[Thảo luận] Nhờ các cụ: đi Cửa Lò bằng đường HCM hay Cầu Giẽ NB

ltu

Xe tải
đi đường HCM đi cụ, xa hơn chút nhưng khỏe cái đầu, view hai bên đường cũng đẹp nữa

batdauhoclai

Xe buýt
Đường HCM nếu tính từ vòng tròn Big C đến Vinh thì hết bao nhiêu km hả các cụ?

gl1600

Xe điện
Em nhờ cụ Mốt 2 hôm để gian hàng bên này.

Nếu cao tốc Cầu Giẽ - Ninh Bình chưa có thì không có gì em phải cân nhắc. Nhưng bây giờ đến NB 100km hết có hơn tiếng, sau đó diễn tiếp vào Cửa Lò cũng không phải phương án tồi. Tổng hành trình 285km. Nhưng nghe nói nếu tắc ở soát vé cũng oải.

Bên cạnh đó đi đường HCM 315km thì chạy đều được 80. Nhờ cụ nào có kinh nghiệp chạy 2 chặng này rồi cho ý kiến quý báu. Tiêu chí đi đỡ mệt cho F1 ạ.

Cám ơn các cụ.
Quan trọng là nhà cụ ở đâu. Nếu ở trên phố quận Hoàn Kiếm thì đi đường 1 nhanh hơn đấy. Vì từ trên phố cụ đi tới Xuân Mai cam đoan hết 1 tiếng.

Hôm rồi vừa chạy HN- Hà Tĩnh. Thì từ Giáp Bát đi Ninh Bình hết 1h10'. Ninh Bình đi Thanh Hóa hết 1h40'. THanh Hóa đi Vinh hết 2h40' vì đường khá đông. Tổng cộng là 5h30'. Đoạn Ninh Bình _Thanh Hóa nếu cụ đi đến đoạn đường này tầm 10h sáng thì ko sợ tắc lắm đâu ạ.1h40' ở trên là thời gian đường đông đấy ạ

NXO 88

Xe đạp
từ vong tròn BIGC đến Vinh đi đường HCM đúng 350Km tôi đi rất nhiều rồi, cụ nào ko tin bật công tơ lên mà xem

BX_BX

Xe hơi
ChuẨn đó bác nếu đi theo đại lộ ThĂng Long, Đi tế tiêu - ChỢ BẾn thì gần hơn khoảng 20km nhưng đi rất mệt và lâu, đoạn ChỢ BẾn ra đường HCM vÔ cùng xấu.

từ vong tròn BIGC đến Vinh đi đường HCM đúng 350Km tôi đi rất nhiều rồi, cụ nào ko tin bật công tơ lên mà xem

EZdong

Xe điện
Cụ đi đường HCM xa một tí nhưng khỏe cho cả nhà, nhớ đi đúng tốc độ
Em cũng vừa đi Cửa Lò 2 chuyến, cứ theo PA cụ này là chuẩn đấy ạ! Đi chơi nên không việc gì mà vội cụ chủ nhá!

anhtho

Xe ngựa
Em đi gần 400, chắc là do đi qua Nam đàn ăn cưới rồi qua Đô lương nên xa hơn. Chắc cụ đi lối rẽ gần tt Thái hòa.

pocket

Xe buýt
Em update thông số ở post #1 cho cụ nào định đi theo dõi.

Chua-co-o-to

Xe tải
Nhờ Mod-Min cho Up cái này lên để hỏi các cụ một chút!
1- Nhà cháu định đi bằng đường HCM, vậy đi theo đường ĐL Thăng Long rẽ trái ra Xuân Mai hơn hay đi đường Vân Đình-Chợ Bến hơn? Đi QL21 đến chỗ nào thì rẽ vào đường HCM?
2- Trên đường thì có chỗ nào dừng nghỉ được không, để ăn sáng với ăn trưa chẳng hạn?
Nhà cháu đi xe Everest, vậy nếu không đi phương án HCM thì đi QL1A có ổn không?
Giá phòng hiện tại trong Cửa Lò khoảng bao nhiêu (giá chung thôi, không cần Sài Gòn Kim Liên gì cả)?
Cám ơn các cụ trước!
Em nhờ cụ Mốt 2 hôm để gian hàng bên này.

