[Công nghệ] Nhờ các cụ hướng dẫn em kiểm tra lỗi điều hòa Panasonic ạ?

PHE SANTA

Xe tải
Lỗi này hay bị như Daikin cụ bấm nút cancel giữ chặt nó kêu tít dài lỗi nào thì hiện ra lỗi đó trên màn điều khiển, vài lỗi bấm reset lại ngon

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ,
Hôm trước em mới làm 1 thớt về điều hòa nhà em ko mát, mặc dù đã gọi thợ nạp thêm Gas. Nhờ các cụ tư vấn em đã cải thiện được tình hình đó 1-2 hôm.
Nhưng hôm nay em lại mắc phải vấn đề nữa: đèn TIMER lại nhấp nháy màu đỏ, thế rồi lại ko mát nữa.

Em đang muốn tìm ra lỗi xem điều hòa có vấn đề gì ko, nhưng nhà em làm mất cái quyển HDSD rồi các cụ ạ,
Giờ em ko biết thao tác tn để ktra được lỗi điều hòa.
Em có up ảnh của Model máy và điều khiển lên nhờ các cụ tư vấn giúp em với,

Em cảm ơn các Cụ!:)
Chào các cụ,
Hôm trước em mới làm 1 thớt về điều hòa nhà em ko mát, mặc dù đã gọi thợ nạp thêm Gas. Nhờ các cụ tư vấn em đã cải thiện được tình hình đó 1-2 hôm.
Nhưng hôm nay em lại mắc phải vấn đề nữa: đèn TIMER lại nhấp nháy màu đỏ, thế rồi lại ko mát nữa.

Em đang muốn tìm ra lỗi xem điều hòa có vấn đề gì ko, nhưng nhà em làm mất cái quyển HDSD rồi các cụ ạ,
Giờ em ko biết thao tác tn để ktra được lỗi điều hòa.
Em có up ảnh của Model máy và điều khiển lên nhờ các cụ tư vấn giúp em với,

Em cảm ơn các Cụ!:)
nhà cháu cung dùng pana nhưng đời có ion . chả biết cao hơn hay thấp hơn của cụ. hôm nọ cung bị một bệnh bấm on, hay of không nhận, nhưng bấm fan thì máy lanh lại chạy nhưng không mát vì không bấm tăng giảm đc nhiệt độ. tưởng hết pin điều khiển thay cung thế. sau phát hiện ra điều khiển chết. nhưng chết không đều ( hàng điện tử ló vậy ). sau mua cái điều khiển mới ( hàng lô -80k) về chạy roài hú vía. tối mà nong gấu "nó hành" cho mai khỏi đi làm. ---- cụ thử kiểm tra lại điều khiển xem nhé.
cách kiểm tra theo thợ thư vấn
1- đưa cái mắt của điều khiển vào camera điện thoại sau đó bấm các nút điều khiển thấy cái mà lóe sáng là đc còn nút nào không là chết
nhà cháu có vậy cụ tham khảo nếu cùng bệnh thì 80k là ok

Lỗi này sửa phức tạp k cụ?
Thay cả bộ phận hỏng thì rất đơn giản nhưng giá đắt, còn sửa thì rẻ hơn (tùy mức độ hỏng cụ thể mà giá khác nhau), sửa phức tạp hay không tùy thuộc người sửa, làm chuẩn thì ngon vì giữ được nhiều linh kiện gốc của nhà sản xuất.

Accent1110

Xe tăng
Thay cả bộ phận hỏng thì rất đơn giản nhưng giá đắt, còn sửa thì rẻ hơn (tùy mức độ hỏng cụ thể mà giá khác nhau), sửa phức tạp hay không tùy thuộc người sửa, làm chuẩn thì ngon vì giữ được nhiều linh kiện gốc của nhà sản xuất.
Vâng. Cảm ơn cụ

mr_kool_ddu

Đi bộ
híc có cụ nào biết bác thợ uy tín và giỏi giới thiệu em với ạ , điều hoà nó hỏng mẹ gấu nhà em không ngủ được , bầu bí nó nóng lắm các cụ ah

