Nhờ các cụ giúp: E300 2010 báo Service B

Kenz

Xe tải
Xe em mới lấy 1 tuần, em đã check tổng thể trước khi mang xe về (tại Vina Star) rồi. Kiểm tra tổng thể hết 1 chai, chẳng hỏng hóc gì các cụ ạ. Giờ tình trạng là xe đi được hơn 75k tí, báo Service B Due. Vậy các cụ cho em hỏi:
  1. Em có cần phải mang đi ra xưởng để service nữa không ạ?
  2. Dự của vụ này sẽ tốn bao đạn để nhà em đỡ giật mình khi thấy báo giá?
  3. Em có thể mang qua các xưởng uy tín ở ngoài để làm không ạ? Và có chỗ nào uy tín thì các cụ bảo em với, nhà em ở Hoàng Mai ạ.
  4. Thay dầu cho vợ em thì dùng loại nào tốt hở các cụ? Xe có tự động báo thay dầu không hay mình phải tự căn ODO để thay ạ?

toán mercedes

Xe tăng

QuangVD

Xe tăng
Xe em mới lấy 1 tuần, em đã check tổng thể trước khi mang xe về (tại Vina Star) rồi. Kiểm tra tổng thể hết 1 chai, chẳng hỏng hóc gì các cụ ạ. Giờ tình trạng là xe đi được hơn 75k tí, báo Service B Due. Vậy các cụ cho em hỏi:
  1. Em có cần phải mang đi ra xưởng để service nữa không ạ?
  2. Dự của vụ này sẽ tốn bao đạn để nhà em đỡ giật mình khi thấy báo giá?
  3. Em có thể mang qua các xưởng uy tín ở ngoài để làm không ạ? Và có chỗ nào uy tín thì các cụ bảo em với, nhà em ở Hoàng Mai ạ.
  4. Thay dầu cho vợ em thì dùng loại nào tốt hở các cụ? Xe có tự động báo thay dầu không hay mình phải tự căn ODO để thay ạ?
1. Thường thì kỳ bảo dưỡng service B là thay dầu máy và lọc dầu máy (vệ sinh lọc gió động cơ và lọc gió điều hòa nếu cần). Nếu chủ xe cũ đã bảo dưỡng định kỳ theo đúng chỉ định của hãng trước đấy ở các cấp bảo dưỡng trước thì xe cụ làm như em nói, còn nếu chưa làm thì có thể cụ sẽ mất kha khá một số tiền cho những phụ tùng sau (rotyun cân bằng trước, lọc xăng + bơm xăng, cao su chân số + chân máy, má phanh, dầu hộp số...).
Xe bắt đầu báo service B thì có 2 trường hợp:
- Còn 2000 km nữa là phải thay dầu, xe sẽ đếm lùi mỗi 100km cho đến lúc về 0.
- Còn xxx ngày nữa phải thay dầu do mỗi lần thay dầu máy sẽ đếm lùi 365 ngày cho đến về 0.
2. Xe E300 thay dầu thì hãng báo giá khoảng gần 4 củ cả công (đã có VAT).
3. Cụ mang vào hãng hay thay cơ sở uy tín ở ngoài đều được.
4. Xe E300 thường thì thay khoảng 8L dầu máy 5w-40 của Mercedes-Benz hoặc 8L dầu 0w-40 Mobil1 đều được. Khi thay dầu thì kỹ thuật viên sẽ đặt lại schedule nhắc khách thay dầu lần tiếp theo (sau 8000km hoặc 365 ngày, tùy theo điều kiện nào đến trước).

P/S: Đọc bài của cụ em lại nhớ lại câu hỏi trên OF của em cách đây hơn 2 năm :)

Chỉnh sửa cuối:

Kenz

Xe tải
Vâng cảm ơn cụ. Vậy là cái vụ vào hãng kiểm tra tổng thể của nhà em chỉ là để chơi thôi phải không cụ :)) giờ vẫn phải mang vào tiếp để chăm sóc em nó?

