Thảo luận Nhiễu âm thanh trong xe hơi - nguyên nhân & cách khắc phục

fastspeed

Xe đạp
Website
muare.vn
Em thấy thỉnh thoảng mới có lỗi này thôi các Cụ ơi. Nhưng mà cứ phải nghiên cứu trước, nếu gặp còn biết mà chữa các cụ nhỉ? Cảm ơn Cụ Mèo sạch thỉu. :))

huy cycle

Xe hơi
Ớ bài viết hay quá thể . Cảm ơn Cụ Chủ thớt nhá ....=D>

BMWx

Xe tải
em cưỡi siêu xe cỏ Forte. Tắt (mute) âm thanh rồi, cái đầu đĩa vẫn kêu rin rít. Em nghĩ cái đầu CD vẫn chạy nhưng chuyển qua nghe Radio rồi Mute thì vẫn kêu rin rít, chả biết kêu ở đâu? Có liên quan gì đến âm thanh không các cụ nhỉ?

HIMuomo

Xe máy
bác Mèo ơi, chẳng may xe em bị nhiễu lâu rồi, nghe lâu thành tai trâu, giờ có cách nào đo độ nhiễu được ko ah.

hôm nào qua chỗ cụ rửa máy phát.

phamkhanhcuong

Đi bộ
bài hay đó

huudung3010

Đi bộ
Xe em nghe radio cũng bị loẹt xoẹt, không biết xử lý thế nào, có cụ nào biết bảo em cái, cảm ơn các cụ!
bác ở ngoài hà thành bác ghé bác long thịnh cho nó lành . còn bác có ý tìm hiểu bác có thể mang ra thợ DT họ kiểm tra bộ nhận sóng thì ko

( chúc bác vui )

smat

Xe tải
Các bác cho e hỏi , xe e khi đi thường là bật DVD xem nhưng ko bật DVD thì lại nghe thấy tiếng loa tép trái kêu tẹc tẹc theo nhịp xe mà chỉ có 1 loa này kêu thôi mong các bác chỉ giáo cách khắc phục tiếng kêu này.

XN3

Xe hơi
Nhiều lúc em nghe thấy rõ tiếng động cơ ra loa nghe rất khó chịu.

toanhut2000

Xe hơi
Xe của em khi không bật vẫn sôi ở lao là sao bác nhỉ? xe mới hay là phải thay loại khác?

MinhHai_nissan

Xe tải
Em mua con xe cũ mà khó khắc phục cách âm qáu

truonghx74

Xe máy
Phần 1: Hướng dẫn chung về nhiễu âm thanh trong xe hơi, các công cụ cần thiết để DIY (Do-it-Yourself)

Các hướng dẫn duới đây sẽ giúp bạn phân tích & xử lý các vấn đề với nhiễu khác nhau trong hệ thống âm thanh xe hơi.

Các công cụ bạn sẽ cần (tùy thuộc vào từng loại xe khác nhau):
- Tô vít đầu dẹt
- Tô vít bốn cạnh
- Bộ mở panel, táp lô (có thể mua ở chợ trời khoảng 200K dùng cho được phần lớn các xe thông dụng)
- Kìm
- Bộ khoan & bắt vít dùng pin
- Dao cắt
- Kìm tuốt dây
- Khẩu các loại
- Tô vít đầu lục lăng, răng khế các loại

Phần 2: . Nhiễu của đầu thu Receiver (Noise and your New Receiver)
Phần lớn nhiễu phát ra từ đầu thu thường do kết nốt mát kém.

Bạn đã lắp đặt một đầu thu mới và gặp ngay rắc rối về nhiễu. Vậy bạn có thẻ làm gì? Trước tiên không nên nản trí – bạn vừa thay đổi một số thứ làm nhiễu lọt vào hệ thống. Vì vậy trước tiên nên kiểm tra kỹ các khía cạnh liên quan đến lắp đặt.
1. Bộ thu của bạn đã được tiếp mát chắc chắn không
Dây nối mát được đặt ở vị trí gần các nguồn nhiễu (như hệ thống sưởi ấm, điều hòa hoặc máy tính) không?. Dây mát có được nối với mát của xe không? Vì đầu Antenna có thể được dùng như là mát (vì vậy bộ thu mới có thể hoạt động được mà không cần nối mát hợp lý) nên nó thường là nguồn của nhiễu.
2. Kiểm tra xem liệu nhiễu có xảy ra với tất cả các nguồn âm (CD, Cassette, AM, FM) không.
Nếu nhiễu chỉ xuất hiện khi bạn dùng radio thì chắc chắn nó đi qua đầu antenna.
Nếu bạn kiểm tra tất cả các nguyên nhân gây ra nhiễu, bạn có thể tìm được phương án giải quyết (hoặc chí ít cũng giảm thiểu) nhiễu với các bộ lọc. Có ba loại nhiễu cơ bản có thể xâm nhập vào hệ thống và bạn có thể tìm được bộ lọc cho từng loại một.

Nhiễu nguồn (Backway Noise)
Đây là loại nhiễu thâm nhập thông qua đường nguồn và mát nối với đầu thu của bạn. Nếu bạn nghe thấy tiếng hú thay đổi khi tăng giảm ga, bạn có thế lắp đặt bộ lọc máy phát giữa đường nguồn của máy phát nối với ắc quy để giảm thiểu nó (hình dưới đây)
Bạn cũng có thể lắp đặt lọc nguồn - theo tiêu chuẩn quốc tế của Mỹ là S15A (15A, 250W) hoặc S25A (25A, 350W), ở trên đầu vào đường nguồn của bộ thu để cắt giảm tạp âm của tín hiệu.

Nhiễu nội bộ (Frontway Noise)
Đây là loại nhiễu đến từ chính các nguồn trong bản thân bộ thu – phần lớn ở radio hoặc cassette (nhiễu từ bộ cơ của CD rất ít khi xảy ra). Nếu bạn phát hiện ra nhiễu phát sinh từ antenna, bộ lọc antenna – tiêu chuẩn quốc tế của Mỹ là loại AS100, được nối giữa antenna và đầu thu (hình dưới) sẽ triệt tiêu (hoặc giảm thiểu) nhiễu truy cập vào hệ thống.

Cho một chiếc băng cassette trắng vào và bật đầu thu lên. Nếu bạn nghe thấy nhiễu thì cố chạy lại dây từ đằng sau đầu thu để tránh nhiễu truy cập vào đầu đọc băng.

Nhiễu ngoại vi (Sideway Noise)
Đây là loại nhiễu gây ra bởi khoảng cách lắp đặt của đầu thu gần với nguồn nhiễu (như là motor của hệ thống sưởi âm hoặc máy tính của xe). Nếu các thiết bị khác gấy nhiễu có motor, bộ lọc nhiễu nguồn nên được lắp đặt ở đầu vào nguồn của thiết bị ấy để giảm thiểu nhiễu. Nếu máy tính của xe gây nhiễu (hoặc thiết bị khác không có motor) đang gây ra nhiễu, hãy tìm cách chạy dây của receiver cách xa nguồn nhiễu đó để giảm thiểu nhiễu.

(Tiếp theo .. can nhiễu liên quan đến âm-ly)
Ỉn nhà em cũng bị nhiễu, khả năng các bác thợ quên không đấu nguồn cho bộ khuếch đại tín hiệu radio rồi .

fxt

Xe đạp
Hay. (b)(b)(b)(b)

vietvandon

Xe hơi
vấn đề rè khi âm bass mạnh làm rung các bộ phận nhỏ, xe mới thì ko sao nhưng xe cũ thì khó khắc phục lắm bác ạh

BALTIC

Xe container
bác ở ngoài hà thành bác ghé bác long thịnh cho nó lành . còn bác có ý tìm hiểu bác có thể mang ra thợ DT họ kiểm tra bộ nhận sóng thì ko

( chúc bác vui )
Vầng cảm ơn cụ, hôm nào em qua đấy kiểm tra xem sao.

nhanviettuyen

Xe tăng
Có nhiều thông tin tốt quá Cảm ơn các Bác nhiều! Xe E đang có tình trạng như thế.

champk

Xe đạp
cảm ơn kụ chủ, toàn tin bổ ích

baolinh1982

Xe máy
mình đi bmw nhưng chưa gặp hiện tượng này bao giờ