Quản Tượng

Xe tăng
Sao toàn thấy Daikin với Pana hỏng thế nhỉ, nhà em dùng LG, chẳng Invert gì, vẫn thấy ổn , trộm vía chắc nó chưa đến lúc hỏng . E rất ủng hộ các cụ lập ra cái thread như này để thao khảo thêm trước khi gọi thợ tránh hiện tượng bị chém mà vẫn không khỏi bệnh.
E có ít kinh nghiệm về điện tử, xin mạn phép trình bày chút như sau ạ :
1. Điều hoà có kết nối giữa cục nóng và giàn lạnh bằng ống đồng ( để dẫn gas) và 1 dây điện để lấy truyền điện và tín hiệu ( nhiệt độ,tín hiệu điều khiển...) . Các cụ phải đảm bảo cả 2 được kết nối tốt ở cả 2 đầu .
2. Các bệnh thường thấy ở điều hoà
1/ Hết gas : nhận biết khi thấy đặt nhiệt thấp mà vẫn không thấy lạnh, giàn lạnh chỉ toả ra tí mát mát , điều khiển và quạt gió cục nóng vẫn chạy bình thường . Khắc phục : gọi thay gas
2/Hở gas : thấy gần như hiện tuợng hết gas , Các cụ xem lại phần kết nối ống đồng phía đầu cục nóng, nếu thấy bị rò gas ( chạm tay vào thấy mát,có khí thổi ra ) -> gọi thợ mang đồng hồ áp suất đến kt khắc phục
3/ Chảy nước chỗ giàn lạnh : do đặt giàn lạnh bị nghiêng or dây thoát nước cao hơn đầu ống thoát của giàn lạnh or do phần kết nối ống nước và đấu thoát hở .
4/ Bật máy chạy 1 lúc báo lỗi, tự tắt ... như các cụ đã trình bày . Nó có rất nhiều nguyên nhân . 1 vài nguyên nhân chính
4.1 Quạt gió kẹt, không chạy -> các cụ có thể tự kiểm tra bằng tay ( gẩy, gẩy ..)
4.2 Mất kết nối giữa 2 cục ( kiểm tra dây điện connect - và 2 đấu đấu nối)
4.3 Bộ nguồn của quạt gió cục nóng bị lỗi ( bộ nguồn thường bị lỗi tụ, hỏng IC nguồn ...)
4.4 Hỏng lốc : cái này rất hiếm
5/ bật điều hoà không lên
5.1 Kiểm tra nguồn điện cấp
5.2 Kiểm tra điều khiển ( thử bằng nút khởi động tại giàn lạnh)
5.3 Vỉ mạch điều khiển trong giàn lạnh

Trên đây là 1 vài nguyên nhân cơ bản, các cụ tham khảo và đóng góp thêm ạ.

tuanva06

Xe tải
máy của mình cũng bị lỗi 11H này, có cụ nào biết cách xử lý không, chỉ cho với
Nhà em đã xử lý xong.
Lỗi 11H là do đường điện nối từ cục nóng đến cục lạnh bị đứt. Cách xác định đơn giản là cắt điện, ngắn mạch một phía, phía còn lại đo bằng đồng hồ vạn năng xem có thông hay không.
Chí phí thay 5m dây của em khoảng ~120k.

luuhienqn

Xe đạp
Nhà em đã xử lý xong.
Lỗi 11H là do đường điện nối từ cục nóng đến cục lạnh bị đứt. Cách xác định đơn giản là cắt điện, ngắn mạch một phía, phía còn lại đo bằng đồng hồ vạn năng xem có thông hay không.
Chí phí thay 5m dây của em khoảng ~120k.
Nhà em máy national, vưỡn chạy bình thường nhưng thử check lỗi vẫn tít tit ở H11 là sao các cụ?

laixedo

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em con Deawoo chạy 15 năm nay hôm qua mới mất 400K tiền sửa. Nhìn các cụ Pana, DaiKin hỏi sửa mà thấy kỳ lạ.