1. Thường thì kỳ bảo dưỡng service B là thay dầu máy và lọc dầu máy (vệ sinh lọc gió động cơ và lọc gió điều hòa nếu cần). Nếu chủ xe cũ đã bảo dưỡng định kỳ theo đúng chỉ định của hãng trước đấy ở các cấp bảo dưỡng trước thì xe cụ làm như em nói, còn nếu chưa làm thì có thể cụ sẽ mất kha khá một số tiền cho những phụ tùng sau (rotyun cân bằng trước, lọc xăng + bơm xăng, cao su chân số + chân máy, má phanh, dầu hộp số...).
Xe bắt đầu báo service B thì có 2 trường hợp:
- Còn 2000 km nữa là phải thay dầu, xe sẽ đếm lùi mỗi 100km cho đến lúc về 0.
- Còn xxx ngày nữa phải thay dầu do mỗi lần thay dầu máy sẽ đếm lùi 365 ngày cho đến về 0.
2. Xe E300 thay dầu thì hãng báo giá khoảng gần 4 củ cả công (đã có VAT).
3. Cụ mang vào hãng hay thay cơ sở uy tín ở ngoài đều được.
4. Xe E300 thường thì thay khoảng 8L dầu máy 5w-40 của Mercedes-Benz hoặc 8L dầu 0w-40 Mobil1 đều được. Khi thay dầu thì kỹ thuật viên sẽ đặt lại schedule nhắc khách thay dầu lần tiếp theo (sau 8000km hoặc 365 ngày, tùy theo điều kiện nào đến trước).

P/S: Đọc bài của cụ em lại nhớ lại câu hỏi trên OF của em cách đây hơn 2 năm :)

Kenz

Xe tải
Cũng không gần lắm nhưng rồi hôm nào sẽ mang qua chỗ cụ :)) cụ "hạ kiếm" nhẹ nhàng giúp nhà em nhé, để anh em còn kết hợp lâu dài.

nhà em cũng ở tam trinh hoàng mai không biết đã gần nhà cuh nhất chưa nhỉ /// cụ mới lấy xe thì vào hãng vài lần cho trải nghiệm , sau thì ra nhà em cho tiện . em chỗ 885 nhá !
*https://www.facebook.com/pages/Repair-Service-Transimission-Auto/838367249547378

Rob Tran

Xe điện
Hì, lãnh quả đạn đầu tiên rồi à? Cụ cứ bình tĩnh nhé!

toán mercedes

Xe tăng
Cũng không gần lắm nhưng rồi hôm nào sẽ mang qua chỗ cụ :)) cụ "hạ kiếm" nhẹ nhàng giúp nhà em nhé, để anh em còn kết hợp lâu dài.
nha em là ngon bổ rẻ thứ 2 toàn mer hanoi , còn rẻ nhất thì cụ tự sip đồ về thay . hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

QuangVD

Xe tăng
Vâng cảm ơn cụ. Vậy là cái vụ vào hãng kiểm tra tổng thể của nhà em chỉ là để chơi thôi phải không cụ :)) giờ vẫn phải mang vào tiếp để chăm sóc em nó?
Kiểm tra tổng thể để biết xe cụ hiện tại có lỗi kỹ thuật gì không đến thời điểm hiện tại?
Còn việc bảo dưỡng theo định kỳ nó là khái niệm khác :)

Kenz

Xe tải
:)) vừa nói chuyện với 1 cụ dùng xe giống em, cụ ế dọa là vào hãng thì 80 chai mà ra ngoài thì 40 chai. Có chút hoảng hốt nhẹ. Đùa với cái đời chứ, chưa sướng dứt cơn đã sang hoảng sợ :))

Hì, lãnh quả đạn đầu tiên rồi à? Cụ cứ bình tĩnh nhé!

Kenz

Xe tải
Vầng nghe cụ nói thì em cũng có chút an tâm :P chờ vài hôm nữa rảnh rang sẽ sang bên cụ tham quan. Cụ làm ngon cho em đi :P em làm "loa phường" cho cụ :))

nha em là ngon bổ rẻ thứ 2 toàn mer hanoi , còn rẻ nhất thì cụ tự sip đồ về thay . hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

Kenz

Xe tải
Vâng thank cụ :) chắc vài hôm nữa rảnh em mang em nó đi thăm khám thôi. Chắc over due vài ba trăm km cũng không phải vấn đề gì quá lớn.

