[Funland] Nhiều nước Sốc khi 15 DN Nhật chọn Việt Nam !

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Cty Nhật em thấy đươc cái họ biết người thật, việc thật. Ko mầu mè, trào lưu, nên dân các ngành khác như bọn em vẫn làm trong cty chuyên IT đc. Chứ mấy ông software ảo tưởng sức mạnh lắm. Em còn nghe nói sếp tổng sang Phillipins phát biểu, ko coi đội software ra gì.

P/s hình như giờ vẫn thế
Lương thấp hơn các công ty châu Âu, Mỹ khiến doanh nghiệp IT Nhật khó tuyển nhân sự chất lượng cao tại Việt Nam - ICTNews (vietnamnet.vn)
Theo phản hồi tôi có được từ các nhân sự Âu Mỹ từng làm ở Nhật, cả xã hội Nhật và các ông chủ Nhật không coi trọng giới làm phần mềm, từ SWE đến PM. Điều này dẫn đến lương bổng của giới làm phần mềm ở Nhật cực kỳ thấp và nền công nghiệp startup của Nhật gần như không có tên trên bản đồ thế giới.

Đến tháng 4/2021, cả nước Nhật chỉ có 4 startup kỳ lân trong khi Israel có 11 với chỉ 1/15 dân số.

Chính quyền Nhật và các quỹ đầu tư Nhật vài năm trở lại đây đang cố gắng thay đổi điều này nhưng có lẽ phải mất thêm 5-10 năm nữa nỗ lực đó mới lan tỏa đến các công ty Nhật cỡ vừa và nhỏ và giúp cải thiện địa vị và thu nhập của giới outsource VN làm cho Nhật.

Quyen Kenshin

Xe buýt
bọn nhật nó có hiệp hội kiểu nghiên cứu từng nc 1 và hội các dn đang sx tại VN.trên đó đủ thông tin
dân trí khá cao,tay nghề ổn,giá lương thấp,lđ trẻ ,ko bài nhật giống tàu.cái quan trọng ổn định chính trị,vận tải biển ok và thuế rẻ

brick

Xe buýt
Em thấy cụ kia nói đúng mà cụ...Nhật nó coi mình là thằng làm thuê cho nó. Hết.

Các vị trí quản lý trong doanh nghiệp hay đứng đầu kỹ thuật thì Nhật nắm hết. Mình có đề xuất kỹ thuật gì thì cũng thế...làm trong doanh nghiệp Nhật là cụ nhận ra ngay. Cái này chả liên quan tới pháp trị gì tất, cái quan trọng là luật nội bộ cty.

Làm cho mấy cty phương tây(Mỹ Anh Đức...) ở Việt Nam cứ có năng lực là lên...còn cty Nhật thì còn khuya. May ra cụ mà làm kiểu công ty 1 anh Nhật qua VN bỏ vốn thành lập Cty riêng thì còn lên được chức trong cty, nếu mà tập đoàn hay doanh nghiêp lớn của Nhật thì làm nhân viên cố gắng lắm lên anh kỹ thuật trung gian.

Tất nhiên làm cho cty Nhật được cái họ trả lương, thực hiện BHXH...rất đầy đủ. Lương so với mặt bằng chung thì hơn cao hơn 1 chút....cái này không phủ nhận.
họ thậm chí đặt trung tâm RnD ở nước khác và chỉ mang đồ qua mình gia công, lắp ráp. Vị trí quản lý cấp cao, nhất là các mảng liên quan tiền và kỹ thuật nó nắm hết (sx, mua sắm, tài chính kế toán). đề xuất cair tiến của mình thường vô thưởng vô phạt. Em đi chấm Kaizen suốt nên 0 lạ

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
họ thậm chí đặt trung tâm RnD ở nước khác và chỉ mang đồ qua mình gia công, lắp ráp. Vị trí quản lý cấp cao, nhất là các mảng liên quan tiền và kỹ thuật nó nắm hết (sx, mua sắm, tài chính kế toán). đề xuất cair tiến của mình thường vô thưởng vô phạt. Em đi chấm Kaizen suốt nên 0 lạ
Kaizen thì chúng nó đã có 50 năm đề xuất cải tiến rồi, cải tiến của mình thường trùng lặp và ko mới hơn so với của nó đã đề xuất... Nhật giờ chỉ yếu hơn các nước ở độ nhanh nhậy của quản lý cấp cao (do tuổi tác) mà cái này còn lâu mới đến người việt

Nhân văn Dân

Xe tăng
Người Việt Nam (chủ yếu là người miền Bắc) có chỉ số IQ tương đối cao (các cụ có thời gian vào thớt “Chỉ số IQ của người Việt Nam” cùng trao đổi và cũng tương đối chăm chỉ (em chỉ nói tương đối thôi, vì dân Việt Nam so với Trung Quốc thì lười hơn nhiều),..
láu cá nữa, chắc cụ ngại không nói.

PCX2018

Xe buýt
Mấy nc kia hay để ý nhỉ, việc ở deck đâu cũng biết. Mà lại yếu tim, hơi tí đã sốc
Nhà báo nó tự nhét chữ vào mồm rồi phun ra thôi cụ. Chứ sốc xếch gì. Tầm nhà nước thì họ thừa biết họ là ai và họ cần gì ấy mà

ngotiteo

Xe điện
Điều tra làm gì,cụ cứ nói cái hàng sản xuất của cụ là gì tính sao ra được 1 tuần nó mất 4 5 tỉ,công ty cụ nêu lại là công ty nhật nên mất số đó trong 1 tuần nó quá ảo chứ e cũng chả lạ cái cách quản lý của bọn nhật mà bảo mất trắng:D
không thấy chỗ nào mất trắng nhỉ :D . Nó mạ vàng xong đem ra dập đột. các bố nhà mình đặt không chuẩn khuôn nên đột cả vào mạch. bỏ đi. rồi thì lỗi trong công đoạn mạ vàng phủ các bon. thiếu gì thiệt hại đâu. có nghĩa tính thiệt hại dựa trên thành phẩm xuất ra.