hungalex

Đi bộ
điều hòa nhà mình cũng bị lỗi y chang vậy. điều hòa panasonic , trưa hôm qua vẫn chạy bình thường, tối đi ngủ bất lên thì đc khoảng 1 phút là may ko chạy nữa thấy đèn time cứ nhấp nháy và ko thể nào tắt bằng điều khiển được, phải tắt bằng astomas. mình trèo lên kiểm tra thì thấy quạt làm lạnh không quay. không biết là bị lỗi gì, sửa thế nào có bác thợ nào sửa đc ko ạ

laixedo

[Tịch thu bằng lái]
Có khả năng giống nhà em, tèo sau vài hôm sử dụng chế độ dry (ko biết do ngẫu nhiên không). 1 là con thạch anh dao động trên bảng mạch điều khiển, 2 là cảm biến nhiệt độ. Thợ đến nhà em làm có 10' là xong, 400k em thấy hơi đắt, chất xám còn cao hơn bên giáo dục nhưng cũng chấp nhận được vì mình đang cần, với lại nghề nào xào nghề đấy.

điều hòa nhà mình cũng bị lỗi y chang vậy. điều hòa panasonic , trưa hôm qua vẫn chạy bình thường, tối đi ngủ bất lên thì đc khoảng 1 phút là may ko chạy nữa thấy đèn time cứ nhấp nháy và ko thể nào tắt bằng điều khiển được, phải tắt bằng astomas. mình trèo lên kiểm tra thì thấy quạt làm lạnh không quay. không biết là bị lỗi gì, sửa thế nào có bác thợ nào sửa đc ko ạ

luuhienqn

Xe đạp
Cụ ơi, check lỗi ĐH national như nào chỉ em với.
Máy nhà em (khiển đúng đời) là mở máy, nhấn nút [すすむ] trong 5 giây đến khi màn hình khiển chuyển sang chế độ dò lỗi, sau đó nhấn lần lượt nút [すすむ] đến khi nào máy kêu bíp bíp liên tục thì kí hiệu trên điều khiển chính là lỗi ạ

Em thêm hình khiển:

toi la toi

Xe máy
Máy nhà em (khiển đúng đời) là mở máy, nhấn nút [すすむ] trong 5 giây đến khi màn hình khiển chuyển sang chế độ dò lỗi, sau đó nhấn lần lượt nút [すすむ] đến khi nào máy kêu bíp bíp liên tục thì kí hiệu trên điều khiển chính là lỗi ạ

Em thêm hình khiển:
Đa tạ cụ, đk nhà cháu y hệt của cụ nhưng không biết có đúng đời không. Tối cháu thử.

cunglatruong

Xe container
Các cụ toàn Daikin, Pana, LG,... thua hết con Deawoo nhà em chạy từ 2001 tới giờ chả hỏng cái gì ngoài cái điều khiển, thợ bảo dưỡng đến bảo chưa thấy máy nào lạnh sâu như dòng này. Đứng dưới dàn lạnh được 15' bảo em lấy cho cái áo 3 lớp mặc cho ấm :))
e ko biết cụ bao n tuổi . nhưng 2001 thì lúc đó cũng còn nhỏ hoac trer. hư hỏng thì bố mẹ lo khi nào mới đến lượt cụ lo nên em thấy ko chính xác. nhiều khi sửa nát bấy mà ko biết cứ nghĩ là nó bền. rất nhiều cụ hiểu lầm vấn đề này.

Khanhhienthaian

Đi bộ
Chào các e.a ko tự cao nhưng a đã 38tuổi đời kinh nghiệm thì ít thôi,nhưng a vừa xử lý xong 2 con pana invecter hôm qua ko mát bị báo đèn vàng nhấp nháy chỗ time , có máy thì reset cộng với thay cảm biến là đc, ai đọc bài này thì đừng nói lung tung nhé ( ý là nếu bị như vậy thì kêu thợ đến sửa hộ cho.chứ đừng phán bệnh với thợ họ ghét ko đến đâu nhất là mùa đ/h này nữa, nhưng thay cảm biến và hoàn chỉnh ko lỗi đèn nữa là quen thì 200k lạ thì 250 thôi nhe.mình rất muốn giúp mọi người chứ ko các bạn sẽ bị thiệt ; tranquikhanh@gmail.com