Nhờ các bác tư vấn gấp: Chưa có bằng lái xe có được đăng ký sở hữu xe oto mới ?

viet_Anh_82

Đi bộ
Hi các cụ,
Em lính mới, các bác cho em hỏi gấp

hiện tại e chưa có bằng lái j cả, nhưgn lại muốn mua một chiếc xe mới muốn đăng ký chính chủ thì pháp luật có cho phép không

Em được làm tới bước nào trong việc mua xe mới

Có phuơng án nào không để khắc phục việc này - trừ việc đợi có bằng :D

Cảm ơn các cụ

khottabit

Xe container
Có bằng với sở hữu xe ko liên quan đến nhau bác ạ
Ối kụ đại gia nửa mảnh bằng ko có nhưng vẫn mua siêu xe đều đều và thuê người lái đấy thôi
À quên. Bác chỉ làm đc đến bước hoàn tất các thủ tục mua xe đứng tên bác, còn đoạn lái về nhà bác nên nhờ ai có bằng rồi nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

hungkienpham

Xe điện
Chẳng có quy định nào bắt buộc phải có bằng mới đc đứng tên sở hữu cụ ạ. Chỉ có điều khi có xe mà chưa có bằng lái thì tốt nhất không nên lái xe. Đơn giản thế thôi cụ ạ.

viet_Anh_82

Đi bộ
Ôi cảm ơn các cụ nhiều, thế là em yên tâm rồi

Còn việc lái xe thì vô tư, em lái từ công nông đầu dọc tới xe tăng là đủ cả rồi, nhưgn chưa có tấm bằng nào cả :D

hungkienpham

Xe điện
Ôi cảm ơn các cụ nhiều, thế là em yên tâm rồi

Còn việc lái xe thì vô tư, em lái từ công nông đầu dọc tới xe tăng là đủ cả rồi, nhưgn chưa có tấm bằng nào cả :D
Khi đi mua xe cụ mang theo CMND, sổ hộ khẩu rồi mang hóa đơn và thủ tục của xe đến anh cơ quan thuế tại địa phương của cụ kê khai nộp thuế trước bạ nhớ là photocopy thêm 1 bộ hồ sơ nữa vì anh thuế anh ấy giữ lại bộ photo. rồi đem thủ tục đó đến anh công an xin cấp biển số xe. Lấy biển số rồi nhanh chóng đem ra đăng kiểm làm mất khoảng 45 phút rồi cụ thoải mái vi vu. Chúc mừng cụ có vợ mới.

viet_Anh_82

Đi bộ
Khi đi mua xe cụ mang theo CMND, sổ hộ khẩu rồi mang hóa đơn và thủ tục của xe đến anh cơ quan thuế tại địa phương của cụ kê khai nộp thuế trước bạ nhớ là photocopy thêm 1 bộ hồ sơ nữa vì anh thuế anh ấy giữ lại bộ photo. rồi đem thủ tục đó đến anh công an xin cấp biển số xe. Lấy biển số rồi nhanh chóng đem ra đăng kiểm làm mất khoảng 45 phút rồi cụ thoải mái vi vu. Chúc mừng cụ có vợ mới.
Cụ ơi em hỏi luôn : gồm những loại phí gì, theo em biết là thủ tục như sau : sẽ gồm 20% phí trước bạ + tiền làm biển (cái này hiện đang là bao nhiều ?) + tiền bảo hiểm bắt buộc + phí đăng kiểm (bao nhiêu?)

Các cụ xem em còn thiếu gì không , hướng dẫn em phát?

nangct

Xe tăng
cụ mua thoải mái, tên cụ đàng hoàng mà chẳng ai yêu cầu cụ phải có bằng đâu ah

hungkienpham

Xe điện
Cụ ơi em hỏi luôn : gồm những loại phí gì, theo em biết là thủ tục như sau : sẽ gồm 20% phí trước bạ + tiền làm biển (cái này hiện đang là bao nhiều ?) + tiền bảo hiểm bắt buộc + phí đăng kiểm (bao nhiêu?)

Các cụ xem em còn thiếu gì không , hướng dẫn em phát?
Cụ ở HN thì trước bạ 20% phí cấp biển thì hiện nay chưa có gì thay đổi bảo hiểm bắt buộc nếu xe cụ là 5 chỗ thì 379k Phí đăng kiểm lần đầu em k nhớ lắm hình như 360k thì phải + 100k để ở taplo cho xuôi.

Dammexehoi

Xe hơi
Thí thoang nhan duoc cai hoi ko ngo' toi. Khe khe, ma cung logic fet cai chu thot nhi.
Em lai hoi ti: ko lay chong hay vo chong co duoc de ko nhi, have fun OF :P

tienlq

Xe buýt
Có những cái không bắt buộc nhưng họ vẫn cứ đòi làm gì đwocj nhau, ví dụ mấy năm trước đi nộp thuế trước bạ xe bắt buộc xuất trình bảo hiểm trách nhiệm dân sự, mà theo luật khi tôi đi ngoài đường tôi mới phải mua chứ đi nộp thuế đã được đăng ký đâu mà đi

Alps_vn

Xe buýt
Ấy chết, các cụ lại tư vấn thế, nghị định mới ra dưới sự tư vấn của anh #, không có bằng lái và chỗ đỗ xe thì không được sở hữu xe, muốn sở hữu thì nhờ người có bằng lái nhé. Các cụ xem lại luật đi.:P

Mycar222

Xe điện
Cụ ở HN thì trước bạ 20% phí cấp biển thì hiện nay chưa có gì thay đổi bảo hiểm bắt buộc nếu xe cụ là 5 chỗ thì 379k Phí đăng kiểm lần đầu em k nhớ lắm hình như 360k thì phải + 100k để ở taplo cho xuôi.
cụ ơi phí cấp biển vẫn là 2 củ hay 20 củ ạ

vlife

Xe hơi
Website
www.muabaohiemonline.net
Ấy chết, các cụ lại tư vấn thế, nghị định mới ra dưới sự tư vấn của anh #, không có bằng lái và chỗ đỗ xe thì không được sở hữu xe, muốn sở hữu thì nhờ người có bằng lái nhé. Các cụ xem lại luật đi.:P
Luật mới ah cụ?