[Funland] Nhờ các bác tài tư vấn tâm lý (hơi ngoài lề tý ạ mong các bác thông cảm)!

Vittroi99

Xe máy
Món này tự mình đúc rút và tìm ra phương pháp phù hợp mà áp dụng thôi, chứ đọc thì đều là con nhà người ta hết, k áp dụng dc với con nhà mình lắm đâu ;))
Vâng bác có bệnh em cứ vái tứ phương bác a

nghichnham

Xì hơi lốp
Ôi dồi, nhà em còn 3 quỷ sứ giặc non đây. Em đang phải thủ vai ác. Ngồi cạnh con lúc học mà luôn phải ghìm lòng để không nâng tone giọng với chúng nó.

Vittroi99

Xe máy
Ôi dồi, nhà em còn 3 quỷ sứ giặc non đây. Em đang phải thủ vai ác. Ngồi cạnh con lúc học mà luôn phải ghìm lòng để không nâng tone giọng với chúng nó.
Bác có kẹp chân, kẹp tay lại , đeo khẩu trang hay có câu thần trú nào ko hú em với

Vietex

Xe điện
1. Cụ đưa ra viện Nhi trung ương khám khoa tâm bệnh rồi bác sĩ tư vấn cho. Đợt nhà cháu ra đấy thấy có thằng học cấp 2 rồi bố mẹ cũng đưa đi khám. Thằng cu nghịch thôi rồi, chạy nhảy, quậy quá, mẹ nó cứ phải sẵn sàng cái roi để vụt.
2. Chắc cụ hiền, k rèn con từ nhỏ. Nó cãi trẻ em k đi làm mà cụ bỏ qua được. Cụ thử dọa nuôi có nhiều kiểu nuôi. Nuôi như ng cũng có mà nuôi như c hó cũng là nuôi... Ngang bướng, k nghe lời, học dốt thì nhốt cũi, ngày 2 bữa cơm.

MyMac

Xe điện
Theo em thì một trong những phương pháp dạy con tốt nhất đó là để con làm việc nhà. Giờ cha mẹ làm hết, con cái chả biết làm gì cả rồi sinh lười biếng và ỉ lại. Đến lúc lớn lên con thành thói quen, không có trách nhiệm với cha mẹ, không cảm thông được nỗi khổ cực của cha mẹ. Ngày xưa mình nhỏ vẫn làm việc nhà, vẫn học hành đầy đủ. Bé thì làm việc bé, nhớn thì làm việc nhớn. Nấu cơm, rửa bát, quét nhà, nuôi lợn nuôi gà, băm bèo cám bã làm hết. Lúc đó mình mới thương bố mẹ. Giờ nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa nên đứa trẻ nó biết bố mẹ nó dễ, nó "tấn công' lại bằng cách mặc kệ cha mẹ nói gì thì nói, nước đổ lá khoai. Động tí là nó phản ứng lại.

nghichnham

Xì hơi lốp
Bác có kẹp chân, kẹp tay lại , đeo khẩu trang hay có câu thần trú nào ko hú em với
Từ lúc em luyện tập xác định lại tâm thế của mình, trách nhiệm dạy bảo con là của mình, con hay hay dở là do mình tạo ra nề nếp chứ ko phải do con, và cũng ko đặt kỳ vọng gì cả ở kết quả là đỡ xung đột hẳn ạ.

Vittroi99

Xe máy
Từ lúc em luyện tập xác định lại tâm thế của mình, trách nhiệm dạy bảo con là của mình, con hay hay dở là do mình tạo ra nề nếp chứ ko phải do con, và cũng ko đặt kỳ vọng gì cả ở kết quả là đỡ xung đột hẳn ạ.
Thanks bác em cũng sẽ cố tập xác định tâm thế!

