[Funland] Nhìn hoành tráng quá

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

Đại_Vệ

[Tịch thu bằng lái]
VN mấy nghìn năm nay ko sợ ai cụ ạ, thằng nào cũng chiến rồi TQ Nhật Pháp Mỹ HQuoc etc...và đều thắng...

Cái chúng ta phải cảnh giác ở đây là ko được mắc bẫy cầm súng thằng này dúi vào tay để đánh thằng kia...bài học lịch sử mấy chục năm trước còn đó.

Còn TQ thì ta luôn phải cảnh giác, nhưng chủ yếu là hợp tác cùng pt là chính, sâu xa trong bản năng, gien di truyền sinh học lẫn gien văn hóa, nề nếp gia phong gia đình xh, thể chế CTrị thì VN với TQ là một, là anh em, láng giềng từ xưa rồi... TQ giờ giàu có, KH-KT pt cao, họ cư xử văn minh rồi chứ ko bắt nạt hàng xóm như xưa.

TQ là tương lai của TG trong TK 21 22, VN là em út, láng giềng được lợi nhất khi TQ tiến lên số 1 TG sắp tới, VN ta phải hòa hợp, tỉnh táo để chớp cơ hội nghìn năm có 1 và cả trăm quốc gia # đang muốn có vị trí của VN với TQ lúc này.
Thật cụ ạ, trong các em hàng xóm thì VN là cậu em ương tính nhất, được TQ yêu chiều nhất vì mối liên kết về gien sinh học lẫn gien văn hóa lâu đời, gần gũi... người TQ 99,99% thích và yêu quí VN, thích sang VN du lịch ăn chơi...TQ chỉ thù Nhật và ganh đua với Âu Mỹ mà thôi, còn VN thì cưng nựng...nhiều người VN ko hiểu TQ, bài TQ thái quá vì bị tuyên truyền, thái quá nên hiểu sai về TQ.
Cháu ko sống thời đó, ko chứng kiến các sự kiện này, nên chẳng tin nhiều....tin toàn qua xào xáo báo chí, sách vở ko đáng tin lắm, đọc cho biết thôi chứ thông tin phần nhiều viết theo ý chí, định hướng có lợi cho CQ họ phục vụ...Âu Mỹ TQ báo chí cũng thế...

có một cái thực tế cháu gặp, nhìn thấy, như a e VN-TQ sống sát biên các tỉnh biên giới phía bắc từ Móng Cái LS CB đến Mèo Vạc thì dân hai bên sống chan hòa, yêu thương nhau lắm, n VN qua TQ làm công nhiều, được nuôi ăn ngon trả lương cao...TQ quí chứ ko hề ghét dân VN, hội tết hội xuân người VN-TQ sát biên sang nhau chơi, nhậu nhẹt, chơi hội vui vcl, del ai thèm quan tâm đến GM, Kme hay HD981 đâu

Lời của một trong những đặc phái viên thường trú của Tân Hoa Xã kiêm cộng tác viên của "Bồn" cầu thời báo, thường trù tại Otofun.

quanggialai

Xe tăng
Tôi từng sống ở LS đây cụ.

Hai bên làm ăn buôn bán vui vẻ chẳng có thù địch gì cả.

Tôi nhận thấy cứ càng mấy ông ở xa xa về phía nam lại cứ có tư tưởng gây hấn. Nếu xung đột chắc các ông đứng từ xa vỗ tay khoái trá lắm phỏng?
ở đây có 2 trường hợp:
1 là cụ cố tình nói như thế
2 là cụ chưa bước chân ra khỏi nơi cụ sống nên cụ mới có một tư tưởng ngộ nhận như vậy.
nếu thuộc trường hợp 2 thì cũng không thể trách cụ được
từ Bắc chí Nam tuy em đi chưa nhiều nhưng cũng đủ để mình cảm nhận. Một cái may mắn nữa là khi em đi hay có cấp trên đi cùng. Cấp trên của em là người Đài Loan.
em nói VD nho nhỏ thui nhé:
khi em tới Quảng Ninh hoặc Hà Nội, từ người chạy xe ôm đến tài xế taxi, từ bảo vệ trông xe đến nhân viên phục vụ, Từ bà bán chè vỉa hè cho đến các cửa tiệm bán đồ lưu niệm. Khi mà nghe sếp em nói tiếng Hoa thì ánh mắt của họ rất kỳ nhưng khi em giải thích cô là người Đài thì họ thay đổi cách nhìn nhận luôn, Thậm chí còn hồ hởi bắt chuyện với bà (Sếp em ở VN hơn 10 năm rồi nên nói tiếng việt hiểu cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng ) . Trong khi đó ở khu vực Phía nam thì mọi việc rất bình thường chả ai quan tâm họ là người nước nào.

Azeglio

Xe điện
Nếu có công chuyện thì lắp thêm dễ dàng Cụ ạ, không mất nhiều thời gian vì cơ bản nó đã là tàu chiến.
Không giống các con CSB khác của ta.
Nhiều số 0 lắm cụ ơi. Lắp vào lúc có công chuyện thì không kịp, mà lắp trước nhà chả có chuyện gì thì sót.
Thôi, cứ thong dong đi dạo là đỡ rồi.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Anh em của con CSB 8020 đã về.
Đây là CSB 8021 sau khi nâng cấp, sơn sửa....
Nhìn ngon phết các Cụ ạ.
V.I.P !
Có dc chục tàu CS biển thế tốt quá. Hình như hết slot rồi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Tàu to quá thì các xưởng sửa chữa của mình như Ba Son, Hồng Hà...có làm được không các Cụ?
Tại em thấy mình ít tàu to, có phải đây cũng là nguyên nhân.
Ụ Bason ngoài Cái Mép lên tốt.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đợi con cuối nữa là 3 con Cụ ạ.
Canh các lớp ngon hơn loại biên thì đàm phán tiếp.:))
Cái này cũng phải cảm ơn cụ Chăm. Hy vọng cụ Biden chơi trội tặng mấy con to hơn tiền nhiệm :))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Mới mua dàn nâng 5-7K tấn gì đấy phải không Cụ?
Vậy ngon rồi.
Bên chuyên ngành gọi là đốc nổi (floating dock), sức nâng dock của bên Ba Son là 8.500 tấn. Con Hamilton này có 3.250 tấn.

Chỉnh sửa cuối:

gongga

[Tịch thu bằng lái]
ở đây có 2 trường hợp:
1 là cụ cố tình nói như thế
2 là cụ chưa bước chân ra khỏi nơi cụ sống nên cụ mới có một tư tưởng ngộ nhận như vậy.
nếu thuộc trường hợp 2 thì cũng không thể trách cụ được
từ Bắc chí Nam tuy em đi chưa nhiều nhưng cũng đủ để mình cảm nhận. Một cái may mắn nữa là khi em đi hay có cấp trên đi cùng. Cấp trên của em là người Đài Loan.
em nói VD nho nhỏ thui nhé:
khi em tới Quảng Ninh hoặc Hà Nội, từ người chạy xe ôm đến tài xế taxi, từ bảo vệ trông xe đến nhân viên phục vụ, Từ bà bán chè vỉa hè cho đến các cửa tiệm bán đồ lưu niệm. Khi mà nghe sếp em nói tiếng Hoa thì ánh mắt của họ rất kỳ nhưng khi em giải thích cô là người Đài thì họ thay đổi cách nhìn nhận luôn, Thậm chí còn hồ hởi bắt chuyện với bà (Sếp em ở VN hơn 10 năm rồi nên nói tiếng việt hiểu cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng ) . Trong khi đó ở khu vực Phía nam thì mọi việc rất bình thường chả ai quan tâm họ là người nước nào.
Tôi thì nghĩ là cụ bốc phét.

Đất LS tôi ở đấy vài năm, đi không thiếu huyện nào. Từ Thất khê đến Lộc bình, từ Hữu lũng đến Cao lộc. Quảng ninh cũng thế!

Chẳng có ở đâu nghe tiếng Hoa "ánh mắt họ rất kỳ". Dân LS và Móng cái rất nhiều người biết tiếng Hoa và tiếng Pạc Và (tiếng Quảng).

"Phía nam" tôi muốn nói là mấy nick OF chuyên trị kích động bài Tàu là những người sống ở phía nam.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
3 con Hamilton của CSB này, giả sử hoán cải sang tàu chiến thì mình có hạm đội mạnh nhất ĐNA rồi cụ nhỉ.

Ảnh: USCGC Hamilton (WHEC-715) được vũ trang với pháo 76mm, 2x4 tên lửa chống hạm Harpoon, 2x3 ống phóng ngư lôi cỡ 324mm và 1 hệ thống CIWS Phalanx.

View attachment 6202505
Các vũ khí trên đã bị loại bỏ, còn lại mỗi tháp pháo 76mm. Với trang bị máy chính của tàu này thì nuôi cũng khó đấy, vì máy cũ, khó kiếm phụ tùng & đắt đỏ, tiêu thụ nhiên liệu cao.

lexuan87

Xe hơi
cái này về cố giữ lại nhưng j mình còn , ko yếu quá nọ lại chiếm hết biển

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nói chi VN, ngay cả những nước giàu mạnh như Hàn, Nhật, Đức, Ý.... Thì nếu có cũng chỉ dám nuôi 1 hoặc 2 cái tàu sân bay be bé cún cún thôi chứ cũng chẳng kham nổi những hạm đội tàu sân bay khủng như của Mỹ.
Hiện giờ, để nuôi những đội tàu sân bay cỡ nhớn mà ít phải suy nghĩ thì chỉ có Mỹ và TQ :| .

Khà khà...::)) ...
Em cũng đang mơ..., một ước mơ nhỏ nhoi rằng VN mình có vài hạm đội tàu SB để thi thảng đem ra ngoài bể Đông lượn lờ chơi...Đảm bảo lúc đó nhiều thèng sẽ phải e dè...

Đừng có ai nói với em đại loại kiểu học thuyết QS VN không cần tàu SB...bla bla, nghe nó nho xanh lắm. Chẳng qua không có tiền nên đành phải mơ thôi...
Em vừa tỉnh lại, ....ôi ước mơ của em đâu rồi...:(
Em không mơ như cụ.
Em mơ Vn có tên lửa tầm bắn 2k Km. Như thế đủ khóa những cái đầu nóng muốn chiếm biển Đông.

• Vodka
Reactions: Kuu

quanggialai

Xe tăng
Tôi thì nghĩ là cụ bốc phét.

Đất LS tôi ở đấy vài năm, đi không thiếu huyện nào. Từ Thất khê đến Lộc bình, từ Hữu lũng đến Cao lộc. Quảng ninh cũng thế!

Chẳng có ở đâu nghe tiếng Hoa "ánh mắt họ rất kỳ". Dân LS và Móng cái rất nhiều người biết tiếng Hoa và tiếng Pạc Và (tiếng Quảng).

"Phía nam" tôi muốn nói là mấy nick OF chuyên trị kích động bài Tàu là những người sống ở phía nam.
Có 1 lần tại chợ Hạ Long. Tụi em vào mua hải sản rồi ghé vào 1 sạp cơm của chị (em quên tên rồi ), Nhờ chị ấy chế biến. Thì trong khi ngồi nói chuyện Chị ấy cứ nhìn tụi em mãi. một lúc sau chị hỏi người TQ à. Sếp em bảo "không cô là người Việt Nam". Tụi em cười xong giải thích là cô là người Đài Loan. từ đó trở đi ánh mắt của chị khác hẳn, nói cười niềm nở hơn, còn khuyến mãi công cho thêm vài món.

Ở Hà Nội cũng thế. từ ông bảo vệ cho đến bà bán trà lề phố tất cả đều cho mình một cái cảm giác bị phân biệt đối xử. nhưng khi họ xác nhận không phải thì tất cả niềm nở ngay.

Ở Miền Nam thì từ Phan Thiết đổ vào đến An Giang chả ai quan tâm người nước nào. Họ quan tâm là có tiền hay không thôi.

Duy chỉ có khúc Miền trung thì em chỉ đi có một mình nên không có cảm nhận được.

thực ra thì cũng có lý do của nó cả: càng xa vùng bị ảnh hưởng bởi cuộc chiến 1979 thì người dân càng đối xử với người TQ thoải mái hơn.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: