[Funland] Nhờ các cao nhân: Trường hợp này có làm được sổ đỏ không ạ?

Khongdanhvong

Xe điện
Ko tách thửa nhưng cơ quan nhà nước họ cập nhập để quản lý cụ à, họ căn cứ hiện trạng sử dụng đất để lập lên đó, ko phải đương nhiên mà chủ thớt chỉ đóng thuế có 53m2 đâu. Nếu ko chia tách thì phải đóng 80m2 chứ?
Nhà tôi 3 anh em ở chung mảnh đất gần ngàn m2, mỗi người xây nhà riêng có tường bao quanh mà đâu cần đi tách thửa, Giờ xem bản đồ địa chính thì họ đã cập nhập 3 thửa riêng rồi.
Địa chính làm được đến thế thôi để quản lý nhân khẩu. Cụ biết có bao nhiêu nhà chung sổ không tách được vì không đủ điều kiện không 😂. Còn tại sao đóng thuế 53m2 thì có thể 27m2 không phải đất ở. Cụ để ý có những sổ gồm cả đất ở và đất khác như sân, vườn,... muốn biết rõ thì cụ chủ up sổ đỏ và giấy nộp thuế lên rõ ngay 😆

anphudong

Xe tăng
Địa chính làm được đến thế thôi để quản lý nhân khẩu. Cụ biết có bao nhiêu nhà chung sổ không tách được vì không đủ điều kiện không 😂. Còn tại sao đóng thuế 53m2 thì có thể 27m2 không phải đất ở. Cụ để ý có những sổ gồm cả đất ở và đất khác như sân, vườn,... muốn biết rõ thì cụ chủ up sổ đỏ và giấy nộp thuế lên rõ ngay 😆
Quản lý đất đai chứ nhân khẩu gì, căn cứ vào đó để họ thu thuế SD đất phi nông nghiệp đó cụ à.
Uh, chủ thớt up sổ, giấy biên nhận thuế của mình với cả người nhận chuyển nhượng 27m2 nữa thì càng rõ.
Họ sẽ ghi số tờ số thửa cho mỗi người mà.
Nếu chủ thớt ngại tiết lộ thông tin thì khỏi cần vì chỉ là tranh luận mua vui thôi, ko đáng chi.

Khongdanhvong

Xe điện
Quản lý đất đai chứ nhân khẩu gì, căn cứ vào đó để họ thu thuế SD đất phi nông nghiệp đó cụ à.
Uh, chủ thớt up sổ, giấy biên nhận thuế của mình với cả người nhận chuyển nhượng 27m2 nữa thì càng rõ.
Họ sẽ ghi số tờ số thửa cho mỗi người mà.
Nếu chủ thớt ngại tiết lộ thông tin thì khỏi cần vì chỉ là tranh luận mua vui thôi, ko đáng chi.
Chuyện nói vui thế này không chuẩn cụ ơi. Còn luật thì là như vậy, bao nhà chung sổ cứ chung thế cả đời, tách bằng niềm tin ạ 😂

anphudong

Xe tăng
Chuyện nói vui thế này không chuẩn cụ ơi. Còn luật thì là như vậy, bao nhà chung sổ cứ chung thế cả đời, tách bằng niềm tin ạ 😂
Đó là điều kiện khi tách sổ mà, lúc chính quyền chưa có quy định thì phải công nhận cho người ta chứ. sổ nhà tôi cấp trước đây có 10m2 như đã nói mà giờ vẫn tồn tại đó.
Chưa kể trước đây ai mua bán đất là vi phạm pháp luật, giờ thì là ngành hot rồi.
Làm gì cũng phải căn cứ vào thời điểm xảy ra sự việc có phù hợp pháp luật hay ko, ko thể lấy quy định hiện nay mà áp dụng cho sự việc đã xảy ra cách đây hàng chục năm rồi cụ ah.

