[Funland] Nhờ các bác giải ngố: make in VN và made in VN

Napolong

Xe điện
Made là chỉ nguồn gốc sản phẩm làm ở Việt Nam, make là nhấn mạnh tự chủ do Việt Nam làm, chắc rứa thôi
Đúng thế cụ ạ, khuyến khích người dân Việt Nam làm ra sản phẩm.

Samsung là Made in, Vinfast là Make in. Em nghĩ về mặt truyền tải, nó là một thông điệp rất tích cực.

Còn ngữ pháp em cũng không rõ nó đúng đến cỡ nào.

vihali

Xe container
Tôi có hỏi đâu bác ơi
Ý tôi chỉ là nhân chuyện bác chủ thót hỏi thì bàn thêm về việc cái ông nghĩ ra hoặc muốn chơi chữ thì nên công khai giải thích kiểu như minh bạch hay giải độc thông tin ấy mà
Người sau sẽ đỡ hỏi
Ví dụ bây giờ có cụm từ rất hay nghe "KHÔNG ĐỂ AI BỊ BỎ LẠI PHÍA SAU" .... Tôi đã có nghe một vài người nói đây là câu dích sang Tiếng việt chứ ko phải là câu gốc Việt....
Em chưa hiểu ý cụ? Công khai giải thích thì hôm đưa ra cụm từ Make in Vietnam, báo chí đưa về cái này mấy ngày hôm đó, mấy cụ lãnh đạo cũng giải thích minh bạch mà. Ko lẽ ngày nào cũng phải giải thích cho người chưa đọc hôm đó. Hay em chưa hiểu ý cụ?

Còn bàn về nội dung thì như em nói ở trên, hầu hết là sáo ngữ thôi. Ta cứ phải hô hào gì đó, vd đợt này là chuyển đổi số. Nếu ko có thì lãnh đạo cũng khó có gì để nói.

poiuy

Xe ba gác
Cả thế giới này mỗi khi làm gì đều phải có câu khẩu hiệu, hay slogan. Có người thích và cũng sẽ có người chê. Cho nên việc này quá bình thường, không quan tâm đến thì thôi, chả cần phải đào sâu.

VKN

Xe tăng
Em chưa hiểu ý cụ? Công khai giải thích thì hôm đưa ra cụm từ Make in Vietnam, báo chí đưa về cái này mấy ngày hôm đó, mấy cụ lãnh đạo cũng giải thích minh bạch mà. Ko lẽ ngày nào cũng phải giải thích cho người chưa đọc hôm đó. Hay em chưa hiểu ý cụ?

Còn bàn về nội dung thì như em nói ở trên, hầu hết là sáo ngữ thôi. Ta cứ phải hô hào gì đó, vd đợt này là chuyển đổi số. Nếu ko có thì lãnh đạo cũng khó có gì để nói.
À vâng
Bác nói thế là rõ rồi, có lẽ tôi (và chắc cũng có nhiều người khác) không xem chương trình đó
Kể cu gx buồn cười Made in China với Make in India có khi lại thấy nhiều hơn
Lại còn được bài hát Made in India phụ họa thêm nữa

G811

[Tịch thu bằng lái]
Made nó là quá khứ phân từ của Make.

Một sản phẩm được sx ra & lưu thông nghĩa là nó đã hoàn thành ở hiện tại do vậy nó thì ngữ pháp của nó là hiện tại hoàn thành, vậy nên nó là "Made in".

Thôi các bác nghe nhạc đi cho nó thư giãn.

Còn "Make in" là gì thì cứ bảo chượng bổ đến biếu em chai cuốc lủi em giải nghĩa theo tiếng Ukraina cho mà nghe. =))

thanhtran72

Xe tải
Cách đây 2-3 năm đi đâu cũng thấy hô hào Cách mạng công nghiệp 4.0.
Từ năm 2020 tự nhiên tất cả tắt hết. Sau đó đổi thành Chuyển đổi số.
Không biết nhiệm kỳ sao là cái gì nữa đấy

Đào Tử Thi

Xe container
Made là động tính từ quá khứ của Make.
Made là đã làm ra, đã được sản xuất....
Make là làm, là chế tạo, sản xuất...