Kiểm tra tổng thể để biết xe cụ hiện tại có lỗi kỹ thuật gì không đến thời điểm hiện tại?
Còn việc bảo dưỡng theo định kỳ nó là khái niệm khác :)

Rob Tran

Xe điện
Bảo dưỡng định kỳ có những hạng mục chưa cần thiết lắm, có thể chạy cố hoặc khắc phục được. Ví dụ như thay bugi hoặc thay lọc gió động cơ,... Có những cái thay thì mình có thể ship về hay ra gara chuyên dụng để thay, chắc chắn là rẻ hơn hãng rất nhiều. Tất nhiên, nên theo chính hãng nếu có điều kiện!

nguyenhaianh74

Đi bộ
Xe nên bảo dưỡng trước khi đi bác ạ và thay dầu thôi, hết khoảng 2 củ thôi bác ạ

minhtuanhl

Xe đạp
Các bác cho E hỏi E300 báo Service A thì phải làm những gì nhỉ? Đa tạ

tiencm

Xe tải
Ko phải chơi mà kiểm tra hãng để xem xe đã sửa chữa nhừng gì, có báo lỗi gì tại thời điểm kiểm tra, có đâm đụng hay bơi lội gì không. Những cai đấy mới quan trọng, còn sevice theo lịch của xe thì đương nhiên cụ phải làm. Có những cái cụ có thể làm ngay, có những cái có thể dùng tiếp, đương nhiên thay sẽ sướng hơn. Cụ đùng lo quá. 72k nếu chủ trước chưa thay thì cũng tốn kha khá, nếu chủ trước thay thời điểm 5van thì cũng bình thường. Cụ cứ vào hãng, xem nó kê đơn thế nào, phọt cái đơn thuốc lên anh em chém tiếp cho cụ. Cái nào cần thiết thì thay. Bj ơi, đừng sợ.:))

cucubi

Xe tăng
Nếu chủ cũ chưa thay ở 5 vạn km thì cụ phải thay ít nhất cũng 45 củ nhé

tiencm

Xe tải
Nếu chủ cũ chưa thay ở 5 vạn km thì cụ phải thay ít nhất cũng 45 củ nhé
Cũng còn tuỳ cụ à, tuỳ cụ chủ có biết thay hàng ship về hay vào háng thôi, nếu vào háng thì vô cùng. Cụ cứ lấy đơn thuốc về, rồi cân nhắc. Anh em ở đây chỉ phán thôi, cụ đừng quá lo.:))

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Chắc ko sao đâu cụ ạ. Trước khi mua cụ đã check hãng mà họ nói ok thì chăc chủ xe đã thay kha khá ở 5v rồi. Mà theo em nghĩ cụ đi làm luôn đi, chạy thêm vài trăm km có đc gì đâu. Cứ làm luôn cho nhẹ người cụ ạ.

Kenz

Xe tải
Vâng :)) em sẽ nghe cụ. Nhiều cụ động viên lắm rồi mà thú thực là em vẫn rén :)) chưa dám cho vợ đi phòng khám. Nhà đang nhiều việc, tiền mặt khan hiếm :">

Ko phải chơi mà kiểm tra hãng để xem xe đã sửa chữa nhừng gì, có báo lỗi gì tại thời điểm kiểm tra, có đâm đụng hay bơi lội gì không. Những cai đấy mới quan trọng, còn sevice theo lịch của xe thì đương nhiên cụ phải làm. Có những cái cụ có thể làm ngay, có những cái có thể dùng tiếp, đương nhiên thay sẽ sướng hơn. Cụ đùng lo quá. 72k nếu chủ trước chưa thay thì cũng tốn kha khá, nếu chủ trước thay thời điểm 5van thì cũng bình thường. Cụ cứ vào hãng, xem nó kê đơn thế nào, phọt cái đơn thuốc lên anh em chém tiếp cho cụ. Cái nào cần thiết thì thay. Bj ơi, đừng sợ.:))

tiencm

Xe tải
Vâng :)) em sẽ nghe cụ. Nhiều cụ động viên lắm rồi mà thú thực là em vẫn rén :)) chưa dám cho vợ đi phòng khám. Nhà đang nhiều việc, tiền mặt khan hiếm :">
Cụ đăng ký luôn và ngay cho em, đang có tây khám đấy. Em cũng muốn đi quá mà chưa có time đây. Sang ngôi sao ăn buffer bánh ngọt.:)) khám lấy đơn thuốc chứ có phải chữa ngay đâu mà tiền mặt. Cụ cứ khám, chữa hay ko là quyền mình mà. Ha ha. Khám mất 5lit la căng, cứ tự tin lên cụ, nó không to tát như cụ nghĩ đâu.:))

Chỉnh sửa cuối: