[Funland] Nhờ các cụ bắt bệnh quạt cây Mitsubishi.

kodomo

Xe điện
Chào CCCM,

Nhà em có cái quạt cây Mitsubishi mà từ đầu hè đến giờ nó lại dở chứng ở bộ điều khiển trên thân quạt. Ban đầu thì ở cái nút bấm hẹn giờ. Cái đèn báo nó cứ nhảy loạn lên lúc đỏ lúc xanh. Em đã tắt đi rồi nhưng một lúc sau nó lại nhảy loạn lên. Chừng một tuần nay thì các nút bấm gần như bị liệt, bấm mãi mới được. Từ hôm qua đến giờ thì thêm bệnh nữa là bật mãi mới lên nhưng cứ được chừng 5 phút thì tự động tắt không chạy nữa.
Cụ mợ nào am hiểu bắt bệnh giúp em với ạ.
Em xin đội ơn.

Trước có thót về quạt e đã còm loại LV16 này rồi. Chất lượng như hạch, ấy là nhà e mua 4 hỏng 3 đấy thì e mới da,s khẳng định. Có chiếc bệnh như của cụ. Ko bật tự dưng chạy làm mấy đứa ở nhà cứ kêu có ma.
Túm lại là dòng này đểu hơn tất cả các loain e đã dùng qua.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cái mạch nó ghi rõ chỗ nào nối mầu gì
Có mỏ hàn (mua 35k) thì hàn
Không thì chỗ ấy nó có sẵn cái lỗ rồi, xỏ dây vào xoắn lại. Thích thì xoắn xong nhỏ ít keo 502 vào cho chắc, còn không thì thôi
Còn dễ hơn nối dây điện (vì chả sợ tuột hay mối nối gần nhau gây chập, và chả phải quẩn băng gì

Nó dễ làm đến mức cứ ai không phải là nhà báo là làm được.

Nối bt mà cụ. Dây nó có màu và thứ tự cụ cứ cắt dây nào thì nối dây ý vào cho khỏi nhầm. Cứ làm đi ko hỏng đc đâu. E cũng chả bít gì nhưng quạt, tivi, đt, đồ điện tử...e tháo hết.

Chỉnh sửa cuối:

Na140512

Xe tải
Nối bt mà cụ. Dây nó có màu và thứ tự cụ cứ cắt dây nào thì nối dây ý vào cho khỏi nhầm. Cứ làm đi ko hỏng đc đâu. E cũng chả bít gì nhưng quạt, tivi, đt, đồ điện tử...e tháo hết.
Dạ vâng để em thử. Cám ơn cụ nhiều ạ.

Na140512

Xe tải
Cái mạch nó ghi rõ chỗ nào nối mầu gì
Có mỏ hàn (mua 35k) thì hàn
Không thì chỗ ấy nó có sẵn cái lỗ rồi, xỏ dây vào xoắn lại. Thích thì xoắn xong nhỏ ít keo 502 vào cho chắc, còn không thì thôi
Còn dễ hơn nối dây điện (vì chả sợ tuột hay mối nối gần nhau gây chập, và chả phải quẩn băng gì

Nó dễ làm đến mức cứ ai không phải là nhà báo là làm được.
Dạ vâng ạ. Tại em lần đầu nên chả biết mô tê gì cả. Để em mua thử bảng điều khiển, rồi về vật nó ra, nếu không được lại lên thỉnh giáo các cụ tiếp ạ.

Mraaa

Xe tăng
Chào CCCM,

Nhà em có cái quạt cây Mitsubishi mà từ đầu hè đến giờ nó lại dở chứng ở bộ điều khiển trên thân quạt. Ban đầu thì ở cái nút bấm hẹn giờ. Cái đèn báo nó cứ nhảy loạn lên lúc đỏ lúc xanh. Em đã tắt đi rồi nhưng một lúc sau nó lại nhảy loạn lên. Chừng một tuần nay thì các nút bấm gần như bị liệt, bấm mãi mới được. Từ hôm qua đến giờ thì thêm bệnh nữa là bật mãi mới lên nhưng cứ được chừng 5 phút thì tự động tắt không chạy nữa.
Cụ mợ nào am hiểu bắt bệnh giúp em với ạ.
Em xin đội ơn.

Mã này, bệnh này, cụ thay được mấy cái phím bấm (nút công tắc hàn trên mạch ấy) là được. Phím tầm vài trăm đồng đến 2k/cái, tự làm dc nếu được thì được không được thì thay cả vỉ. Hoặc cụ mang ra thợ điện thoại, thợ điện tử bảo họ làm cho.

Na140512

Xe tải
Trước có thót về quạt e đã còm loại LV16 này rồi. Chất lượng như hạch, ấy là nhà e mua 4 hỏng 3 đấy thì e mới da,s khẳng định. Có chiếc bệnh như của cụ. Ko bật tự dưng chạy làm mấy đứa ở nhà cứ kêu có ma.
Túm lại là dòng này đểu hơn tất cả các loain e đã dùng qua.
Dạ vâng. Quạt nhà em cũng mới dùng được vài năm chứ mấy cụ, mà nhà em dùng cực ít. Thế mà đã dở chứng rồi đấy cụ ạ.