Đoé ai dùng Make in cả, người ta chỉ nói:

Make money, make love, make fun, make noise, make something

Made in somewhere...

Thichhaihoa

Xe tải
Như tiêu đề, em tiếng Anh còn bập bõm, thấy báo giải thích nghe chưa thủng.
"Make in Vietnam" là một cách chơi chữ so với cụm từ “Made in Viet Nam” nhằm nhấn mạnh vào sự chủ động sáng tạo, thiết kế các sản phẩm công nghệ cao của người Việt.
Em cho là sai lỗi chính tả thôi ạ!

Cao_Xanh

Xe tăng
Chắc VN học hỏi chương trình'Make in India' chăng??? Make in VN thì hiệu quả hơn "made in VN= lắp ráp/dán tem (XK hộ) vì có tích hợp thêm % GTGT=chất xám Việt?! :-?

AMATAX

Xe điện
Chắc là thể chủ động make -làm và bị đông made - được làm nhưng chơi chữ tiếng Anh như vậy thì làm gì nếu chỉ là lý thuyết

alceste

Xe điện
Tôi có hỏi đâu bác ơi
Ý tôi chỉ là nhân chuyện bác chủ thót hỏi thì bàn thêm về việc cái ông nghĩ ra hoặc muốn chơi chữ thì nên công khai giải thích kiểu như minh bạch hay giải độc thông tin ấy mà
Người sau sẽ đỡ hỏi
Ví dụ bây giờ có cụm từ rất hay nghe "KHÔNG ĐỂ AI BỊ BỎ LẠI PHÍA SAU" .... Tôi đã có nghe một vài người nói đây là câu dích sang Tiếng việt chứ ko phải là câu gốc Việt....
Dạ thưa cụ:
Make in VN là hoàn toàn đúng, vì đây là thể chủ động cho người sản xuất (mục tiêu của chương trình này)
Made in VN là thể bị động, nó thể hiện là sản phẩm này được làm ra từ đâu.
No one left behind là thông điêp chủ đạo của các Mục tiêu phát triển bền vững (SDG - em phải viết rõ thế cho cụ đỡ phải hỏi lại), vào 2015 khi Liên hợp quốc họp và quyết định thay thế các mục tiêu Thiên niên kỉ (MDG) sang các mục tiêu phát triển bền vững (SDG) vì nó phù hợp hơn (trong đó VN là 1 trong số rất ít nước đạt được mục tiêu các kết quả thiên niên kỉ - Các cụ phải nhìn vào xuất phát điểm năm 95 mình có gì và h mình như thế nào, ko cần bỉ bôi gi ở đây hết). No one left behind là vì, trên thế giới, khoảng cách giàu - nghèo ngày càng cao, số ít người giàu chiếm phần lớn tải sản của cả thế giới trong khii càng nhiều người nghèo trong các xã hội phát triển bị bỏ lại. Bác cứ xem thêm tin về 4 triệu trẻ em bị đói ở Anh trong campaign của Rashford thì thấy. Ở VN thì câu chuyện phát triển ko đều tập trung ở nhoms dân tộc thiểu số là nhiều, nên Ko để ai bị bỏ lại phía sau thường được sử dụng chỉ các cộng đồng yếu thế vẫn có thể hưởng thụ thành quả của phát triển.
Cái này bác có thể đọc bài báo này để hiểu thêm: https://danviet.vn/phia-toi-cua-new-york-1077598.htm về bất bình đẳng tại Mỹ

antidau

Xe container
Made in là làm culi cho thằng khác ví dụ như giày Nike, giày Das
Make in là nhập phụ kiện Tàu về làm ra thương hiệu riêng
Cháu fun

VKN

Xe tăng
Dạ thưa cụ:
Make in VN là hoàn toàn đúng, vì đây là thể chủ động cho người sản xuất (mục tiêu của chương trình này)
Made in VN là thể bị động, nó thể hiện là sản phẩm này được làm ra từ đâu.
No one left behind là thông điêp chủ đạo của các Mục tiêu phát triển bền vững (SDG - em phải viết rõ thế cho cụ đỡ phải hỏi lại), vào 2015 khi Liên hợp quốc họp và quyết định thay thế các mục tiêu Thiên niên kỉ (MDG) sang các mục tiêu phát triển bền vững (SDG) vì nó phù hợp hơn (trong đó VN là 1 trong số rất ít nước đạt được mục tiêu các kết quả thiên niên kỉ - Các cụ phải nhìn vào xuất phát điểm năm 95 mình có gì và h mình như thế nào, ko cần bỉ bôi gi ở đây hết). No one left behind là vì, trên thế giới, khoảng cách giàu - nghèo ngày càng cao, số ít người giàu chiếm phần lớn tải sản của cả thế giới trong khii càng nhiều người nghèo trong các xã hội phát triển bị bỏ lại. Bác cứ xem thêm tin về 4 triệu trẻ em bị đói ở Anh trong campaign của Rashford thì thấy. Ở VN thì câu chuyện phát triển ko đều tập trung ở nhoms dân tộc thiểu số là nhiều, nên Ko để ai bị bỏ lại phía sau thường được sử dụng chỉ các cộng đồng yếu thế vẫn có thể hưởng thụ thành quả của phát triển.
Cái này bác có thể đọc bài báo này để hiểu thêm: https://danviet.vn/phia-toi-cua-new-york-1077598.htm về bất bình đẳng tại Mỹ
Thank bác
Vote cho bác một phiếu
Tôi chỉ bàn về nguồn gốc/ tác giả câu nói vì thấy ta hay nói
Hoàn toàn ko có ý bỉ bôi hay đen/bóng gì cả bác ạ
Ví dụ mấy câu đầu của Tuyên ngôn Độc lập 1945 được trích từ Tuyên ngôn 1776 và tuyên ngôn Nhân quyền
Còn câu Không có gì quý hơn độc lập tự do thì chắc chắn là Nguyên bản

alceste

Xe điện
Thank bác
Vote cho bác một phiếu
Tôi chỉ bàn về nguồn gốc/ tác giả câu nói vì thấy ta hay nói
Hoàn toàn ko có ý bỉ bôi hay đen/bóng gì cả bác ạ
Ví dụ mấy câu đầu của Tuyên ngôn Độc lập 1945 được trích từ Tuyên ngôn 1776 và tuyên ngôn Nhân quyền
Còn câu Không có gì quý hơn độc lập tự do thì chắc chắn là Nguyên bản
À vậy thì trên là cung cấp thêm thông tin cho bác thôi. Vì mình cũng là thành viên UN nên các thông điệp phát triển đưa ra mình cũng đồng điệu/thống nhất với thông điệp chung và mục tiêu chung của UN.
Các kế hoạch và mục tiêu phát triển của mình cũng dựa trên 17 mục tiêu SDG đó thôi, chứ ko làm mới hay ra ngoài những nội dung đó.

ar3a

Xe điện
Tôi có hỏi đâu bác ơi
Người sau sẽ đỡ hỏi
Câu này đúng là dịch cụ ơi. Đây là một khẩu hiệu trong chương trình hành động của LHQ nhằm đạt được mục tiêu thiên niên kỷ về xoá nghèo: https://www.undp.org/content/dam/undp/library/Sustainable Development/Brochure_LNOB_web.pdf

Còn trước đó em xem phim Mỹ thì cũng thấy lính Mỹ hay nhắc đến điều này, ý là không bỏ đồng đội, dù họ bị thương hay hy sinh trên chiến trường.

dongxanh

Xe buýt
Câu này đúng là dịch cụ ơi. Đây là một khẩu hiệu trong chương trình hành động của LHQ nhằm đạt được mục tiêu thiên niên kỷ về xoá nghèo: https://www.undp.org/content/dam/undp/library/Sustainable Development/Brochure_LNOB_web.pdf

Còn trước đó em xem phim Mỹ thì cũng thấy lính Mỹ hay nhắc đến điều này, ý là không bỏ đồng đội, dù họ bị thương hay hy sinh trên chiến trường.
Thời Tổng thống Bush có ra 1 luật về giáo dục "No Child Left Behind Act" năm 2002. Sau đó cụm từ này sử dụng rộng rãi hơn

LienPhuong

Xe điện
Vấn đề tiếng Anh có nghĩa thế không, ghê thật, sáng tạo trên ngôn ngữ của nước khác???

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Đã chơi chữ lại còn thuật ngữ 😁😁😁