Thanhvuóng71

Xe điện
Đó là điều kiện khi tách sổ mà, lúc chính quyền chưa có quy định thì phải công nhận cho người ta chứ. sổ nhà tôi cấp trước đây có 10m2 như đã nói mà giờ vẫn tồn tại đó.
Chưa kể trước đây ai mua bán đất là vi phạm pháp luật, giờ thì là ngành hot rồi.
Làm gì cũng phải căn cứ vào thời điểm xảy ra sự việc có phù hợp pháp luật hay ko, ko thể lấy quy định hiện nay mà áp dụng cho sự việc đã xảy ra cách đây hàng chục năm rồi cụ ah.
Cụ đọc chưa kỹ rồi. Mảnh này nguyên bản là 80 m2 và đã được cấp sổ cho cả 80 m2 này vào năm 2003, nên viêcn chia tách phải theo quy dfinhj của pl tại thời điểm nộp dfown xin tách . Việc tự bán , tự phân chia , tự xág là thỏa thuận dân sự của các bên ( dưới luật ) . Còn việc chỉ thu thuế 53 m2 thì cũng coz sự khác biệt nhưng k phải là căn cứ chính

poiuy

Xe ba gác
Có thể làm lại sổ đứng tên chung nhưng có phân chia % diện tích không các cụ nhỉ?

anphudong

Xe tăng
Cụ đọc chưa kỹ rồi. Mảnh này nguyên bản là 80 m2 và đã được cấp sổ cho cả 80 m2 này vào năm 2003, nên viêcn chia tách phải theo quy dfinhj của pl tại thời điểm nộp dfown xin tách . Việc tự bán , tự phân chia , tự xág là thỏa thuận dân sự của các bên ( dưới luật ) . Còn việc chỉ thu thuế 53 m2 thì cũng coz sự khác biệt nhưng k phải là căn cứ chính
Trước đây mua bán giấy tay nhiều lắm cụ à, tuy sổ 80m2 nhưng mà bán cho người khác sử dụng một phần là quản lý nhà nước họ cũng có cập nhập đó. Chỉ là người mua ko có giấy tờ gì thôi. Cạnh nhà tôi chủ cũ bán chỗ gửi xe cho người khác để ở mà trên bản đồ cũng có ranh thửa riêng dù ko ai đi tách sổ cả. Sau này làm sổ riêng thì mời các cụ cao tuổi họp với chính quyền để xem xét cơ sở pháp lý cho việc đó.
Đất của tôi ở mà láng giềng lấn chiếm thì ranh giới thay đổi, bờ ao xói lở mất đất dư nào thì thấy quản lý đất đai họ đều cập nhập hết cụ à. Ngay cả thôn xóm giao đất trái thẩm quyền cho ai họ cũng có bản đồ địa chính từng thửa đất luôn. Vì thế mà tôi tin chủ thớt xem bản đồ địa chính là thấy thửa 80m2 đã có ranh riêng cho 2 thửa rồi.

anphudong

Xe tăng
Có thể làm lại sổ đứng tên chung nhưng có phân chia % diện tích không các cụ nhỉ?
Được chứ cụ, ra phòng công chứng yêu cầu chuyển nhượng tỷ lệ % ấy, sau đó đăng ký biến động thành ở hữu chung, mỗi người cầm 1 sổ nhưng họ ghi ở trang bìa là cùng sở hữu ( Sử dụng) với người kia thôi.
Vậy là đảm bảo quyền lợi đôi bên, chứ như người mua 27m2 của chủ thớt thì mong manh quá.

Thanhvuóng71

Xe điện
Trước đây mua bán giấy tay nhiều lắm cụ à, tuy sổ 80m2 nhưng mà bán cho người khác sử dụng một phần là quản lý nhà nước họ cũng có cập nhập đó. Chỉ là người mua ko có giấy tờ gì thôi. Cạnh nhà tôi chủ cũ bán chỗ gửi xe cho người khác để ở mà trên bản đồ cũng có ranh thửa riêng dù ko ai đi tách sổ cả. Sau này làm sổ riêng thì mời các cụ cao tuổi họp với chính quyền để xem xét cơ sở pháp lý cho việc đó.
Đất của tôi ở mà láng giềng lấn chiếm thì ranh giới thay đổi, bờ ao xói lở mất đất dư nào thì thấy quản lý đất đai họ đều cập nhập hết cụ à. Ngay cả thôn xóm giao đất trái thẩm quyền cho ai họ cũng có bản đồ địa chính từng thửa đất luôn. Vì thế mà tôi tin chủ thớt xem bản đồ địa chính là thấy thửa 80m2 đã có ranh riêng cho 2 thửa rồi.
Cụ có thể cho biết cái địa phương làm như vậy không cụ ?
Còn cái việc mà cán bộ địa chính xã không căn cứ vào bất cứ một giấy tờ pháp lý nào mà vẽ lại,chỉnh sửa bản đồ hiện trạng lô đất đã có sổ trên bản đồ địa chính xã thì thật là Phi thường

