tôn trọng và dìm những đơn vị cùng làm nghề khác.

Còn về kinh nghiệm trong cái ngành xây dựng này, e chả cần thiết phải trình bày e có đủ kinh nghiệm không. chả ai có thể vỗ ngực ta đây biết tuốt. Tuy nhiên mấy cái cỏn con này, e đảm bảo với cụ e cung cấp thông tin cho khách hàng đủ độ kĩ để họ k mua phải hàng lôm côm, kể cả mua lần đầu. vấn đề là mức độ tư vấn cho khách hàng tới đâu.
Cụ đảm bảo cũng chỉ bằng chính bản thân mình giống như bất kỳ một ai. Em ko có lý do phải " ghi rõ" , vì : như thế nào là " rõ " , rõ tới đâu ?

Với em : để khách họ áp đặt lên là người kém, nếu là em thì cũng kém. Cụ tôn trọng sự khác biệt thì câu chuyện sẽ theo hướng khác. Ko đối đáp lại có khi cụ lại nghĩ em lập lờ.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Ok cụ k cần ghi rõ vì đó là quyền, chả ai bắt được, và cụ thích viết gì cũng được. Chỉ có 1 điều, cụ viết về cụ thế nào cũng được, ếch ai care. nhưng khi cụ mang ý kiến cá nhân đi nhận định phán xét người khác thì lại là câu chuyện khác nhé.

LehmanBrothers

Xe điện
Ok cụ k cần ghi rõ vì đó là quyền, chả ai bắt được, và cụ thích viết gì cũng được. Chỉ có 1 điều, cụ viết về cụ thế nào cũng được, ếch ai care. nhưng khi cụ mang ý kiến cá nhân đi nhận định phán xét người khác thì lại là câu chuyện khác nhé.
Cụ nên nói chuyện tử tế chút, ko care thì đừng phản hồi.

Thịnh koy

Xe máy
Website
hitechhathanh.com
ạTheo ngu ý của em, thì các cụ chơi gỗ công nghiệp loại hịn 1 tý là ok, giá cả hợp lý, chứ chơi mấy anh gỗ thịt nhập ngoại kia ko tốt bằng đâu, có dk tý nữa chơi hẵn mấy loại gỗ vần làm đồ ở mình như gụ hay lim gì đó cũng dc..

Thịnh koy

Xe máy
Website
hitechhathanh.com
Cụ có thích tần bì thì có thể dùng veneer tần bì dán lên lõi mdf chịu ẩm. Còn gỗ tự nhiên chuẩn cũng luôn có tỉ lệ co ngót, nhìn vào cánh tủ ko thể đẹp như làm laminate mfc. Vân veneer cũng có nhiều mã để chọn hơn, khi tính làm veneer chọn vân sồi mà làm, ko việc gì phải chọn vân tầm bì vì vân sồi đẹp hơn, giá gần như nhau. Như vậy cụ vẫn có mặt ngoài tự nhiên, lõi công nghiệp tránh co ngót và đồ đẹp hơn. Khi làm gỗ tự nhiên khe hở mép cánh tủ lớn hơn để đỡ lo cong >> xấu hơn. Gỗ công nghiệp thì khe hở đó nhỏ như que tăm nếu cắt chuẩn. Vậy là đủ cho cụ nhìn ra tay nghề và sự khác nhau về cái đẹp, sự sang chảnh. Với em vân sồi cũng là kém rồi.

Theo công năng, ngân sách, thẩm mỹ cụ mfc hay laminate lõi chịu ẩm sẽ tốt hơn. Nhà ở giờ 5-7 năm đã ít nhiều lỗi mốt. Các xưởng làm tần bì, sồi là mức kĩ thuật trung bình, hữu bằng - thạch thất làm rất nhiều. Xưởng cụ nên tự check cho yên tâm.

Nếu lõi gỗ nhựa ( Picomat là cty uy tín) cụ làm khoang rửa tay thôi, nhược điểm nó là ko cứng như mdf mfc nên gắn bản lề sẽ ko bền bỉ . Chỉ làm tất cả tủ dưới gỗ nhựa khi nhà tầng 1 hay quá ẩm.

Cụ làm về nội thất, nếu ai cần khóa vân tay cụ ới em với nhé. mình cùng hợp tác

Bảo_Ngân

Xe buýt
Có vẻ mợ đã mất niềm tin vào cuộc sống :D
Em là cụ nhé.
Em chả tin vào ông nào, nhất là mấy ông thợ thi công nhà. Em ko có chuyên môn, nhưng em là chủ đầu tư. Làm ăn linh tinh ko đúng ý là em bắt làm lại cho đến khi nào ưng ý em mới thôi :D:D

Bảo_Ngân

Xe buýt
em cũng thấy thế,cái tủ bếp khối lượng ko quá nhiều: cụ nào có nhu cầu cao thì bỏ ra 3-4 chục củ,ít hơn thì 15-20 củ. giá chênh lệch giữa các đơn vị đóng cũng chỉ tầm 1-3tr chứ chả hơn
Hihi, giá thì nó vô biên cụ nhé. Nếu tính mét dài tủ bếp bằng gỗ tự nhiên (xoan đào, sồi), gỗ công nghiệp khoảng trên 5 củ nhé (cả phụ kiên). Như em làm Acrylic khoảng hơn 7 củ (Chưa phụ kiện). Phụ kiện em mua ngoài. Còn giá thì trên 30 củ một mét dài cũng có cụ à.
Vấn đề là các cụ ý kinh phí, kinh nghiệm chưa nhiều nên lăn tăn thôi ~X(~X(

thienfurniture

Xe tăng
Website
thienfurniture.vn
Em là cụ nhé.
Em chả tin vào ông nào, nhất là mấy ông thợ thi công nhà. Em ko có chuyên môn, nhưng em là chủ đầu tư. Làm ăn linh tinh ko đúng ý là em bắt làm lại cho đến khi nào ưng ý em mới thôi :D:D
Kaka. em lại thích những khách hàng kỹ tính và tìm hiểu sâu về sản phẩm như thế sẽ ko còn ai làm ăn gian dối đc