Nếu cao tốc Cầu Giẽ - Ninh Bình chưa có thì không có gì em phải cân nhắc. Nhưng bây giờ đến NB 100km hết có hơn tiếng, sau đó diễn tiếp vào Cửa Lò cũng không phải phương án tồi. Tổng hành trình 285km. Nhưng nghe nói nếu tắc ở soát vé cũng oải.

Bên cạnh đó đi đường HCM 315km thì chạy đều được 80. Nhờ cụ nào có kinh nghiệp chạy 2 chặng này rồi cho ý kiến quý báu. Tiêu chí đi đỡ mệt cho F1 ạ.

Cám ơn các cụ.
-------------------------------------------
Cảm ơn các cụ đã tư vấn, em đi về rồi update tình hình cho các cụ nào muốn đi theo dõi.

Em chọn đường HCM, lúc đi qua Vân Đình - Tế Tiêu, lúc về ra Xuân Mai - QL6 - Hà Đông.
Lúc đi: L=318km, Elapsed time = 5:45, Average = 57kmh, 5.8l/100km
Lúc về: L=322km, Elapsed time = 5:40, Average = 58kmh, 6.0l/100km
Đi đúng tốc độ cho phép. Nếu có "điều kiện" đi được tốc độ cao hơn sẽ nhanh hơn nhiều.
Đi rồi về không phải đổ xăng dọc đường ợ. Hết đường HCM ra Xuân Mai về QL6 cũng được vì đường QL6 đã chữa xong, chỉ hẹp và đông, nhưng tránh được mỏ đá, vừa bẩn vừa dễ sạt gầm.

Đường HCM thì nhàn rồi, so với 1 đoạn phải ra QL1 thì quá sướng. Có điều vạch kẻ đường HCM không hợp lý, là vạch vàng (cấm dừng/đỗ) và quá nhiều vạch liền không cần thiết, khiến cho việc vượt xe, tránh xe máy cùng chiều (mà không đè vạch liền) khó khăn. Đối tượng cần lưu ý nhất là trâu bò :D.

Có tình huống trên đường HCM mà em hơi bực ợ. Xe khách du lịch đỗ cho khách xả. Có ông trym bé hay sao lại lò dò đi sang bên trái đường để làm cái việc đơn giản ấy, khiến cho 1 thằng bé bất ngờ từ đầu xe khách chạy sang theo đúng lúc e đang vượt qua cái xe này. May mà trời thương và em theo trường phái lái xe phòng thủ (lúc vượt xe đỗ em đã kê chân lên phanh rồi) nên vừa đạp phanh vừa đánh lái. Em xe Hàn gặp tình huống nguy cấp tỏ ra hoàn hảo (khoe tí), ABS hoạt động kình kịch, tay lái vẫn điều khiển tốt, xe em hoàn toàn trong tầm kiểm soát. Em kéo kính xuống hỏi thằng cha kia: "Con anh à?", nó bảo không. Thấy bố thằng bé ở đằng sau gọi thằng con. ***, cái loại bố đấy em chán éo thèm nói thêm câu nào, kéo kinh lên đi tiếp. Cũng may là nó đi sang đường không nhanh lắm, chứ nó chạy thì em chả dám nghĩ tiếp.

Haiha0674

Xe điện
Đi đương HCM. Chú ý đoạn Thanh hóa hay bị băn chèn vạch

rgvmen

Xe container
1- Nhà cháu định đi bằng đường HCM, vậy đi theo đường ĐL Thăng Long rẽ trái ra Xuân Mai hơn hay đi đường Vân Đình-Chợ Bến hơn? Đi QL21 đến chỗ nào thì rẽ vào đường HCM? nên đi ĐL Thăng Long, xa hơn nhưng đường đẹp hơn, tốc độ ổn định -> tg + xăng tương đương
2- Trên đường thì có chỗ nào dừng nghỉ được không, để ăn sáng với ăn trưa chẳng hạn? nhiều cụm dân cư + hàng quán cụ ạ, cứ yên tâm, miền trung mới vắng cơ
Nhà cháu đi xe Everest, vậy nếu không đi phương án HCM thì đi QL1A có ổn không? ổn, kém thoáng đạt hơn thôi cụ ạ
Giá phòng hiện tại trong Cửa Lò khoảng bao nhiêu (giá chung thôi, không cần Sài Gòn Kim Liên gì cả)? 600-700

