[Funland] Nhiều người vỡ nợ quá...

thuhuong2

Xe tăng
Cung Nô bộc xấu nhở?
Cụ có vẻ trượng phu quân tử nhỉ, ý vàng lời ngọc tuôn ra cũng hạn chế ngắn gọn.?
Hàng xóm mình hồi năm 200x nhớ mãi cứ 3 h sáng có người đến gọi đòi nợ, cứ đứng cổng gọi. Ban ngày thì có lần các cháu chỉ tầm đôi tám đi dép lê lẹt phẹt kéo đến, nhìn mặt mũi thì thôi chả muốn tả bằng lời.
Cụ ở thế giới hay trên cõi nào, mà các chuyện kiểu này có vẻ nhạy cảm phết nhỉ, , chứ chúng em lê la từ chợ Đồng Xa cho đến chợ Phùng Khoang khi chuyển từ chợ đầu mối ngac tư Sở về, tém tôm bán buôn đánh đống tanh ngòm cả ngày, mấy chuyện này nó như cơm bữa ấy mà.

Vừa qua CK, Coin tụt nhanh hơn tụt váy thì nhiều cm bung bét kể cũng đúng. E lỗ tiền tươi xót hết cả ruột thì mấy cụ chơi margin với vay tiền đầu tư chắc xanh mặt

sleepwalkervn

Xe tải
Chỗ em có tay cờ bạc bịp cũng tuyên bố vỡ nợ phải bán nhà. Thế mà vài năm sau mua miếng đất rộng hơn và đẹp hơn gần đó để làm nhà. Dân tình đồn đại là giả vờ vỡ nợ. Em vừa rồi cũng gần vỡ nợ vì làm nhà quá dự toán, thu nhập giảm trầm trọng do COVID và thua CK chút chút.

Main_GSM

Xe tăng

Húp sụp sụp

Xe điện
Cái đám koi kiếc bản chất nó đơn giản thôi
Ngày trước ta đưa tiền cho chủ họ vay thì nhận được mảnh giấy viết tay, giờ mảnh giấy được mã hóa đưa lên in tẹc nét và có nhiều người chứng nhận. lại còn được đảm bảo bằng các mảnh giấy khác :)

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ko sao.
Đội số, đội ngồi CF suốt ngày e cũng quen, nhưng ko đáng nói.
Đội kỹ sư, văn sỹ, bác sỹ y tá... thậm chí sao vạch... mà e biết mới đáng nói, vì ít ai ngờ, cho đến khi... bị hỏi vay.
Một ngày nào đó trong gia đình cụ nó xuất hiện, thì cụ có thể thấy bất ngờ, nhưng có những người lại đX biết trước cụ cả năm cơ.
Các cụ có câu: "Một nghề cho chín còn hơn chín nghề". Những ng mà cụ không ngờ tới họ không hài lòng với thu nhập hiện tại của họ, nên họ nghe người này người kia đầu tư chỗ này chỗ kia để mau giàu, lãi 1 gấp 5 gấp 10 lần. Rồi họ chẳng hiểu gì về lĩnh vực đó, cuối cùng là ngã ngựa. Một phần cũng do lương hành chính sự nghiệp là thấp nếu so sánh với các công ty tư nhân nên làm nhiều người sinh ra tâm lý phải kiếm tiền cho bằng bạn bằng bè như vậy.
Còn đối với em cờ bạc, đồ hiệu, ăn uống sang chảnh đều là đầu tư, cờ bạc là thứ đầu tư rủi ro, còn đối với nhiều người đồ hiệu, ăn uống sang chảnh giúp họ tăng giá trị hình ảnh bản thân trong mắt một số người khác, với mục đích tiếp cận những người giàu hơn, có điều kiện hơn để kết nối mối quan hệ. Tuy nhiên với người làm kdoanh như em thì không đánh giá cao các cách đầu tư rủi ro cao và hiệu quả chỉ ở mức dưới 50% như vậy. Nên em sẽ không đầu tư và tránh được rủi ro, còn kinh doanh lỗ trong 1 năm 12 tháng như bọn em làm thì là chuyện quá bình thường.

Thành Thị 1

Xe điện
Mình đã trải nghiệm có người họ vay đến mức phát ngại, cho vay rồi đi đòi như gãi ghẻ, rồi bẵng đi lại hỏi vay.
Ở đây ko nói chuyện tốt xấu, giúp đỡ gì cả, ko chơi trò đạp đức, lòng tốt... Nếu cụ trải nghiệm 1 lần chuyện vay trả kiểu đó có khi cụ cũng cạch đến già ( ở phía người cho vay)
E cho vay rồi, e biết! Thay vì đòi, e treo đó, và lấy đó làm điểm tựa để nói ko với các khoản vay khác! Ai vay e dẫn đến chỗ con nợ bảo đòi dc thì cho vay. Mọi thứ nó đều có giá ở chỗ đó đó!