Chỉnh sửa cuối:

anphudong

Xe tăng
Cụ có thể cho biết cái địa phương làm như vậy không cụ ?
Được chứ cụ, Đó là ở 2 thành phố lớn nhất nước đó, chi tiết thì em gửi trích lục bản đồ địa chính luôn nhưng rõ quá cũng hơi ngại cụ ah.

Khongdanhvong

Xe điện
Nhà cụ làm sổ ở luật không quy định 10m2 không làm được sổ.
Cụ làm sổ khi nào áp dụng luật khi đó, tách sổ khi nào áp dụng luật khi đó. Nên cụ nói gì cũng không thay đổi được luật 😂

anphudong

Xe tăng
Nhà cụ làm sổ ở luật không quy định 10m2 không làm được sổ.
Cụ làm sổ khi nào áp dụng luật khi đó, tách sổ khi nào áp dụng luật khi đó. Nên cụ nói gì cũng không thay đổi được luật 😂
Đúng vậy, như HN dừng tách thửa là tạo khoảng trống pháp lý, gây ảnh hưởng tới khá nhiều người có nhu cầu đó cụ à.

zaiwaz123

Xe điện
Ko tách thửa nhưng cơ quan nhà nước họ cập nhập để quản lý cụ à, họ căn cứ hiện trạng sử dụng đất để lập lên đó, ko phải đương nhiên mà chủ thớt chỉ đóng thuế có 53m2 đâu. Nếu ko chia tách thì phải đóng 80m2 chứ?
Cập nhật hiện trạng sử dụng đất đai để thu thuế và quản lý biến động nhưng không có nghĩa công nhận các mảnh đất tự chia , tự bán cho nhau là tách thửa. Khi sửa đổi bổ sung luật thì chỉ tính thời điểm bắt đầu có hiệu lực chứ không hồi tố.
Ví dụ như các căn hộ tập thể tầng 1 mặc dù phải đóng thuế sử dụng đất hàng trăm m2 nhưng không bao giờ làm được sổ đỏ những phần đất đó gộp vào với vài chục m2 sổ đỏ đã công nhận. Ngược lại như nhà cụ chủ nếu thời điểm 2005 bán mà có CC, có nộp thuế và diện tích bán đủ điều kiện tách thửa thì cũng phải tách lúc đó mới được công nhận.
Tại sao nhà cụ chủ chỉ phải nộp 53 m2 thay vì 80 m2 thì phải lên chi cục Thuế của quận để hỏi, hoặc khi cập nhật thông báo thuế ông tổ trưởng dân phố báo lên 80 m2 nhưng bây giờ là 2 người nộp khác nhau vì vậy sẽ là 53 + 27. Nhiều người khi tổ trưởng mang thông báo thuế đến không gặp được thế là cứ năm sau cộng dồn năm trước và cũng chẳng ai đôn đốc đi nộp lúc cần giao dịch mới lòi ra mớ tướng phải đóng. Nếu nhà bên kia không đóng phần 27m2 thì chắc chắn nhà nước sẽ ghi nợ thuế cho ai đang đứng tên cái sổ 80m2.

