[Funland] Nhờ các bác cấp cứu tai biến mạch máu não cho mẹ em...gấp lắm...xin cứu giúp

chulun

Đi bộ
e chào các bác...mẹ em năm nay 56 vừa bị xuất huyết não, sau 3 ngày nhập viện tại BV Đa khoa Đà Nẵng, được bác sĩ chỉ định phẫu thuật...sau khi mổ thì có biến chứng phù não nên phải mổ lần 2 để lấy nắp sọ ra nuôi ngoài...đến nay đã được 1 tháng 23 ngày...mà mẹ em có dấu hiệu teo cơ, chưa cử động được chân tay, chưa ăn uống và nói được, chỉ mở được mắt nhìn qua nhìn lại, nói chung là phục hồi rất chậm, ...hiện tại đã chuyển qua bệnh viện phục hồi chức năng để tập luyên và điều trị thêm...em đang phân vân không biết trong trường hợp đã phẫu thuật có sử dụng được thuốc ACNHH như các bác nói không, tình hình gấp gáp lắm, em sốt ruột quá nên mong các bác tư vấn giúp với, nếu được thì bác nào biết ở Đà Nẵng mua thuốc ACNHH uy tín chỉ giúp e với nhé...cám ơn các bác rất nhiều

Top-Secret

Xe hơi
E mạo muội có ý kiến : mẹ cụ chủ nên dùng ACNHH đi ạ. Vì AC có tác dụng làm tan huyết khối sẽ rất tốt trog trường hợp này. Còn mở sọ giải chèn ép thì cũng bt thôi. Một tg sau sẽ lại pt đóng lại. Vì nằm lâu nên có teo cơ là chuyện bt ạ. Cụ chủ và ng nhà chịu khó vận động, trăn trở cho bn chống loét ! Và sau cơn đột quỵ như vậy sẽ có liệt 1/2 ng nên cụ chủ tìm thầy giỏi dần đi. Châm cứu, xoa bóp bấm huyệt là phương án tối ưu nhất. E khuyên cụ chủ chân thành nếu chỉ VLTL ko, ko dùng ji thì sẽ rất lâu hồi phục.!thân ái ợ !

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
e chào các bác...mẹ em năm nay 56 vừa bị xuất huyết não, sau 3 ngày nhập viện tại BV Đa khoa Đà Nẵng, được bác sĩ chỉ định phẫu thuật...sau khi mổ thì có biến chứng phù não nên phải mổ lần 2 để lấy nắp sọ ra nuôi ngoài...đến nay đã được 1 tháng 23 ngày...mà mẹ em có dấu hiệu teo cơ, chưa cử động được chân tay, chưa ăn uống và nói được, chỉ mở được mắt nhìn qua nhìn lại, nói chung là phục hồi rất chậm, ...hiện tại đã chuyển qua bệnh viện phục hồi chức năng để tập luyên và điều trị thêm...em đang phân vân không biết trong trường hợp đã phẫu thuật có sử dụng được thuốc ACNHH như các bác nói không, tình hình gấp gáp lắm, em sốt ruột quá nên mong các bác tư vấn giúp với, nếu được thì bác nào biết ở Đà Nẵng mua thuốc ACNHH uy tín chỉ giúp e với nhé...cám ơn các bác rất nhiều
Em rất ấn tượng với cách xử trí cấp cứu của Bệnh viện Đa khoa Đà Nẵng. Mổ mở sọ giảm áp là một chỉ định rất đúng trong trường hợp phù não nặng và ít có bệnh viện nào ở Việt Nam có thể thực hiện và điều trị được những trường hợp như thế này vì việc hồi sức, chăm sóc... rất phức tạp và nguy cơ nhiễm trùng cao.... Việc dùng ACNHH trong trường hợp của bà cụ nhà bác là không cần thiết hay không đúng chỉ định, ACNHH thường được chỉ định cho những trường hợp tai biến mạch máu não do tắc mạch não hay nhồi máu não (nhất là giai đoạn sớm). Trường hợp bà cụ nhà bác tốt nhất ở giai đoạn này là tập phục hồi chức năng, châm cứu, chống bội nhiễm và chống loét điểm tỳ đè

