[Funland] Nhìn thủ đô Jakarta thế này đúng là VN mình ko ăn được thật

teppia

Xe tăng
Qua clip thì cảm nhận họ quy hoạch, tổ chức tốt chứ không bát nháo như ta (nhìn từ trên cao - điểm quan sát trên tháp Kaengnam hay tháp Lotte - thì HN như cái chăn rách về quy hoạch tổng thể). Cụ nào bảo ở VN đầy chỗ đẹp như thế post hộ em cái clip nhé, 10s hay 30s thì có thể có (ví dụ khu PMH trong Nam) nhưng dài tầm 5p phóng xe máy mà không có cảnh vứt rác, giao thông xiên xọ vào nhau, kinh tế vỉa hè nhộm nhoạm... thì em quỳ
Được cái đường Trần Duy Hưng phía bên tòa Chamvit với Tân Hoàng Minh buổi tối :D

Dân miền núi TM

Xe điện
So và phấn đấu với Tàu, Hàn, Nhật, Sing còn có chút khí thế. Các cụ toàn lấy Thái, Ỉn, Phi ... nom nó tù thế nào ấy :))

A98

Xe container
Em có một niềm tin chắc chắn rằng, GDP Việt Nam 340 tỷ USD là không đúng.
Vài bữa nữa, bị ép phải tính cho đúng, không khéo nó lên gấp đôi.
Em mong không có chuyện ép lên. Số liệu thấp một chút, cộng đồng mạng vừa có chuyện để chửi, tiền Việt thấp, làm ăn tốt. Chứ nó ép tăng giá VND thì méo mặt cả làng, đội chửi mất bớt một chủ đề, mất vui.

congchi

Xe điện
Em mong không có chuyện ép lên. Số liệu thấp một chút, cộng đồng mạng vừa có chuyện để chửi, tiền Việt thấp, làm ăn tốt. Chứ nó ép tăng giá VND thì méo mặt cả làng, đội chửi mất bớt một chủ đề, mất vui.
Nó đang ép đấy bác.
Chỉ riêng việc nó ép tăng tỉ giá VND/USD lên là GDP danh nghĩa tự nhiên tăng cả mớ.
Rồi các bà các chị buôn thúng bán mẹt.
Rồi các nền kinh tế chưa lộ sáng.
Rồi các ngành VN xem là phi pháp không tính, nhưng thiên hạ lại tính (mại dâm, cỏ, cờ bạc...)

Antoni

Xe tải
Em tuổi gì mà cụ hỏi quyết tâm em trong vụ này. Cụ làm em phổng mũi quá :)) =)) =D>

Việc gì cũng cần quyết tâm. Ko quyết tâm sẽ chẳng làm đc gì. Em nhắc lại chuyện xưa và 1 chút, cha ông đã làm đc cái việc khó kinh khủng " xẻ dọc Trường Sơn đi cứu nước", đó có gọi là quyết tâm ko cụ???? Cái chính là ở chỗ, nếu trên dưới 1 lòng thì cái gì cũng làm được cụ ạ, chứ cái đường đâu khó gì cụ

Quay lại con đường, hiện tại cháu thấy đường Trương Chinh đang làm khá tốt mà cụ, ít nhất đã có giải phóng mặt bằng, lên đường, vỉa hè rồi....
Cụ nói như dân tuyên giáo ý nhỉ. Cụ thử suy tư duy sâu hơn một chút về các tuyến phố HN mở rộng xem có đc như cung đường trong clip k. Đổ hàng nghìn tỷ mở rộng thêm đc vài chục m đường nhưng vẫn còn đó hàng ngàn nhà dân méo mó, lộn xộn, ngổn ngang, quay ngang quay dọc. Các khu khác của Jarkata e ko nói nhưng với cung đường trong clip thì khẳng định luôn là nội thành HN ko bao giờ làm đc như thế.