hungdang20

Xe đạp
Quy định nó có rồi trước năm 20xx có ghi nhận thì ko áp dụng hạn chế dt ( searchtrên google ) thì nguyên tắc là đc, cụ làm việc với địa chính chỉ cần xác nhận tình trạng nahf ở công trình ổn định là xong.
chắc cụ hỏi vài chỗ mà chưa hỏi địa chính phường rồi :)
Dạ, tại thời điểm 2005 bán cho người khác thì vẫn tách thửa được, nhưng hồi đó không làm cụ ạ.
Cắt trên giấy thôi, còn hiện trạng thì vẫn thế. Coi như bên bác sổ là 50 m2, còn nhà kia 30 m2. Nhưng thé là nhà bác bị thiệt, yêu cầu nhà kia bồi thường phần thiệt. Bồi thường bao nhiêu thì 2 bên tự thỏa thuận. Giấy tờ mua bán cũ coi như bỏ đi, giờ mới ra làm hồ sơ thửa đất để tách thửa và công chứng lại.
Cái này cũng khó cụ ạ, vì giờ có để lại cho họ 3m, thì nhà cửa xây dựng hết rồi, sau này họ đòi lại 3m đất đấy để họ xây lại nhà khác thì mình phải đập nhà mình đi à, rồi sau có mua bán cũng khó.
Khi đất đã có sổ thì việc tách thửa phải tuân thủ theo quy định của luật đất đai, mà quy định tối thiểu là 30 m2 ( ở 4 quânn nội thành cũ ) . Nếu đất còn thừa thì bán cho nhà hx thêm 3m và làm thủ tục tách luôn
Xây kín đất rồi cụ ạ. Em biết là quy định hiện hành là thế, nhưng thời điểm 2005 thì chưa co quy định diện tích tối thiểu, họ đã mua( dù viết tay), xây nhà và định cư ở đó, có xác nhận cư trú thì có tính là thời điểm đó thửa đất 27m2 đó đã được hình thành không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

hungdang20

Xe đạp
E chưa hiểu ở chỗ năm 2003 thửa đất này có sổ r mà, tại sao năm 2005 cụ bán cho ngta mà lại phải viết tay mà k tách sổ cho ngta luôn vậy
Vâng thời đó các cụ nhà em, và cả người mua khả năng không thích đi làm thủ tục lằng nhằng, nhu cầu của người mua cũng chưa muốn làm sổ luôn. Thế nên giờ mới ra cơ sự này ạ
Mảnh nhà em 2003 đã là quận nên 80m2 là đất thổ cư cụ ạ. Thuế đóng đến 2009 vẫn đóng cả 80m( đóng hộ cả bên cạnh), nhưng 2010 là bắt đầu nhà em chỉ nộp cho 53m2.

Khongdanhvong

Xe điện
Vâng thời đó các cụ nhà em, và cả người mua khả năng không thích đi làm thủ tục lằng nhằng, nhu cầu của người mua cũng chưa muốn làm sổ luôn. Thế nên giờ mới ra cơ sự này ạ

Mảnh nhà em 2003 đã là quận nên 80m2 là đất thổ cư cụ ạ. Thuế đóng đến 2009 vẫn đóng cả 80m( đóng hộ cả bên cạnh), nhưng 2010 là bắt đầu nhà em chỉ nộp cho 53m2.
Thế sao cụ không nộp đơn xin điều chỉnh sổ 53m2, nộp cả giấy nộp thuế? 😂

hungdang20

Xe đạp
Em nghĩ trường hợp như nhà em chắc không phải là hiếm, vậy chắc phải có hướng dẫn cho trường hợp này chứ. Chả nhẽ vì thế mà giờ không sang tên, mua bán được nữa ạ?

Khongdanhvong

Xe điện
Em nghĩ trường hợp như nhà em chắc không phải là hiếm, vậy chắc phải có hướng dẫn cho trường hợp này chứ. Chả nhẽ vì thế mà giờ không sang tên, mua bán được nữa ạ?
Cụ sai luật thì ai hướng dẫn hay ra luật chỉ để phục vụ cụ được ạ?
Nếu làm được thì địa chính nhận ngay.

hungdang20

Xe đạp
Thế sao cụ không nộp đơn xin điều chỉnh sổ 53m2, nộp cả giấy nộp thuế? 😂
Có khả thi không cụ, vì em giờ quan tâm mảnh 53m2 nhà em ra được đúng diện tích thôi, nhà hàng xóm vẫn không có nhu cầu làm sổ thì kệ họ cụ ạ.