Chua-co-o-to

Xe tải
Mời cụ một chén đã!
Vậy còn một yếu tố nữa: đi đường 21 đến chỗ nào thì rẽ ra đưởng HCM ạ?
1- Nhà cháu định đi bằng đường HCM, vậy đi theo đường ĐL Thăng Long rẽ trái ra Xuân Mai hơn hay đi đường Vân Đình-Chợ Bến hơn? Đi QL21 đến chỗ nào thì rẽ vào đường HCM? nên đi ĐL Thăng Long, xa hơn nhưng đường đẹp hơn, tốc độ ổn định -> tg + xăng tương đương
2- Trên đường thì có chỗ nào dừng nghỉ được không, để ăn sáng với ăn trưa chẳng hạn? nhiều cụm dân cư + hàng quán cụ ạ, cứ yên tâm, miền trung mới vắng cơ
Nhà cháu đi xe Everest, vậy nếu không đi phương án HCM thì đi QL1A có ổn không? ổn, kém thoáng đạt hơn thôi cụ ạ
Giá phòng hiện tại trong Cửa Lò khoảng bao nhiêu (giá chung thôi, không cần Sài Gòn Kim Liên gì cả)? 600-700

Nhôm nhựa

Xe điện
Đi đng hcm giờ khá nguy hiểm, hôm trc em đi tới đoạn ngọc lặc, đang bon bon thì bên trái có con mụ nó lao xe từ trên dốc nhà nó ra, đối diện bên làn kia là chiếc xe tải thùng cao, cái xe đó nó phanh dúi dụi và đánh lái qua vạch liền rồi đánh lại. Em nìn cái xe tải đó nó lắc gần như đổ ập xuống đường. Xe em đanghi tới phanh cũng dúi dụi luôn. Rất may là cái xe tải không đổ, nó mà đổ thì xe em có phanh dừng lại thì vẫn dính vì nosẽ trượt ngang và phi vào xe em.
Lúc qua em mới liếc ngang thì thấy cái nhà đó nó làm cái dốc vào nhà thẳng vuông góc từ đường vào trong sân, chân dốc là mép đường luôn nên khi nó lao xe ra thì xe máy nó ra gần giữa đường rồi.

Hú vía

rgvmen

Xe container
Mời cụ một chén đã!
Vậy còn một yếu tố nữa: đi đường 21 đến chỗ nào thì rẽ ra đưởng HCM ạ?
Ql 21 chính là đoạn nối thẳng khi ta rẽ trái từ ĐL Thăng Long rồi cắt với QL 6 tại Xuân mai là phần đầu đường HCM mà bác, bác chịu khó giở gmap ra sẽ thấy ngay, rất dễ tìm :)
Đi đng hcm giờ khá nguy hiểm, hôm trc em đi tới đoạn ngọc lặc, đang bon bon thì bên trái có con mụ nó lao xe từ trên dốc nhà nó ra, đối diện bên làn kia là chiếc xe tải thùng cao, cái xe đó nó phanh dúi dụi và đánh lái qua vạch liền rồi đánh lại. Em nìn cái xe tải đó nó lắc gần như đổ ập xuống đường. Xe em đanghi tới phanh cũng dúi dụi luôn. Rất may là cái xe tải không đổ, nó mà đổ thì xe em có phanh dừng lại thì vẫn dính vì nosẽ trượt ngang và phi vào xe em.
Lúc qua em mới liếc ngang thì thấy cái nhà đó nó làm cái dốc vào nhà thẳng vuông góc từ đường vào trong sân, chân dốc là mép đường luôn nên khi nó lao xe ra thì xe máy nó ra gần giữa đường rồi.

Hú vía
Thế nên đường vắng càng cẩn thận, chỗ nào có nhà dân các cụ nhẹ ga tối đa là 70 cho em thôi nhé :)