Vittroi99

Xe máy
Theo em thì một trong những phương pháp dạy con tốt nhất đó là để con làm việc nhà. Giờ cha mẹ làm hết, con cái chả biết làm gì cả rồi sinh lười biếng và ỉ lại. Đến lúc lớn lên con thành thói quen, không có trách nhiệm với cha mẹ, không cảm thông được nỗi khổ cực của cha mẹ. Ngày xưa mình nhỏ vẫn làm việc nhà, vẫn học hành đầy đủ. Bé thì làm việc bé, nhớn thì làm việc nhớn. Nấu cơm, rửa bát, quét nhà, nuôi lợn nuôi gà, băm bèo cám bã làm hết. Lúc đó mình mới thương bố mẹ. Giờ nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa nên đứa trẻ nó biết bố mẹ nó dễ, nó "tấn công' lại bằng cách mặc kệ cha mẹ nói gì thì nói, nước đổ lá khoai. Động tí là nó phản ứng lại.
Chuẩn bác trước kia nh em mình băm béo băm biếc cho lợn ăn thoăn thoắt , ước gì giờ có con lợn nuôi cho chúng nó chăm , cho hết cãi

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Mợ xuongmochanoi tham khảo phương pháp của cụ To Reng này.
dạ vâng. em cảm ơn Mợ. bạn lớn nhà em là kiểu ý thức kém, con học không tốt ở lớp chỉ hơn vài ba bạn (ở tóp cuối), nhưng con vẫn thấy vậy là oke, học luôn kiểu lấy lệ, không chú tâm làm. nên em không biết sửa con như thế nào. Lớp 9 rồi, nhưng nếu không sát sao ngồi bên cạnh kiểm tra bài là y như rằng quên, thiếu cái nọ cái kia.
Còn bạn nhỏ nhà em thì ngược lại. con mà kém bạn khác một chút là con sẽ cố gắng, kiểu có ý thức ganh đua trong học tập, có cố gắng.

Em thấy có mợ vì con lười học nên đầu tư 100k cho con đi bán hàng 1 ngày trải nghiệm, hôm sau sợ xanh mặt đòi đi học.
Em đồng tình với phương pháp cho nó trải nghiệm thực tế lao động, trại mồ côi, tật nguyền chất độc mầu da cam.
Nhưng nó ngoan đc bao lâu mới quan trọng.
Gặp những đứa nói trước quên sau, vài hôm đâu đóng đấy, nó cứ ườn ra, cãi lem lẻm, nói dối, lươn lẹo, cãi như thánh sống, không sợ ai, ích kỷ cá nhân... (thường những đứa này rất thông minh và lý luận đâu ra đó). Thế thì làm cách nào?

Về lâu dài vẫn là sự kết hợp hài hoà, mỗi giai đoạn lại phải thay đổi đấu pháp để phù hợp với tâm sinh lý lứa tuổi. Cha mẹ ko nắm thóp đc nó, ko nhiều đòn hơn nó thì sớm bị nó bẻ gãy.

Gặp những ca khó thì đòn roi là cần thiết. Không có roi thì cha mẹ sẽ thành nhu nhược. Tất nhiên trường phái ôn hoà sẽ nâng cao quan điểm cho rằng đó là sự đàn áp, ngược đãi, bạo lực, bất lực... nhưng ko ai giáo dục con thay mình đc, ko ai chịu hậu hoạ thay mình đc. Vẫn phải đông tây y kết hợp đòn roi (khi cần thiết).
Dù ai nói gì thì mình vẫn phải tìm ra giải pháp phù hợp với từng giai đoạn, từng nhóm tính cách của con mình. Ko ai nuôi con và rèn rũa con thay mình đc.
Cá em nhậu từ 11h vừa đứng lên say cmnr, nhưng vẫn có đôi lời trên tinh thần xây dựng với bác chủ thớt.
trân trọng!

p.maldini

Xì hơi lốp
xã hội phân công lao động rồi: ko lao động đc bằng đầu óc, thì lao động chân tay.
biết đâu sau này mở công ty bốc vác lại hốt bạc.