Na140512

Xe tải
Mã này, bệnh này, cụ thay được mấy cái phím bấm (nút công tắc hàn trên mạch ấy) là được. Phím tầm vài trăm đồng đến 2k/cái, tự làm dc nếu được thì được không được thì thay cả vỉ. Hoặc cụ mang ra thợ điện thoại, thợ điện tử bảo họ làm cho.
Cám ơn cụ. Em đã order 1 cái bảng điều khiển mới. Mong thay xong sẽ ổn. Mùa hè nóng nực mà tự dưng nó lại dở chứng.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cứ vững tâm mà làm thôi ạ.
Mua cái mạch 85k trên mạng cũng được, nó cũng không tồi lắm đâu

Giả sử như nhầm nhọt chỗ nào nó thì nó cũng không hỏng lan sang cái gì nữa đâu ạ.
Lúc ấy ngán làm quá mang ra cho thợ sửa thì nó cũng không phát sinh cái gì.
Nhưng làm nó cũng hay hay.
Có cái bày ra con cái (nếu đang ở độ tuổi 7-15) thì vừa làm vừa rủ bọn chúng xem, ấy cũng là một cách khám phá/trò chơi của chúng nó. Vui mà

Dạ vâng ạ. Tại em lần đầu nên chả biết mô tê gì cả. Để em mua thử bảng điều khiển, rồi về vật nó ra, nếu không được lại lên thỉnh giáo các cụ tiếp ạ.

Na140512

Xe tải
Cứ vững tâm mà làm thôi ạ.
Mua cái mạch 85k trên mạng cũng được, nó cũng không tồi lắm đâu

Giả sử như nhầm nhọt chỗ nào nó thì nó cũng không hỏng lan sang cái gì nữa đâu ạ.
Lúc ấy ngán làm quá mang ra cho thợ sửa thì nó cũng không phát sinh cái gì.
Nhưng làm nó cũng hay hay.
Có cái bày ra con cái (nếu đang ở độ tuổi 7-15) thì vừa làm vừa rủ bọn chúng xem, ấy cũng là một cách khám phá/trò chơi của chúng nó. Vui mà
Em đặt mua rồi cụ ạ. Shop họ bảo nếu mình không có máy hàn thì họ sẽ hỗ trợ hàn sẵn dây cho mình. Như thế không biết có ok không ạ?

Na140512

Xe tải
Cụ ko có máy hàn thì cắt dây ở cái mạch mới để dư lại 1 đoạn rồi nối dây cũ vào là đc thôi. Vì mạch mới bán vó hàn sẵn dây rồi.
Em đã đặt mua, shop bảo nếu mình không có máy hàn thì họ sẽ hỗ trợ hàn sẵn cho mình. Như vậy liệu có ok không cụ?

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
70k ch nào bán đồ điện cũng có.

sakai_yo

Xe lăn
Nhà e có 2 con cũng dở chứng, lần tới e sẽ chọn Pana, k bao giờ mua quạt Mit nữa.

beomap2

Xe container
Vâng em cũng định tự làm cơ mà xem video thấy phải cần đến máy hàn mà nhà em lại không có nên chắc phải gọi thợ rồi cụ ạ.
Không có mỏ hàn thì cắt dây cách xa chỗ mối hàn ra tầm 5cm cho dễ thao tác, mua cầu nối điện nhỏ mà bắt vít nối, hoặc không có cầu nối điện bắt vit thì xoắn 2 đầu dây rồi bọc băng dính chỗ nối

beomap2

Xe container
Mit đời Tống bị gục đầu có cụ nào biết chữa bệnh ạ?
Chắc nứt vỡ nhựa hoặc lúc cụ tháo ra lắp vào không đúng vị trí đầu lo xo giữ cổ. Cụ ra đường Thái Hà gần bể bơi mua cổ, có mấy ngàn

Na140512

Xe tải
Không có mỏ hàn thì cắt dây cách xa chỗ mối hàn ra tầm 5cm cho dễ thao tác, mua cầu nối điện nhỏ mà bắt vít nối, hoặc không có cầu nối điện bắt vit thì xoắn 2 đầu dây rồi bọc băng dính chỗ nối
Cám ơn cụ chỉ. Để nhận hàng em sẽ thao tác ạ.

mazda2AN

[Tịch thu bằng lái]
Thế hả cụ. Nối dây thì chắc giống nối dây điện bình thường hả cụ? Hihihi, cụ thông cảm, tại em lạ mợ nên mấy cái này không rành lắm.
Là mợ thì thường khó mà tự làm rồi. Mợ xem có tự tháo lấy bản mạch ra ko, tháo ra được mới tính tiếp, còn ko tự tháo ra được thì gọi thợ thôi.