[Funland] Nhờ các cụ cao thủ Phần Mềm với ạ!

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
cụ cứ phức tạp, em ngày xưa cứ Ed mà diễn nhanh đỡ phải lọ mọ vẽ đi vẽ lại. Nếu cụ làm cửa để em xem trên mail còn phần tính giá tự động bằng exel , nếu còn em tặng cụ để bóc tách khối lượng hơi bị nhanh.

Tiger Hunter

Xe container
Nếu vậy thì lại trở lại như ban đầu và dùng autocad vẽ là ngon nhất vì nó chuyên dụng sau đó dùng excel để quản lý (chèn tên file liên quan vào bấm phát thì mở autocad để sửa bản vẽ được ngay) :))
Đúng vậy. Nhưng cụ vẫn phải run cái autocad. Nếu muốn làm UD độc lập thì phải tự làm thôi. Thực ra cũng ko quá khó đâu. Nếu chỉ là đặt các điểm dấu mốc theo tọa độ nhập từ bàn phím rồi chọn các điểm để dựng đường nối giữa chúng thì dễ mà. Nhưng muốn nó tiện và chuyên nghiệp như autocad thì mới bất khả thi thôi.

antidau

Xe container
Cháu muốn làm một phần mềm nho nhỏ như ảnh dưới ạ (hình vẽ đơn giản hơn ảnh rất nhiều ạ). Khi nhập số liệu vào ô bên trái thì hình bên phải cũng thay đổi theo ạ, sau đó có thể in hoặc lưu trữ ạ. Các cụ tư vấn cho cháu:
1. Dùng ngôn ngữ lập trình vào viết được ứng dụng trên cho đơn giản nhất
2. Nếu thuê làm thì hết khoảng bao nhiêu tiền ạ
Cháu cám ơn! View attachment 5958720
Cháu chốt giá 2 tỷ

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đúng vậy. Nhưng cụ vẫn phải run cái autocad. Nếu muốn làm UD độc lập thì phải tự làm thôi. Thực ra cũng ko quá khó đâu. Nếu chỉ là đặt các điểm dấu mốc theo tọa độ nhập từ bàn phím rồi chọn các điểm để dựng đường nối giữa chúng thì dễ mà. Nhưng muốn nó tiện và chuyên nghiệp như autocad thì mới bất khả thi thôi.
Em không biết khó không nhưng em biết ở VN chưa có ông nào dám viết phần mềm vẽ kỹ thuật tương tự autocad (mức độ đơn giản hơn) và thêm nữa lại kèm thêm chức năng quản lý thì nếu cố cũng rất to tiền :))

p/s : em nói trên góc độ làm phần mềm hoàn chỉnh trong suốt người dùng chứ nếu chắp vá theo kiểu đồ món thì không tính :))

autorun

Xe tăng
Cháu muốn làm một phần mềm nho nhỏ như ảnh dưới ạ (hình vẽ đơn giản hơn ảnh rất nhiều ạ). Khi nhập số liệu vào ô bên trái thì hình bên phải cũng thay đổi theo ạ, sau đó có thể in hoặc lưu trữ ạ. Các cụ tư vấn cho cháu:
1. Dùng ngôn ngữ lập trình vào viết được ứng dụng trên cho đơn giản nhất
2. Nếu thuê làm thì hết khoảng bao nhiêu tiền ạ
Cháu cám ơn! View attachment 5958720
Phần mềm sẽ vẽ theo công thức và tọa độ
Lưu trữ dữ liệu gốc bản vẽ và các thông tin liên quan vào csdl
Bản vẽ lưu dưới dạng file DXF để lưu trữ hoặc in từ các phần mềm đồ họa

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em không biết khó không nhưng em biết ở VN chưa có ông nào dám viết phần mềm vẽ kỹ thuật tương tự autocad (mức độ đơn giản hơn) và thêm nữa lại kèm thêm chức năng quản lý thì nếu cố cũng rất to tiền :))

p/s : em nói trên góc độ làm phần mềm hoàn chỉnh trong suốt người dùng chứ nếu chắp vá theo kiểu đồ món thì không tính :))
Pro hănge chắc mấy triệu đô :))

Mr Táo

Xe máy
Cụ cho em hỏi:
1. Số lượng mẫu của cụ là bao nhiêu?
2. Cụ muốn người dùng tự định nghĩa mẫu hay lập trình viên dựng sẵn mẫu, người dùng chỉ chọn mẫu có sẵn để sửa.
3. Phần mềm quản lý cần quản lý những thông tin gì?
4. Chức năng tìm kiếm cần tìm theo thông tin gì?
5. Mẫu báo cáo cần xuất ra (excel).
Cụ hỏi như này thì em nghĩ cụ không nên tự làm. Quẳng lên mấy trang freelancer.com cho đấu giá.
1. Số lượng khoảng 40 mẫu, lập trình viên dựng sẵn để người dùng load ra chỉnh sửa theo từng đơn hàng. Phần mềm xuất ra bản vẽ cùng các thông tin đi kèm (ngày đặt hàng, ngày giao hàng, loại vật liệu...). Có thể chỉnh sửa lại bản vẽ (nhập sai kt, sai loại mẫu, khách hàng đổi mẫu...).
Ngoài ra còn có các tính năng cơ bản khác của pm quản lý cụ ạ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Pro hănge chắc mấy triệu đô :))
Thật ra để đạt được kết quả như yêu cầu và tự động gần hoàn toàn cũng không khó và rẻ nhưng phải biết tận dụng bánh xe đã có chứ cứ làm lại bánh xe thì mấy triệu cũng không hoàn hảo :))

Tiger Hunter

Xe container

Ko ai làm vì ko thể đọ với tây đc, nên cũng ko thể bán đc. Nếu 20 năm về trước thì em lọ mọ nhận kèo này rồi đới. Nhưng giờ thì thôi :)) để làm đc theo yc của cụ chủ thì cũng chỉ ngang 1 bài tập lớn về đồ họa thôi mà. Dùng đc chứ ko phải làm cho xog chuyện đâu. Tất nhiên ko thể tiện và chuyên nghiệp như tây đc đâu

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ko ai làm vì ko thể đọ với tây đc, nên cũng ko thể bán đc. Nếu 20 năm về trước thì em lọ mọ nhận kèo này rồi đới. Nhưng giờ thì thôi :)) để làm đc theo yc của cụ chủ thì cũng chỉ ngang 1 bài tập lớn về đồ họa thôi mà. Dùng đc chứ ko phải làm cho xog chuyện đâu. Tất nhiên ko thể tiện và chuyên nghiệp như tây đc đâu
Làm lấy tiền nó khác làm dùm ở chỗ người trả tiền sẽ đòi hỏi cao và có tính mở. Chết là chết ở chỗ mở chứ đóng thì 40 mẫu tính tiền 40 mẫu là xong và ... đơn giản :))

CAC

Xe buýt
1. Số lượng khoảng 40 mẫu, lập trình viên dựng sẵn để người dùng load ra chỉnh sửa theo từng đơn hàng. Phần mềm xuất ra bản vẽ cùng các thông tin đi kèm (ngày đặt hàng, ngày giao hàng, loại vật liệu...). Có thể chỉnh sửa lại bản vẽ (nhập sai kt, sai loại mẫu, khách hàng đổi mẫu...).
Ngoài ra còn có các tính năng cơ bản khác của pm quản lý cụ ạ.
Bản vẽ có cần xuất ra định dạng đặc thù gì không cụ? Hay chỉ cần đọc hiểu là được? In ra chỉ cần đúng tỉ lệ hay phải đúng kích thước?
Nếu không có gì đặc thù thì em dự khoảng 15tr. Cụ đưa lên mấy trang freelancer đấu giá để có giá tốt hơn (không nên chọn thằng giá thấp nhất, nên chọn thằng có giá chấp nhận được + kinh nghiệm).