Vittroi99

Xe máy
xã hội phân công lao động rồi: ko lao động đc bằng đầu óc, thì lao động chân tay.
biết đâu sau này mở công ty bốc vác lại hốt bạc.
Thanks bác đã động viên , em nghĩ bốc vác cũng phải ngăn lắp chịu khó đó bác a, tay này nhà em học tương đối tốt , nảy số nhanh nhưng bị con lười nó mê hoặc mạnh quá bác a

Boyngoan

Xe tải
Chẳng là em bị cái bệnh nóng tính, mà lại có nhỏ lớp 3 ham chơi , lười học , bừa bộn , lung tung . Đi chơi thì cả ngày được , nhưng đi học hoặc ngồi học là cậu ta lại giở chứng lèo nhèo , ko tìm thấy sách vở ... đủ các lý do . Em đã sử dụng các bài từ ngon ngọt , chia sẻ , ôm ấp , vỗ về đến nội quy , quy định , cam kết , hình phạt.. đủ các kiểu trên đời mà đâu lại vẫn vào đấy. Sáng ngủ dậy ko chịu dậy rồi lèo nhèo , lung tung , ko chịu ăn sáng.. cuối cùng tính máu chó của em nó lại nổi lên cho 2 doi . Nhưng nghĩ lại lại thấy thương con . Có cụ hoặc bác tài nào bị như em mà có võ gì hữu hiệu tư vấn giúp em nhới , Rượu em rót sẵn rồi ạ!
Cụ cho cháu nghỉ ở nhà 3 ngày. trong 3 ngày này không đọc truyện, ko ti vi, không học bài, ko đụng đến sách vở, không điện thoại. Chỉ cầm chổi quét nhà. Mỗi ngày quét nhà 2 lần. Gấp áo quần... làm những công việc đơn giản nhất.

Còn lại, thời gian rỗi bạn ấy sẽ ngồi không và ko làm gì cả.

Cụ hoặc vợ ở nhà với bạn ấy 3 ngày đó.

Mình đảm bảo, bạn ấy sẽ thích đi học lại. Cái cảm giác của trẻ con mà ngồi không làm gì cả nó còn khó chịu hơn cả người lớn ngồi không.

trungpham666

Xe tải
Cụ như em. Nhưng sau đó em chuyển sang chương trình cứ lỗi là phạt việc nhà. Có ngày em chả phải làm việc gì. Nhà em 2 tướng cướp, 1 lớp 5 và 1 lớp 1.

Vittroi99

Xe máy
Cụ cho cháu nghỉ ở nhà 3 ngày. trong 3 ngày này không đọc truyện, ko ti vi, không học bài, ko đụng đến sách vở, không điện thoại. Chỉ cầm chổi quét nhà. Mỗi ngày quét nhà 2 lần. Gấp áo quần... làm những công việc đơn giản nhất.

Còn lại, thời gian rỗi bạn ấy sẽ ngồi không và ko làm gì cả.

Cụ hoặc vợ ở nhà với bạn ấy 3 ngày đó.

Mình đảm bảo, bạn ấy sẽ thích đi học lại. Cái cảm giác của trẻ con mà ngồi không làm gì cả nó còn khó chịu hơn cả người lớn ngồi không.
Thanks cụ để em nghiên cứu thêm chút cơ bản nghỉ liền mấy ngày cũng hơi bí cụ a

Vittroi99

Xe máy
Cụ như em. Nhưng sau đó em chuyển sang chương trình cứ lỗi là phạt việc nhà. Có ngày em chả phải làm việc gì. Nhà em 2 tướng cướp, 1 lớp 5 và 1 lớp 1.
Chia sẻ với cụ 2 tướng cướp thật sự chắc cụ cũng oằn èo lắm vì em 1 mà đã oẹo hết đầu, em có hẳn list việc nhà cho cậu ta , mà cũng làm lấy lệ xong lại ườn ra ấy cụ a

Boyngoan

Xe tải
Thanks cụ để em nghiên cứu thêm chút cơ bản nghỉ liền mấy ngày cũng hơi bí cụ a
Em nói thật, cụ phải dám chi thì mới có thu. Cụ nghỉ có 3 ngày nhưng hiệu quả lại vô cùng lớn. Tại sao lại không thử?

Cu nhà em thì nghỉ đúng 1 ngày là xin đi học vì chịu không nổi. Em chỉ cho quét nhà, đổ rác thôi nhưng từ 7h sáng đến 21h30 tối mà không làm gì thì đến thánh cũng phải xin đầu hàng cụ ạ. Tin em đi.