[Funland] Nhờ các bác cao thủ excel tư vấn (có cảm ơn)

binhchun

Xe đạp
Chào cccm
Em có 1 việc xin nhờ cccm tư vấn ạ. E xin có tiền cafe cảm ơn ạ

Hiện bên em là gara bán xe cơ giới, đang quản lý dữ liệu chi phí sửa chữa bằng excel online của google

Trước giờ bên em nhập chi phí theo ngày, mỗi tháng 1 trang tính excel. Như vậy để em dễ dàng nắm số tiền chi hàng tháng
Với mỗi chi phí cho từng xe bên em ghi chú số khung bên cạnh.

các bác bỏ qua và giúp em ạ!

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
Chắc phải có phần mềm nào đó theo dõi các khoản thu chi này chứ nhỉ, dùng excel thì có vẻ thủ công quá 8->

phongnq

Xe tải
E không phải cao thủ, có chút kinh nghiệm xử lý việc thường ngày thôi. Theo phương án của cụ e hiểu là mỗi xe nhận dạng bằng số khung, mỗi số khung trên 1 sheet riêng có thông tin ngày tháng và số tiền. E có thể có cách là trên từng sheet chi tiết đó phải chia cột ngày tháng, cột thu, cột chi,... mỗi thứ 1 cột riêng. Các sheet đều format giống nhau, tên sheet chính là số khung hoặc có qui ước. Sau đó có 1 sheet tổng hợp danh sách mỗi số khung trên 1 dòng. Trong dòng đó có các cột tháng, số tiền thu chi gì đó. Để biết số tiền bao nhiêu dùng hàm sumifs theo biến số là cột tháng và cột số tiền. Kết hợp dùng hàm indirect để chỉ cho nó tham chiếu đến sheet số khung tương ứng để nó quét dữ liệu.
Chưa rõ số lượng dữ liệu của cụ (số lượng đầu xe) lớn đến đâu nên e không dám chắc nó hiệu quả không. Lý do là cách của e dẫn đến công thức nhiều, nếu nhiều dữ liệu quá file sẽ lờ đờ.
Cách nông dân của e như vậy, cụ thể tham khảo.

binhchun

Xe đạp
E không phải cao thủ, có chút kinh nghiệm xử lý việc thường ngày thôi. Theo phương án của cụ e hiểu là mỗi xe nhận dạng bằng số khung, mỗi số khung trên 1 sheet riêng có thông tin ngày tháng và số tiền. E có thể có cách là trên từng sheet chi tiết đó phải chia cột ngày tháng, cột thu, cột chi,... mỗi thứ 1 cột riêng. Các sheet đều format giống nhau, tên sheet chính là số khung hoặc có qui ước. Sau đó có 1 sheet tổng hợp danh sách mỗi số khung trên 1 dòng. Trong dòng đó có các cột tháng, số tiền thu chi gì đó. Để biết số tiền bao nhiêu dùng hàm sumifs theo biến số là cột tháng và cột số tiền. Kết hợp dùng hàm indirect để chỉ cho nó tham chiếu đến sheet số khung tương ứng để nó quét dữ liệu.
Chưa rõ số lượng dữ liệu của cụ (số lượng đầu xe) lớn đến đâu nên e không dám chắc nó hiệu quả không. Lý do là cách của e dẫn đến công thức nhiều, nếu nhiều dữ liệu quá file sẽ lờ đờ.
Cách nông dân của e như vậy, cụ thể tham khảo.
dạ cụ, e kiểu bị ngu mấy cái này lắm, dữ liệu bên em có thể bỏ các xe trước đây, chỉ tính hàng tồn kho và hàng trong thời gian bảo hành sẽ khoảng tầm 80-100 xe cần theo dõi ạ. tuy nhiên số lượng xe bảo hành thì hầu như không có nhiều dữ liệu phát sinh kể từ khi giao hàng (nhưng vẫn phải theo dõi) ạ

phongnq

Xe tải
Đến 100 xe thì số lượng ô công thức cũng bình thường thôi k sao. Tuy nhiên làm file đến 100 sheet e nghĩ không khả thi lắm vì người làm thấy quá rối. Cụ có thể để 1 sheet cho tiết tất cả các xe và 1 sheet tổng hợp là được. Chỉ cần yêu cầu bên sheet chi tiết phải tuyệt đối tuân thủ format, VD như cột dữ liệu nào ghi cái gì, định dạng số, định dạng ngày tháng là được. Nếu sợ dài quá thì mỗi nửa năm hay mỗi quí 1 sheet chi tiết. Chơi kiểu nông dân như e kiểu gì cũng ra kết quả.

binhchun

Xe đạp
Đến 100 xe thì số lượng ô công thức cũng bình thường thôi k sao. Tuy nhiên làm file đến 100 sheet e nghĩ không khả thi lắm vì người làm thấy quá rối. Cụ có thể để 1 sheet cho tiết tất cả các xe và 1 sheet tổng hợp là được. Chỉ cần yêu cầu bên sheet chi tiết phải tuyệt đối tuân thủ format, VD như cột dữ liệu nào ghi cái gì, định dạng số, định dạng ngày tháng là được. Nếu sợ dài quá thì mỗi nửa năm hay mỗi quí 1 sheet chi tiết. Chơi kiểu nông dân như e kiểu gì cũng ra kết quả.
Quả vào 1 sheet e cũng đang lấn cấn vì nếu chia sẵn mỗi xe 1 số lượng ô thì sau đó phát sinh thêm các dòng ngoài số lượng ô chia sẵn sẽ phải insert xong nó lại lệch mất công thức

poiuy

Xe cút kít
Để có thể tổng hợp được dữ liệu thì việc nhập liệu phải đúng cách. Như hình trên sẽ không thể lọc được dữ liệu do vậy phải sửa.
cách 1: dòng nào cũng phải có ngày tháng và số khung. Không dùng cách Merge lại như thế kia. Ở sheet tổng hợp dùng hàm Vlookup
Cách 2: nếu vẫn muốn giữ nguyên cách nhập liệu thì thêm cột sau cột ngày tháng rồi đặt hàm if: nếu bên trái = rỗng thì giá trị = ô bên trên, khác rỗng thì = ô bên trái. Tương tự với cột số khung. Tuy nhiên chỗ không có số khung thì cũng phải nhập ký tự để nó khác rỗng. Sheet tổng hợp cũng dùng hàm Vlookup nhưng tham chiếu vào cột phụ đó. (Cột phụ có công thức thì ẩn đi. Mỗi lần nhập 1 dòng mới thì phải copy bên trên xuống.

viet7500

Xe buýt
E ko phải chuyên gia excel

Nhưng vđ của cụ có thể gq đơn giản bằng cách dùng Filter cho cột số khung, hàm Subtotal (109;(….)) cho tổng chi phí của số khung tương ứng, rồi Save view cho mỗi bảng tính của mỗi khung xe
Tất cả cụ cho vào 1 sheet là dc: vừa tính dc chi phí theo tháng, vừa tính dc chi phí theo số khung

Cụ ko rõ j cần trao đổi thêm thì inbox em

LuckyCar

Xe container
Quan trọng là trong quá trình làm phải tuân thủ quy tắc nhập liệu, còn tổng hợp số liệu có thể dùng công thức hoặc viết code. Cụ kiếm ai am hiểu nhờ trực tiếp vài buổi, chứ nói trên này cụ cũng khó làm được.

conco1978

Xe tăng
Chào cccm

Hiện bên em là gara bán xe cơ giới, đang quản lý dữ liệu chi phí sửa chữa bằng excel online của google

Trước giờ bên em nhập chi phí theo ngày, mỗi tháng 1 trang tính excel. Như vậy để em dễ dàng nắm số tiền chi hàng tháng

Sau này e nhận ra mỗi lần tính toán lãi và lỗ của từng xe bán ra thì kế toán lại phải search theo số khung của chiếc xe ấy trong tất cả các tháng từ lúc nhập xe về. Nhiều lúc bị thiếu do nhiều thao tác quá.

Hiện giờ em muốn đổi sang nhập dữ liệu theo số khung. Tức là mỗi 1 xe 1 trang tính và nhập theo ngày. Có ghi ngày và chi phí mỗi ngày của xe đó. Như vậy sẽ không bin thất thoát mất chi phí cho từng xe riêng lẻ

Em xin nhờ các cụ tư vấn là em nên dùng công thức thế nào để cuối tháng em muốn biết chi phí của tháng đó và sắp xếp thứ tự theo ngày thì bảng tính có thể lọc và điền được sang 1 trang trính khác ạ

Em trình bày hơi rối, mong các bác bỏ qua và giúp em ạ!
Cụ mua pm ko, em bán cho cụ 🙂. Excel là các bảng rời rạc, đó vậy khá mất công khi nhập liệu, cụ nên mua pm sẽ thuận tiện cho cụ vì tính hệ thống của pm rất cao, dữ liệu tập trung

UaMO

Xe đạp
Excel ms em làm ntn: tách thành 3 cột ngày tháng năm, nhóm các nhóm bên vật tư vào 1 ở bên ngày, tháng, năm. Thêm cột nữa nhập số khung. Sau đó sang tab dữ liệu và lọc.

HH1993

Xe điện
Chào cccm

Sau này e nhận ra mỗi lần tính toán lãi và lỗ của từng xe bán ra thì kế toán lại phải search theo số khung của chiếc xe ấy trong tất cả các tháng từ lúc nhập xe về. Nhiều lúc bị thiếu do nhiều thao tác quá.

Hiện giờ em muốn đổi sang nhập dữ liệu theo số khung. Tức là mỗi 1 xe 1 trang tính và nhập theo ngày. Có ghi ngày và chi phí mỗi ngày của xe đó. Như vậy sẽ không bin thất thoát mất chi phí cho từng xe riêng lẻ

Em xin nhờ các cụ tư vấn là em nên dùng công thức thế nào để cuối tháng em muốn biết chi phí của tháng đó và sắp xếp thứ tự theo ngày thì bảng tính có thể lọc và điền được sang 1 trang trính khác ạ

Rối nhưng tôi hiểu ngay!
Ly cà phê tôi uống khoảng 200 Er...
Và tôi uống trong khoảng 60s. Bác chịu không?

HH1993

Xe điện
Cụ mua pm ko, em bán cho cụ 🙂. Excel là các bảng rời rạc, đó vậy khá mất công khi nhập liệu, cụ nên mua pm sẽ thuận tiện cho cụ vì tính hệ thống của pm rất cao, dữ liệu tập trung
Tóm lại chả hy vọng bán chác đc gì đâu bác ơi....

HH1993

Xe điện
E ko phải chuyên gia excel

Nhưng vđ của cụ có thể gq đơn giản bằng cách dùng Filter cho cột số khung, hàm Subtotal (109;(….)) cho tổng chi phí của số khung tương ứng, rồi Save view cho mỗi bảng tính của mỗi khung xe
Tất cả cụ cho vào 1 sheet là dc: vừa tính dc chi phí theo tháng, vừa tính dc chi phí theo số khung

Cụ ko rõ j cần trao đổi thêm thì inbox em
Cố kiếm ly cà phê trị giá 50 USD bác nhá.

aladanh2000

Xe hơi
Cách nhập liệu theo ngày của cụ là hợp lý rồi. Cho phép nhập liệu nhiều sự kiện cùng lúc trên 1 sheet chứ không phải mất công đi tìm đúng sheet có số khung để nhập liệu.

Vấn đề của cụ là cần 1 cái tool tự động xuất ra danh sách chi phí theo số khung, thay vì việc kế toán phải làm thủ công bằng cách với mỗi số khung thì phải kiểm tra 31 sheet trong tháng.

Cái này phải code thôi, dùng macro là dễ nhất rồi. Thuật toán thì đúng như kế toán đang thực hiện thủ công thôi. Cụ nghiên cứu học macro thôi. Còn ly cafe e rằng phải 100$ là ít.

binhchun

Xe đạp
Vâng thưa các cụ. E cũng rối rắm khá nhiều và đã có 1 cụ nhận kèo sửa lại cách sử dụng dữ liệu của em cũng như nhập liệu từ đầu chí đuôi có phí. Chắc phải mất nửa tháng.
Còn rất nhiều vấn đề từ nhập dữ liệu và tổng hợp, hơn nữa sản phẩm bên e cũng đặc thù, ví dụ đổi đồ từ xe này sang xe khác thay đổi giá vốn của xe v.v
Dù sao lúc rối thì được các cụ mỗi người nói 1 câu rồi thì e cũng thấy được mức độ vấn đề của em để chọn giải pháp.
Và cuối cùng em chọn là không tự mình mày mò hỏi han giải quyết nữa mà nhờ chất xám của người chuyên cho nhanh. Và cũng nhờ các kênh hỏi han mà em tìm được cụ này.
Em xin cảm ơn các cụ và xin close thớt tại đây ạ hehe nếu rảnh nửa tháng sau em sẽ báo các cụ kết quả :D

lamhoangvan87

Xe container
Chào cccm

Theo e thì cần có 1 Sheet nguồn (đồng bộ về form dữ liệu) để xuất ra theo từng sheet tuỳ vào tiêu chí của cụ.
Việc lập sheet nguồn trên excel online e rằng sẽ rất nặng file, dẫn đến thao tác bị lag chậm.
Có lẽ cụ nên tham khảo phần mềm kế toán nếu gara đã phát triển đủ lớn.

Dream Thai

Xe điện
Chào cccm

trong excel có hàm pivot table, ko rõ gg sheet có ko

hoặc cj dùng hàm vloopup, rất tiện cho làm báo cáo thông kê :)

sonbgkt

Xe đạp
Theo em cụ có thể làm 1 sheet chuyên update data theo ngày, dùng thêm hàm lấy số tháng. Thêm 1 sheet tạo 1 bảng theo dõi thu chi theo từng tháng, chỉ cần nhập tháng vào sẽ ra số tiền thu chi, lãi lỗ.
Cụ thêm 1 ô seach bên sheet data khi cần chỉ cần nhập số máy vào sẽ ra lịch sử sửa chữa của xe đó. Kinh nghiệm sử dụng excel của em là dùng càng ít sheet càng dễ lấy data và hạn chế sai sót