Tiger Hunter

Xe container
Làm lấy tiền nó khác làm dùm ở chỗ người trả tiền sẽ đòi hỏi cao và có tính mở. Chết là chết ở chỗ mở chứ đóng thì 40 mẫu tính tiền 40 mẫu là xong và ... đơn giản :))
Mở chứ cụ. Có công cụ vẽ bv mới, lưu file bv với cấu trúc tùy theo hình luôn. 40 mẫu kia khi xog pm chỉ ngồi dựng rồi lưu lại thôi, chứ ko phải lập trình hardcode cho 40 bv đâu :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Mở chứ cụ. Có công cụ vẽ bv mới, lưu file bv với cấu trúc tùy theo hình luôn. 40 mẫu kia khi xog pm chỉ ngồi dựng rồi lưu lại thôi, chứ ko phải lập trình hardcode cho 40 bv đâu :))
Nếu tổng quát hóa được thì khác gì autolisp hả cụ? vẽ như autocad còn khó ấy chứ? :))

Mr Táo

Xe máy
Bản vẽ có cần xuất ra định dạng đặc thù gì không cụ? Hay chỉ cần đọc hiểu là được? In ra chỉ cần đúng tỉ lệ hay phải đúng kích thước?
Nếu không có gì đặc thù thì em dự khoảng 15tr. Cụ đưa lên mấy trang freelancer đấu giá để có giá tốt hơn (không nên chọn thằng giá thấp nhất, nên chọn thằng có giá chấp nhận được + kinh nghiệm).
Bản vẽ ko có gì đặc thù ạ, đọc hiểu là đc. Nhưng phải theo tỷ lệ (chẳng hạn tấm 1m lên hình thì phải ngắn hơn tấm 3m), vì thế em mới cần công cụ vẽ theo kích thước như đã nói.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Các cụ ko làm cửa chuyên nghiệp khó làm phết vì yêu cầu của cụ chủ còn bóc tách vật liệu để đưa xuống sản xuất nữa cơ . Người làm còn phải hiểu kích thước thành phôi thì mới đưa ra công thức được. Em ngày xưa vẽ tầm vài nghìn bộ cửa nhưạ , mà cửa của em nhiều cái phức tạp hơn nên vẫn yêu thích Ed hoặc str ke ke. Cụ chủ chờ em chút , để em check lại mail.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
cụ chủ cho em cái mail , em gửi cho bản báo giá, gõ kích thước là ra tiền . Cụ biết tí exel chỉnh lại nội dung là ngon, thời gian báo giá trong vòng 5phút là xong. =)) . Ngày xưa mất 3tháng mới tinh chỉnh chuẩn được. Cửa ngày xưa công ti em bán cũng đắt nhưng chất lượng thì ô sờ kê nên rất có uy tín nhưng tan rồi .Cụ cứ nhìn cái logo là biết ngay.

Chỉnh sửa cuối:

minhvmu

Xe buýt
Dạ cả 2 cụ ạ, nếu có module của đơn vị nào đã từng làm tương tự thì tốt, ko có thì đành mày mò ngôn ngữ vậy. Các bên họ báo cao quá ko kham nổi cụ ạ. Cái này nó đơn thuần Nhập hình ảnh ==> lưu hình ảnh ==> xuất hình ảnh, sửa hình ảnh. Em ko nghĩ nó lại khó xử lý đến vậy ạ.
Chỗ đậm theo các thông số input là cái ngốn tiền nhất, giá trị không nhỏ. Nếu mẫu của cụ dạng edit thêm đc các chi tiết thì xuất thêm lúa kha khá.

meodenminh

Xe điện
Cái này nhập thông số vào qua 1 sheet excel, sau đó viết VB, rồi nó sẽ tự xuất vẽ ra autocad là xong. Còn muốn quản lý, cụ quay lại excel xuất ra gì chả đc