Chúc bà cụ nhà bác chóng khỏe mạnh:)

Công Bảo

Xe tải
Theế là do Bác không có sự chuẩn bị trước rồi. EM thì chưa dùng nhưng có chị ở quan đã dùng cho mẹ chồng bị tai biến, sau khi dùng thì có kết luận là NHư Thuốc tiên, nếu Bác cần biết thêm thông tin, em sẽ hỏi hộ cho (Hoàn toàn vô tư, không phải quảng cáo nhé)

MrKien_Trung

Xe điện
Cụ Dr Chinh chuyên gia trong lĩnh vực cấp cứu này rồi...

bach.thaloga

Xe hơi
Em rất ấn tượng với cách xử trí cấp cứu của Bệnh viện Đa khoa Đà Nẵng. Mổ mở sọ giảm áp là một chỉ định rất đúng trong trường hợp phù não nặng và ít có bệnh viện nào ở Việt Nam có thể thực hiện và điều trị được những trường hợp như thế này vì việc hồi sức, chăm sóc... rất phức tạp và nguy cơ nhiễm trùng cao.... Việc dùng ACNHH trong trường hợp của bà cụ nhà bác là không cần thiết hay không đúng chỉ định, ACNHH thường được chỉ định cho những trường hợp tai biến mạch máu não do tắc mạch não hay nhồi máu não (nhất là giai đoạn sớm). Trường hợp bà cụ nhà bác tốt nhất ở giai đoạn này là tập phục hồi chức năng, châm cứu, chống bội nhiễm và chống loét điểm tỳ đè

Chúc bà cụ nhà bác chóng khỏe mạnh:)
Em ko am hiểu nhiều cái này nhưng mà bố em cũng bị tai biến và cũng dùng viên thuốc (mấy viên của TQ đấy) nhưng mà phải dùng ngay cơ, với lại giờ còn vẫn phải dùng hình như 6 tháng lại uống để phòng tai biến đấy

lx125_black

Xe container
Đầu năm vừa rồi bố em bị tai biến, nhai mỗi ngày 1 viên An cung, thế mà giờ ngon phết, đi lại ăn uống bt. Cuối T7 đặt tiếp 2 cái sten vào mạch vành. Đặt xong bố em còn dọa là về tao đi xe máy :))

Top-Secret

Xe hơi
E ko hiểu cụ Dr.Chinh làm ở ICU nào nhưng nếu cụ cần tư liệu e có thể dẫn cụ vào ICU 108 . Dạ ở đây An cung đc dùng cho tất cả các trường hợp : TBMMN, NMN, CTSN, sau mổ U não....ợ !

othip

Xe tải
XHN dùng ACNHH k có tác dụng cụ Tóp nhá

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
E ko hiểu cụ Dr.Chinh làm ở ICU nào nhưng nếu cụ cần tư liệu e có thể dẫn cụ vào ICU 108 . Dạ ở đây An cung đc dùng cho tất cả các trường hợp : TBMMN, NMN, CTSN, sau mổ U não....ợ !
Có thống kê nào chưa kụ? Bới đối với người làm khoa học (e nói câu này bời chắc kụ là trong nghề rồi) thì "bằng chứng" chỉ có ý nghĩa khi nó được thống kê 1 cách khoa học và trung thực. Vì thế trong bài viết e không phản đối hoàn toàn nhưng vẫn không thể cho phép mình tin vào nó:
Đối với xuất huyết não, tuy thuốc có tính thiên về hàn, nhưng với tác dụng hoạt huyết, hành khí khá mạnh nó có thể làm cho xuất huyết nặng thêm (chưa có nghiên cứu nào để phủ nhận điều này, vì vậy không thể bỏ qua)
...
-SK-
Như các kụ cũng biết, đối với xuất huyết não, khả năng tử vong ngay là cao hơn nhồi máu rất nhiều. Nhưng nếu bệnh nhân không tử vong thì khả năng hồi phục lại tốt hơn nhồi máu rất nhiều (cả về thời gian hồi phục, mức độ hồi phục...). Xưa nay đại đa số các ca XHN được điều trị ntn? tỉ lệ hồi phục là bao nhiêu nếu không tử vong? là chuyên khoa sâu kụ đương nhiên biết hơn em.
Tóm lại, em cũng như kụ Chính: sẽ dùng/khuyên dùng để điều trị cho bn XHMMN nếu có tài liệu so sánh cụ thể. Không tin vào nhận xét cảm tính!

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
À quên, e phải nói thêm chút để các kụ thấy rằng e không có cớ gì mà k dùng AC (đối với XHN) nếu có đủ niềm tin: nếu dùng 1 viên AC cho bệnh nhân, e sẽ được nhà cung cấp trích cho số tiền xấp xỉ 1tr VNĐ, 1 bn dùng 3v là 3 có 3tr. 1 tháng có 10 bn là e có 30tr ngon lành từ AC!

Top-Secret

Xe hơi
À quên, e phải nói thêm chút để các kụ thấy rằng e không có cớ gì mà k dùng AC (đối với XHN) nếu có đủ niềm tin: nếu dùng 1 viên AC cho bệnh nhân, e sẽ được nhà cung cấp trích cho số tiền xấp xỉ 1tr VNĐ, 1 bn dùng 3v là 3 có 3tr. 1 tháng có 10 bn là e có 30tr ngon lành từ AC!
Cụ ho e hỏi cụ có hơi qá ko khi nhà CC trả cụ 1000k / v khi e nhập gốc viên Nhung đỏ và xanh 500k, hộp ghỗ 1v cũng chưa đến 1000k ạ ?

Top-Secret

Xe hơi
Có thống kê nào chưa kụ? Bới đối với người làm khoa học (e nói câu này bời chắc kụ là trong nghề rồi) thì "bằng chứng" chỉ có ý nghĩa khi nó được thống kê 1 cách khoa học và trung thực. Vì thế trong bài viết e không phản đối hoàn toàn nhưng vẫn không thể cho phép mình tin vào nó:

Như các kụ cũng biết, đối với xuất huyết não, khả năng tử vong ngay là cao hơn nhồi máu rất nhiều. Nhưng nếu bệnh nhân không tử vong thì khả năng hồi phục lại tốt hơn nhồi máu rất nhiều (cả về thời gian hồi phục, mức độ hồi phục...). Xưa nay đại đa số các ca XHN được điều trị ntn? tỉ lệ hồi phục là bao nhiêu nếu không tử vong? là chuyên khoa sâu kụ đương nhiên biết hơn em.
Tóm lại, em cũng như kụ Chính: sẽ dùng/khuyên dùng để điều trị cho bn XHMMN nếu có tài liệu so sánh cụ thể. Không tin vào nhận xét cảm tính!

E cũng mạn phép đc hỏi ngược lại cụ chút La vậy có thống kê nào mang tính chính xác về việc dùng AC trog trường hợp XHN làm cho diễn biễn của bênh nặng hơn và đe dọa tử vong ko ạ !

Chỉnh sửa cuối:

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
@Top_Secret:
Việc chỉ định ACNHH trong trường hợp nào thì cụ sauken là người hiểu rõ nhất và có thể giải thích cho cụ được. Với tây y nói chung hay cấp cứu thần kinh nói riêng thì không nên đặt kỳ vọng vào ACNHH vì sẽ làm mất cơ hội "sống sót" và/hoặc hồi phục của bệnh nhân, nhất là những bệnh nhân nặng. Điều cần tuyên truyền cho cộng đồng ở đây là nên biết cách phòng tránh đột quỵ (khám bệnh định kỳ, tránh hoặc điều trị các yếu tố nguy cơ...), nếu bị đột quỵ thì nên gọi cấp cứu hoặc đến thẳng các trung tâm y tế, bệnh viện... gần nhất. Hiện nay có khá nhiều biện pháp điều trị và dự phòng đột quỵ hiệu quả như tiêu sợi huyết, lấy máu đông gây thuyên tắc động mạch não bằng dụng cụ..., thuốc chống đông, chống ngưng tập tiểu cầu... trong tắc mạch não; kiểm soát chặt huyết áp, mổ dẫn lưu não thất, mổ mở sọ giảm áp... thậm chí tiêu máu đông trong não thất do chảy máu não thất gây giãn não thất cấp, can thiệp mạch do xuất huyết dưới nhện do vỡ phình mạch não... Nếu tất các các vấn đề trền mà chỉ có kỳ vọng vào ACNHH thì rất nguy hiểm

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Cụ ho e hỏi cụ có hơi qá ko khi nhà CC trả cụ 1000k / v khi e nhập gốc viên Nhung đỏ và xanh 500k, hộp ghỗ 1v cũng chưa đến 1000k ạ ?
Nếu kụ là nhà cung cấp, thì chính vì kụ nhập được rẻ như thế nên kụ mới có thể chi cho e được cao như thế, vì viên thuốc đến tay bệnh nhân thường là 1.800k. khi kụ cung câp cho e 1 viên thì e được 1 kủ, kụ được 300k. và với 10 - 20 (hoặc nhiều hơn) bs tiêu thụ cho kụ thì kụ được bao nhiêu?

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
E cũng mạn phép đc hỏi ngược lại cụ chút La vậy có thống kê nào mang tính chính xác về việc dùng AC trog trường hợp XHN làm cho diễn biễn của bênh nặng hơn và đe dọa tử vong ko ạ !
kụ có đọc trích dẫn của e ở trên không?
không có thống kê nào cho thấy nó làm nặng lên, nhưng về mặt lý thuyết là như thế. Và khi nào chưa có cơ sở để loại bỏ sự nghi ngờ đó thì người thầy thuốc không nên khuyến cáo bệnh nhân sử dụng!

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Chúng ta không bao giờ nhẩy tùm xuống 1 cái ao khi không biết nó có cọc nhọn ở dưới hay không, mặc dù không có ai nói với chúng ta là ở dưới có cọc nhọn!

thuysinh.tl

Xe container
Nhà cháu cũng không biết về thuốc nhưng nghĩ tốt nhất là nghe theo lời bác sỹ. Ở đây cụ bác sỹ Dr. CHinh và Sauken đã tư vấn như thế thì cụ chủ nên cân nhắc. Thuốc nào cũng cần phải kiểm chứng và thể hiện hiệu quả tốt trong các trường hợp cụ thể. Không nên học theo kiểu "Đau bụng uống nhân sâm" để rồi hối hận. Cái kiểu nghe người này nói, người kia nói rồi mang thuốc về cho người nhà dùng là không nên. Các trường hợp khác nhau sẽ cho các kết quả khác nhau. Nếu bây giờ mẹ cụ chủ đang được luyện để hồi phục thì mình nên kiên nhẫn. Ngành thuốc theo quan điểm của nhà cháu là "Dục tốc bất đạt". Chúc mẹ cụ chóng bình phục.

Top-Secret

Xe hơi
Nếu kụ là nhà cung cấp, thì chính vì kụ nhập được rẻ như thế nên kụ mới có thể chi cho e được cao như thế, vì viên thuốc đến tay bệnh nhân thường là 1.800k. khi kụ cung câp cho e 1 viên thì e được 1 kủ, kụ được 300k. và với 10 - 20 (hoặc nhiều hơn) bs tiêu thụ cho kụ thì kụ được bao nhiêu?
Dạ e chưa thấy chỗ nào bán 1800k / v cụ ah. E có bán nhưng e cũng chẳg thiếu ng mua để mà phải trả cụ cái giá trời ơi ngất ngưởng như vậy!