[Funland] Nhờ các cụ am hiểu vả quản trị IT trong doanh nghiệp

born2go

Xe điện
Trường hợp tự triển khai thì chi phí IT thì ko tốn lắm vì thường là việc kiêm nhiệm thêm thôi.
Cái này các cụ nhìn từ mặt manager thì thấy đơn giản là kiêm nhiệm, nhưng ông boss cần phải hiểu nó rất rủi ro bởi mail là hệ thống liên lạc kiếm ăn cho cả cty, nó sập xuống (chắc chắn sẽ đến ngày đó) thì lúc đó mới biết là 1 tiền gà 3 tiền thóc

Chưa kể Gmail có thể tích hợp cho rất nhiều dịch vụ, đơn cử là SSO (Single Sign On) - công ty em tất cả các hệ thống đều tích hợp với email google, khi nào 1 nhân viên nghỉ chỉ cần khóa account Google lại là sẽ không truy cập được tất cả các thứ khác.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tìm mua cái gói gmail cho doanh nghiệp mà mấy bên họ bán ấy. Trước em có mua cho công ty 100 user đâu đó tầm vài triệu thôi. lâu rồi cũng k nhớ là bên nào.
Gói Gmail gần đây bên tôi hỏi: Khá đắt đối với công ty nhỏ bác ạ.
Phải cỡ 200-300 thì mới rẻ.
100 user như của bác chắc là xài được rồi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Khi cụ dùng cá nhân thì khác. Nhưng khi cụ đại diện cho cty thì khác cụ nhé.
Em hỏi cụ nhé, một hôm có 1 em dùng địa chỉ gmail gửi cho cụ mời cụ đến làm giám đốc cty với mức đãi ngộ 100 triệu/năm thì cụ có tin không?
Nếu là 1 địa chỉ mail @tencongty.com thì mức tin tưởng sẽ tăng lên.
Còn khi @tencongty.vn thì cụ sẽ thấy như nào?
Bác mời đê, êm đến luôn.
Mà không cần 100 củ đâu, 20 củ là được dồi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Công ty em trước đây toàn dùng gmail miễn phí thôi, giờ muốn chuyên nghiệp hóa ,nên cần xây dựng hệ thống email riêng cho công ty, để quản lý cho tiện , ví dụ như tạo và xóa tài khoản email của nhân viên lúc vào làm và lúc nghỉ việc,quản lý được emai nhân viên nhận và gửi đi ra khỏi công ty thì dùng dịch vụ gì các cụ nhỉ, giá cả cso đắt không ạ , công ty quy mô khoảng 100 người thôi ạ, thank các cụ
Kinh nghiệm của bên tôi:
Bên tôi có sử dụng thuê MailServer qua 1 bên, Công ty X.
1 ngày xấu trời, cậu I Tờ chạy mất, mà không bàn giao lại cái gì cả.
Lại phải lọ mọ lên Công ty X, xin xỏ ..., vì thường nó giao dịch với cậu I Tờ bên tôi và không biết tôi là con đồng chí nào.

Thế nên, tôi yêu cầu (có kiểm chứng) với cậu I Tờ mới: Mài cho anh 1 Account Tổng thống.
Mài làm Bộ chưởng thôi.
Account của tôi có 2 nhiệm vụ, là reset lại cái Account Admin của cậu I Tờ và backup toàn bộ Mail Data của Công ty vào 1 địa chỉ riêng.

Khi nào cậu kia out, kể cả nó không bàn giao lại gì cả, cậu I Tờ mới vẫn làm việc được.

toimuondie

Xe container

Binhan.4ever

Xe buýt
Cái này E cũng đau đầu nè, quản trị viên đọc đuọc hết mail thì có nhiều thư có tính chất bảo mật của BGĐ cũng dễ lộ
Không đọc trộm được đâu cụ ơi. Quản trị viên chỉ có thể set pass của thành viên, sau đó login vào để đọc thư nhưng sau đó sẽ không set pass về như cũ được. Sẽ bị phát hiện ngay.

dalink

Xe điện
Nếu cụ giao dịch nhiều và cần xây dựng thương hiệu thì nên dùng. Tên miền .com hay .vn đều ok tuỳ nhu cầu. Nhưng nếu thương hiệu đủ riêng thì làm cái .com vẫn thích hơn tí.
Cty em chỉ có 20 người, dùng vài cái email chung và em toàn dùng gmail. Cơ bản cũng k giao dịch nhiều vì bên em hơi đặc thù, chỉ sản xuất là có người mua nên em cũng k dùng email với domain riêng dù em cũng có domain riêng là têncongty.com.

GamCaoMayLanh

Xe container
Kinh nghiệm của bên tôi:
Lại phải lọ mọ lên Công ty X, xin xỏ ..., vì thường nó giao dịch với cậu I Tờ bên tôi và không biết tôi là con đồng chí nào.

Thế nên, tôi yêu cầu (có kiểm chứng) với cậu I Tờ mới: Mài cho anh 1 Account Tổng thống.
Mài làm Bộ chưởng thôi.
Account của tôi có 2 nhiệm vụ, là reset lại cái Account Admin của cậu I Tờ và backup toàn bộ Mail Data của Công ty vào 1 địa chỉ riêng.

Khi nào cậu kia out, kể cả nó không bàn giao lại gì cả, cậu I Tờ mới vẫn làm việc được.
Mợ Toét vào học kinh nghiệm xử lý ITer.

hzen

Xe hơi
Không đọc trộm được đâu cụ ơi. Quản trị viên chỉ có thể set pass của thành viên, sau đó login vào để đọc thư nhưng sau đó sẽ không set pass về như cũ được. Sẽ bị phát hiện ngay.
Đọc được mà ko cần reset mật khẩu cụ nhé

GamCaoMayLanh

Xe container
Thôi cụ ơi. Chuyện qua lâu rồi. Lại nhiều thớt nữa mệt lắm.
Bài học hay mà bác. Dẫu có nhắc đi nhắc lại thì vẫn là bài học. Sẽ ngấm dần dần vào tư duy xử lý IT. Sau này còn nâng cấp IT nữa chứ.

kienvinh

Xe lăn
Tôi đã dùng cả và thấy Office 365 là nhất. Cái này cũng đã có vài bác nhắc đến ở trên nhưng cần nhấn mạnh công cụ này đặc biệt hiệu quả khi làm việc theo nhóm, theo dự án, và khi các thành viên trong đội làm việc ở các vị trí địa lý khác nhau.

Còn rẻ nhất thì mua một gói dịch vụ hosting ở Mỹ, giá cả có thể từ 40 đô - 100 đô / năm. Chuyển tên miền về đấy, tự quản lý e-mail.

Mauthin

Xe tải
đọc dc cụ nhé
ví dụ; nó copy thư cho vào mail của nó

caisua

Xe lăn
cụ trả được tầm 500M/năm thì em bảo thằng em chuyển qua làm chỗ cụ để quản trị và để xuất các thể loại phương án về email cụ muốn

Mauthin

Xe tải
Kinh nghiệm của bên tôi:

Mài làm Bộ chưởng thôi.

Cụ dùng mail server gì vậy

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng mail server gì vậy
1 cái, bên tôi thuê của Google, nền tảng Gmail, miễn phí, từ rất lâu rồi. Chỉ xài được vài chục User.
Cái thứ 2, thuê của 1 bên khác. Nó là gì thì tôi chịu, vì khoản i tờ tôi dốt.