[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

noel.bb9900

Xe đạp
Nháy theo mình nghĩ nó là thói quen, nó xấu hay tốt tùy vào quan điểm từng người, nhưng nếu nháy văn mình thì nó hơn việc bấm còi loạn xạ.
Hiểu nhau thì chỉ cần nháy đèn là hiểu, kể cả xe máy với oto.
Các cụ oto lấn làn đòi vượt, mình xe máy đá đèn 1 cái - giữ thẳng lái là các cụ ấy lại lùi lại không vượt nữa. ^^
Cụ này cứng đây :D

tranan9999

Xe đạp
Ở Việt Nam! Mình nhiều ông tay nhanh hơn não quá lạm dụng nháy pha. Có lần trên đường phía trước đường đông nghẹt phía sau nháy liên hồi mình phát bực tạt vào một bên dừng hẳn lại xem ông ý vượt kiểu gì ông ý đi ngang mình rồi chửi . Cạn lời
tốt nhất là nép vào bác ạ

cunbeo11008

Xe hơi
Nhiều khi cũng chả muốn nháy đâu, dưng mờ lắm cụ đi cao tốc thì cứ chạy thấp tốc. Xin mãi các cụ ấy cũng chẳng nhường sang cho. Đến khổ.

kysantafe1978

Xe đạp
xe nào có chướng ngại vật thì phải nhường chứ

kysantafe1978

Xe đạp
các cụ đi đường cao tốc hà nội bắc ninh mà xem hay lắm ý. xe tải và contene chẳng mấy khi cho bác vượt trái đâu.làn 1 tốc độ 100 làn 2 có 80 thôi nhưng các bác ấy cứ đi khoảng 70 và k cho ai vượt đâu nhé

Oldhero

Xe buýt
Bật xi nhan xong nháy đèn pha là để xin đường cụ nhé ( vì sợ bên kia không thấy xi nhan). Còn chỉ nháy pha không thì chẳng hiểu là muốn gì.

hoangtu571

Xe hơi
theo em tùy vào ý thức từng người. nên nhường nhau là tốt hơn.

xamlang

Xe máy
Lắm ô đi ko có văn hoá. Đi ngược chiều mà cứ pha lên trời. Nháy chán ko hạ. Bực mình lấn làm cho sợ.

thanhvuaudio

Xe máy
Website
thanhvuaudio.vn
Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
theo em nghĩ có thể nháy để bảo bác ơi hạ đèn đi chói mắt quá

suboi

Xe hơi
Em nghĩ tùy hoàn cảnh mà nháy hoặc còi

Tung0912251085

Xe đạp
trong trường hợp này theo em nghĩ là dựa vào thực tế địa hình mà hai bên nhường nhau cho hợp lý, còn mình đi sau nhá đèn đại đa phần là có ý xin vượt, (lưu ý cũng nên nhá lịch sự đừng nhá loạn lên gây bức xúc cho bác đi trước) bác nào đi trước trong điều kiện thuận lợi thì cũng cho vượt, giữ vui vẻ khi tham gia giao thông. thân ái

Vutuandung

Đi bộ
Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
Tùy tình huống, có khi xin nhường đường, cũng có khi chỉ để gây chú ý của xe ngược chiều, khi thâys không an toàn