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
Cá nhân em biết ít nhất 5 người, đủ các nghề, cả bác sỹ, nghệ sỹ... doanh nhân doanh nghiệp nhỏ... đủ loại. Số tiền " vỡ nợ" thò ko biết chính xác, người bảo 10 tỷ, kẻ nói 7 tỷ... nhưng đặc điểm là họ hay đi vay, vay ít, vay nhiều đêu vay, hỏi ko biết ngại luôn, tính nết thất thường...
Thật ko hiểu vì đâu nên nỗi, mà cũng đáng sợ là hiện tượng ko hề hiếm gặp.
kinh tế suy thoái, nhiều ngừoi lao vào kiếm tiền như con thiêu thân bằng nhiều cách như buôn chứng , bđs hay chuyên mục vui chơi với những con số......lấy chỗ nọ vá chỗ kia. nhiều người cho vay cũng thuộc dạng trục lợi để ăn tý lãi suất. đến khi gồng gánh không nổi thì ôm nhau "vỡ".

Trục

Xe ba gác
Cá nhân em biết ít nhất 5 người, đủ các nghề, cả bác sỹ, nghệ sỹ... doanh nhân doanh nghiệp nhỏ... đủ loại. Số tiền " vỡ nợ" thò ko biết chính xác, người bảo 10 tỷ, kẻ nói 7 tỷ... nhưng đặc điểm là họ hay đi vay, vay ít, vay nhiều đêu vay, hỏi ko biết ngại luôn, tính nết thất thường...
Em không quen ai vỡ nợ cả, chắc mợ toàn chơi với mấy ông rạch trời rồi.

Nhimtiu

Xe container
E cho vay rồi, e biết! Thay vì đòi, e treo đó, và lấy đó làm điểm tựa để nói ko với các khoản vay khác! Ai vay e dẫn đến chỗ con nợ bảo đòi dc thì cho vay. Mọi thứ nó đều có giá ở chỗ đó đó!
Cụ trả hết mớ hàng mượn của anh Quýt chưa nhể? Có khi về 4đ em lại mượn tạm anh ý ít hàng rồi trả sau vậy.:))

thuhuong2

Xe tăng
Em không quen ai vỡ nợ cả, chắc mợ toàn chơi với mấy ông rạch trời rồi.
Vâng cụ, người như cụ mới là chủ yếu, chứ mà ai cũng như em thì nước ta khéo thành Siri Lanka mất rồi.
Nhưng dù sao hiện tượng này cũng ko hiếm đến nỗi ko ai biết, chỉ có điều 2 từ " vỡ nợ " nó cũng tế nhị đến nỗi ngay cả cõi online cũng nhiều người thấy nhạy cảm.

Taihoatu

Xe lăn
Em chưa biết ai nhưng cũng chưa ai hỏi vay em.
Nhưng sáng nay có ông bạn lâu lắm chẳng tiếp xúc tự nhiên hôm nay gọi mượn xe đi abcd..em từ chối và đang cảm thấy áy náy quá

theanh235

Xe buýt
Em nghèo tí cũng dc, ai cũng biết em nghèo nên chẳng ai hỏi vay em bao h :))
Mà tính em có rau ăn rau, có cháo ăn cháo, nên chẳng bao h vay mà quá khả năng thanh toán của mình cả. Vay nóng 1-2 tuần là cùng,

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn

DidiLe

Xe container
Biết.
Tức là hóng được hay thân nhau đến nhà ăn uống cùng.

cha biet chi

Xe điện
Em thấy mấy con mạng ảo ghê lắm.tụt hơn váy.e sắp tèo rồi.

ý yên

Xe tăng
E cũng đang sắp vỡ nợ đến nơi, CCCM mua hàng ủng hộ e thoát nghèo đi ạ

ngocquybk

Xe điện
Toàn chơi bời vỡ thôi mợ, em 1 thằng bạn thân vỡ bóng lần 3 vợ nó bế con đi Đà Nẵng luôn bà già khóc hết nước mắt bán mấy mảnh đất liền rồi tổng 6ty 3 lần mà bác sĩ ngoại khoa giỏi luôn đó. Một đứa em thì cũng vừa báo hơn tỷ bố mẹ phải bán đất quê đi vì chơi bạc tài sửu trên mạng, ở quê vỡ toàn ae chơi bời chứ ae làm ăn thì thấy ngày 1 khá lên có vỡ gì đâu.