[Funland] Nhờ các cụ giải ngố cho em về gỗ ngọc am

h_mdc

Xe điện
Ngọc am cũng chỉ là một loại gỗ thông thôi mà. Ở chợ trung tâm TT Đồng văn đầy người bán và cũng rẻ thôi, em cũng mua một cái gối 50k và một đoạn gỗ lũa để trong xe thay nước hoa, cũng thơm thật nhưng sau vài tháng thì hết mùi nhưng đốt thì vẫn thơm. Nay em kiếm mấy gốc long não, chẻ ra cho vài mảnh vào xe, át hết các mùi hôi.

matavn

Xe tăng
Cháu biết 1 cty trong Hà tĩnh chuyên chế biến gỗ này và chiết tinh dầu,chủ người Đài loan,mùi gỗ này thì phải nói là thơm kinh khủng luôn,chỉ 1 chút vụn gỗ cũng đủ để tẩy các loại mùi khác sạch bóng,

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Có chỗ gọi là hoàng đàn, chỗ gọi là ngọc am và k biết có phải là 1 loại k nữa. Nói chung k nên chơi theo trào lưu kẻo rơi tiền mà mua phải đồ đểu. Và yên tâm nếu hiếm quý độc lạ thì TQ nó vét sạch rồi xuất ngược qua mình giá gấp nhiều lần, nó k mua nữa thì lại vỡ mồm như gỗ sưa, gỗ trắc đang ế sưng ml ở làng gỗ :))
E thấy mùi cũng thơm nên hỏi các cụ để mở mang tầm hiểu biết cụ ạ

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em có đọc trên wiki thì gỗ này bây giờ rất hiếm , nhưng trên mạng thì thấy bán khá nhiều, giá cũng ko quá đắt . Các cụ giải ngố cho em xem gỗ này có dễ kiếm vậy ko , trên mạng khả năng là lừa nhiều ko các cụ ? E cảm ơn các cụ nhiều
Em trả lời luôn cho cụ, gỗ trên mạng giờ là gỗ Samu ở Lào còn nhiều, nó cùng họ Thoòng và rất gần với Ngọc am. Chất gỗ bình thường có mùi thơm và chơi cũng đc nhưng Ko phải Ngọc am

Em đc thằng bạn buôn gỗ nó cho em 2 khúc này nó bảo là ngọc am,nó nói là mua ở trên hà giang nhưng em ko tin lắm,thế là em mang đi đục tượng,đến khoảng 3 tháng sau em đến lấy tượng thì ông đục tượng ông ý nói đây là gỗ ngọc am hà giang và ông ý còn giải thích với em là có 2 loại gỗ ngọc am nhé,1 loại là ở hà giang là mùi thơm nhẹ nhàng và 1 loại không phải ở hà giang thì nó thì nó thơm hơi hắc mùi,và đặc biệt là gỗ ngọc am này khi làm thành tượng rồi thì không phun đc PU hoặc phun bóng lên đc nhé.

binhsu7273

Xe cút kít
View attachment 4368535

Em đc thằng bạn buôn gỗ nó cho em 2 khúc này nó bảo là ngọc am,nó nói là mua ở trên hà giang nhưng em ko tin lắm,thế là em mang đi đục tượng,đến khoảng 3 tháng sau em đến lấy tượng thì ông đục tượng ông ý nói đây là gỗ ngọc am hà giang và ông ý còn giải thích với em là có 2 loại gỗ ngọc am nhé,1 loại là ở hà giang là mùi thơm nhẹ nhàng và 1 loại không phải ở hà giang thì nó thì nó thơm hơi hắc mùi,và đặc biệt là gỗ ngọc am này khi làm thành tượng rồi thì không phun đc PU hoặc phun bóng lên đc nhé.
Phun PU thì thoải mái, nhưng mất hết bản chất của Gỗ. Những loại như Ngọc Am, Gù Hương, Du Sam......Phần nhựa tinh dầu có hương thơm nên để mộc mới tỏa hương được. Đôi khi nhiều người cũng phun 1 lớp bóng mỏng lên sản phẩm, nhưng phần đế phải để mộc, thỉnh thoảng lôi ra nhám dưới đế hoặc lấy nước ấm lau để nhựa (tinh dầu) tan ra tỏa hương, không bị khô kết cứng.

Phun PU thì thoải mái, nhưng mất hết bản chất của Gỗ. Những loại như Ngọc Am, Gù Hương, Du Sam......Phần nhựa tinh dầu có hương thơm nên để mộc mới tỏa hương được. Đôi khi nhiều người cũng phun 1 lớp bóng mỏng lên sản phẩm, nhưng phần đế phải để mộc, thỉnh thoảng lôi ra nhám dưới đế hoặc lấy nước ấm lau để nhựa (tinh dầu) tan ra tỏa hương, không bị khô kết cứng.
Em chỉ biết là ông thợ đục ông ý bảo là không phun đc,vì là phun vào đc 1 thời gian là tinh dầu nó đùn ra ngoài nhìn xấu lắm..

binhsu7273

Xe cút kít
Em chỉ biết là ông thợ đục ông ý bảo là không phun đc,vì là phun vào đc 1 thời gian là tinh dầu nó đùn ra ngoài nhìn xấu lắm..
Hàng tươi thì mới bị nổ sơn thôi, hàng kiệt như Lũa thì thoải mái nhưng mất hết cả Bản Chất. Đa phần muốn có độ bóng thì Họ đánh Sáp chứ ít khi phun bóng.

Hàng tươi thì mới bị nổ sơn thôi, hàng kiệt như Lũa thì thoải mái nhưng mất hết cả Bản Chất. Đa phần muốn có độ bóng thì Họ đánh Sáp chứ ít khi phun bóng.
Thank cụ đã khai sáng cho em.
Của em đục 2 khúc đấy xong họ đánh giấy giáp thế là xong.

h_mdc

Xe điện
Đúng rồi đới, phum PU lên thì chỗ phun không tỏa hương nữa. Em có 1 tượng thần tài bằng gỗ pơ mu, chỉ thơm ở đáy tượng vì chỗ ấy không phun.

HuyArt

Xe lăn
Đấy là gỗ thông đấy cụ ạ, pơ mu chứ không phải ngọc am, ngọc am chỉ đóng áo quan hoặc quách tiểu thôi, chứ nó độc lắm, đóng đồ để trong nhà chết lúc nào không biết...
Có độc bằng uống nhầm thuốc chuột không??? người ta mua gối mùn cưa NA gối suốt mà đợi mãi chả chết cho
Ngọc Am HG giờ cũng ít, chỉ dưới dạng các gốc rễ, lũa đào dưới đất, nhỏ hoặc loằng ngoằng chả đóng đồ được
Gỗ NA mà kích thước to toàn gỗ Thông Lào, mùi hắc và không đóng tuyết
Mà tuyết thì bây giờ người ta cũng có thể làm giả được, kể cả tuyết gỗ Hoàng Đàn

HuyArt

Xe lăn
Gỗ Ngọc Am này là loại gỗ có tính sát khuẩn và có mùi hương đặc biệt . Nhưng mục đích sử dụng ngày xưa là làm áo quan cho quan chức và những nhân vật quyền quý. Loại gỗ này giúp cho vi khuẩn không xâm nhập , không làm phân hủy xác . Các cụ nếu đọc tiểu thuyết Ma Thổi đèn của nhà văn Thiên Hạ Bá Xướng sẽ có phần nói về loại gỗ này.
Gỗ này sát khuẩn thật hả cụ?? sao nhà em đầy gỗ này mà ruồi nó bâu vào mép, đánh nó mà toàn vả mồm mình hả cụ?
Tinh dầu ngọc am có tác dụng làm vón tế bào, ngăn cản protein phân hủy, nhưng phải đậm đặc ở dạng tinh dầu
Chứ ở dạng mùi thơm thì cùng lắm làm giảm mùi thối chân là cùng, gì mà sát khuẩn với lại sát trùng???

Ngoan nhé

Xe máy
Em chửa thấy nó bao chừ cả

HuyArt

Xe lăn
Em trả lời luôn cho cụ, gỗ trên mạng giờ là gỗ Samu ở Lào còn nhiều, nó cùng họ Thoòng và rất gần với Ngọc am. Chất gỗ bình thường có mùi thơm và chơi cũng đc nhưng Ko phải Ngọc am
Samu là loại gỗ khác, gian thương hay làm tượng gỗ samu dầu bên Lào rồi gọi là Bách Xanh
Mùi Ngọc Am nó khác hẩn Samu, lẫn lộn thế nào được

Longfordever

Xe buýt
Cụ có cái bình nu đẹp quá ah

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Gỗ này sát khuẩn thật hả cụ?? sao nhà em đầy gỗ này mà ruồi nó bâu vào mép, đánh nó mà toàn vả mồm mình hả cụ?
Tinh dầu ngọc am có tác dụng làm vón tế bào, ngăn cản protein phân hủy, nhưng phải đậm đặc ở dạng tinh dầu
Chứ ở dạng mùi thơm thì cùng lắm làm giảm mùi thối chân là cùng, gì mà sát khuẩn với lại sát trùng???
Gỗ ngọc am dùng cho quan tài là loại gỗ tươi , chưa qua tẩm sấy , hơn nữa là loại gỗ lâu năm. Sát khuẩn tức là ngăn chặn vi khẩn gây phân hủy. Nhà cụ có ruồi thì do môi trường sống chứ nó có phải thuốc độc đâu mà ruồi sợ. mùi thơm thì không có tính ngăn chặn vi khuẩn , tinh dầu nhà cụ có chức năng đuổi muỗi là hết vị.

quynhthaiduong

Xe tải
Gỗ này còn được thường dùng đục đẽo làm gậy như ý, rất đẹp và hợp phong thủy.

Phỗng new

Xe điện
Ông cụ tự lái trước khoe có tấm ngọc am to lắm, để ở bên Lào. Chả biết trên này có cụ nào nhận thế chấp tấm đấy cho nó vay tiền chưa?

khanht

Xe điện

Em hay ctac trên Hà Giang, vẫn thấy bán mà. Đây là khúc em mua năm ngoái, có nhờ một cụ trên này đục. Những chỗ trắng là chỗ lên tuyết, soi đèn nó óng ánh như tuyết trắng ..
Em để phòng khách thơm lắm ợ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn

Em hay ctac trên Hà Giang, vẫn thấy bán mà. Đây là khúc em mua năm ngoái, có nhờ một cụ trên này đục. Những chỗ trắng là chỗ lên tuyết, soi đèn nó óng ánh như tuyết trắng ..
Em để phòng khách thơm lắm ợ
Khúc này cụ mua có đắt lắm ko.cụ