cadillacsixteen

Xe tăng
Cụ nói như dân tuyên giáo ý nhỉ. Cụ thử suy tư duy sâu hơn một chút về các tuyến phố HN mở rộng xem có đc như cung đường trong clip k. Đổ hàng nghìn tỷ mở rộng thêm đc vài chục m đường nhưng vẫn còn đó hàng ngàn nhà dân méo mó, lộn xộn, ngổn ngang, quay ngang quay dọc. Các khu khác của Jarkata e ko nói nhưng với cung đường trong clip thì khẳng định luôn là nội thành HN ko bao giờ làm đc như thế.
cháu suy nghĩ Cạn như thế này nhé :D:Dnếu so sánh bây giờ của VN và hiện tại của Jakarta thì so sánh sao được cụ ơi.. mình thua xa họ mà.. cái đó cháu thấy quá rõ, mọi người thấy quá rõ =D> :D >:D< ...
vấn đề ở đây cháu nói, VN dư sức làm được điều đó, và sẽ ở 1 thời gian trong tương lai. Nhưng nó sẽ phụ thuộc vào nhiều yếu tố, mà các yếu tố đó là cái gì thì cháu nghĩ cụ và cả cháu chả nghĩ đc hết đâu=))=))=))^:)^^:)^ còn nếu nghĩ được thì cháu và cụ nằm tối thiểu trong BCH TW khóa 11 và 12 rồi:D:D:D, khóa 13 chưa họp nên cháu ko chắc cháu và cụ còn ngồi không :D:D

Indo là nền kinh tế lớn nhất ĐNA hiện nay - có cụ ở trong thớt đã dẫn chứng rồi, còn Vn năm nay được WB dc dự đoán là nên kinh tế thứ 4 trong KV ĐNA.

Nhưng với đà này, cháu nghĩ con đường kiểu như vậy ko xa VN sẽ có; Cụ nhớ giữ gìn sức khỏe cùng cháu để cùng trải nghiệm con đường đó nha
tự tin lên chứ cụ; mình phải hơn họ chứ; =D>=D>=D>>:D<>:D<>:D<

Ngoài 1 số ảnh của các cụ nói về HN, cháu bổ sung nơi cháu ở; TP HCM lên hình vẫn cứ là ngon mà nhỉ =))=))

Chỉnh sửa cuối:

luu3

Xe buýt
5 năm nữa gdp đầu ngừoi Vietnam vượt indo lúc đó dân indo lại nói nên học hỏi Vietnam

Conchuotnho

Xe tăng
Một vài chỗ đẹp thôi. Jak tắc đường ghê hơn HN nhiều. Đi trong nội đô cũng có trạm thu phí. Sb cách 20km đi mất gần 2h. Ngoại ô đường bèo nhèo thua xa ngoại ô HN SG

Antoni

Xe tải
Trước cháu cũng ra chỗ này câu cá suốt đấy. Trở lại câu chuyện cụ nói. Làm đc con đường to ko khó, nhưng để có cảnh quan 2 bên đường như trong clip là ko dễ đối với HN và SG. Môi trường lại là 1 câu chuyện khác. Cụ có dịp ra HN dịp này sẽ thấy cây cối lá cứ bạc trắng vì bụi, trời thì u ám mù mịt.

luu3

Xe buýt
Saigon có thủ thiêm tương lai đẹp hơn , đẳng cấp thế giới

Trước cháu cũng ra chỗ này câu cá suốt đấy. Trở lại câu chuyện cụ nói. Làm đc con đường to ko khó, nhưng để có cảnh quan 2 bên đường như trong clip là ko dễ đối với HN và SG. Môi trường lại là 1 câu chuyện khác. Cụ có dịp ra HN dịp này sẽ thấy cây cối lá cứ bạc trắng vì bụi, trời thì u ám mù mịt.

tungna414

Xe tăng
Nhiều ông so sánh HN, tp HCM với Singapore ra vẻ như mỗi mình ông ấy từng đến Sing.
Em thật buồn cười vãi lái ra! :)):))

Singapore là 1 quốc gia, 1 thành phố.
HN và tp HCM là 2 thành phố trong 1 quốc gia, diện tích lớn gấp nhiều lần Singapore.
Nó như quản lý và điều phối 1 tổ dân phố luôn đơn giản hơn là quản lý 1 thủ đô.

Singapore nguồn lực hạn hẹp nên đã phát triển tới hạn rồi. Không thể sống bằng thuế mãi được, thêm vào đó là cách đầu tư cũ kỹ của những tập đoàn chính phủ như Temasek, GIC, CapitalLand và SingTel sẽ làm Sing đi xuống nhanh chóng hoặc phải "bán máu".

Sự phát triển một quốc gia nó không đơn thuần chỉ do thể chế mà còn là thời vận của đất nước và thế giới. Về khách quan, Việt Nam mình không hề tồi, cụ nào làm khối FDI hoặc làm việc với WB thì chắc sẽ biết bọn tây lông nó nghiên cứu rất kỹ đặc tính dân tộc Việt Nam và nguồn lực bị nén một thời gian dài bởi nhiều yếu tố trong nước và nước ngoài sẽ được bung ra mãnh liệt thế nào.

Thế nên là đừng tự nhục nữa, một bản ngã tự ti, không dám ngẩng cao đầu và đi thẳng thì đừng mong đời con cháu khá lên được.

Cầu thị và học hỏi chứ đừng thấy sang chê nghèo, thấy quyền đã sợ!

Rất hy hữu trong thời nay, bố hay tự nhục và hèn kém mà con cái sống đàng hoàng!

DavionK

Xe đạp
Tại sau nhiều cụ cứ phải quan điểm đuổi theo, vượt bỏ nước khác nhỉ? Mình cứ phấn đấu tốt dần lên, không dừng lại thì tự sẽ ngon lành hết.

Gcar

Xe container
Đường sắt trên cao Jakarta đẹp quá ạ:

Chi Quỳnh

Xe hơi
Em thấy là do quy hoạch chưa thống nhất ! các quan trên cứ thời xưa thì khó có thể sánh vai với các nước khác lắm ! Các quan cứ nhịn ăn nhịn uống ,giảm bớt thủ tục các cấp ắt hẳn sẽ khác !

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Khu cư dân nào đấy cụ, thớt đang so đường phố kia mà
Được cái đường Trần Duy Hưng phía bên tòa Chamvit với Tân Hoàng Minh buổi tối :D
Vầng, phóng xe máy chắc được 30s là hết
Chắc là khuôn viên khu Vinhomes Central Park :D Sạch cứ phải lói là như Sing luôn :D
Cụ tìm clip đi xem nào ;)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ông so sánh HN, tp HCM với Singapore ra vẻ như mỗi mình ông ấy từng đến Sing.
Em thật buồn cười vãi lái ra! :)):))

Singapore là 1 quốc gia, 1 thành phố.
HN và tp HCM là 2 thành phố trong 1 quốc gia, diện tích lớn gấp nhiều lần Singapore.
Nó như quản lý và điều phối 1 tổ dân phố luôn đơn giản hơn là quản lý 1 thủ đô.

Singapore nguồn lực hạn hẹp nên đã phát triển tới hạn rồi. Không thể sống bằng thuế mãi được, thêm vào đó là cách đầu tư cũ kỹ của những tập đoàn chính phủ như Temasek, GIC, CapitalLand và SingTel sẽ làm Sing đi xuống nhanh chóng hoặc phải "bán máu".

Sự phát triển một quốc gia nó không đơn thuần chỉ do thể chế mà còn là thời vận của đất nước và thế giới. Về khách quan, Việt Nam mình không hề tồi, cụ nào làm khối FDI hoặc làm việc với WB thì chắc sẽ biết bọn tây lông nó nghiên cứu rất kỹ đặc tính dân tộc Việt Nam và nguồn lực bị nén một thời gian dài bởi nhiều yếu tố trong nước và nước ngoài sẽ được bung ra mãnh liệt thế nào.

Thế nên là đừng tự nhục nữa, một bản ngã tự ti, không dám ngẩng cao đầu và đi thẳng thì đừng mong đời con cháu khá lên được.

Cầu thị và học hỏi chứ đừng thấy sang chê nghèo, thấy quyền đã sợ!

Rất hy hữu trong thời nay, bố hay tự nhục và hèn kém mà con cái sống đàng hoàng!
Nhận thua kém để học hỏi hoặc tìm cách thay đổi so với bên ngoài chứ nhục nhã gì?

"Nó như quản lý và điều phối 1 tổ dân phố luôn đơn giản hơn là quản lý 1 thủ đô.": Ok vậy Quận Hoàn Kiếm hay Ba Đình so với Singapore thì thế nào

"Singapore nguồn lực hạn hẹp nên đã phát triển tới hạn rồi. Không thể sống bằng thuế mãi được, thêm vào đó là cách đầu tư cũ kỹ của những tập đoàn chính phủ như Temasek, GIC, CapitalLand và SingTel sẽ làm Sing đi xuống nhanh chóng hoặc phải "bán máu": Cụ cho nguồn nghiên cứu với, còn nếu cụ tự chém thì đưa giúp dữ liệu chứng tỏ xu hướng đi xuống

"Cầu thị và học hỏi chứ đừng thấy sang chê nghèo, thấy quyền đã sợ!": cụ quote còm nào trong thớt thể hiện điểm này để cụ lên giọng dạy dỗ như vậy?

Chỉnh sửa cuối: