[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

senhong

Xe tăng
Giả sử 2 người đều không nháy, hoặc chót nháy rồi.
Vậy nếu mình muốn nhường thì làm cách nào để đối phương biết.
Vì nếu cả 2 đều có ý định nhường thì đều sẽ cùng đi chậm lại hoặc tránh.
Sau đó, có khi cả 2 thấy đối phương nhường lại cùng nhau đi.
Làm sao để ngta biết mình sẽ nhường?
Chào cụ Yakumo ,
Cụ nói cũng phải, trong trường học lái xe không phải ai cũng dậy, không phải thầy nào cũng biết.
Văn hóa lái xe cũng phải nhường nhịn nhau tý thì sẽ thuận cả đôi đường. Em có tý kinh nghiệm
cùng cheem với các cụ tý : EM NÓI LÀ Ở Việt Nam!.
Khi cụ nháy pha là cụ xin đường, khi cụ xin đường là trước cụ phải có chướng ngại vật hoặc cụ lấn sang phần đường của xe đối diện
khi cụ xin đường, nháy pha ,xe đối diện xẽ nhường cụ ( không nháy pha) . Trường hợp xe đối diện không nhường cụ ( xẽ lại nháy pha) ,như thế cụ biết và tìm cách sử lý cho phù hợp với điều kiện đường xá.
Trường hợp đi đêm xe đối diện đang chạy cốt mà nháy pha , là họ nhắc cụ hãy cụp pha xuống ( bật cốt) . Nếu cụ kiểm tra thấy mình bật cốt rồi thì cụ hãy giảm tốc độ , phía trước bạn có thể có sự cố hay xxxxx đang chốt chặn
Trường hợp xe đối diện nháy 2 cái là ý nói là GẤP GẤP lắm rồi cụ nhường tôi đi ( cảm ơn cụ)
Anh em trên diễn đàn cùng tham khảo nhé, ở đời ai chả có lúc vội ,nhường nhau tý có chết ai đâu=))=))=))

DÊ NÚI

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em lâu nay vẫn hướng nội thôi bác ạ 1

sonktvt

Xe hơi
Theo e thì tùy tính huống trên đường thôi .... thường thì mình nháy trước thì mình xin đường ..... nhưng nhiều cụ đi ẩu chả nhường thì cũng chịu thôi .... nhất là mấy ông taxi @.@

fbigaubu

Xe hơi
Em mà thấy xe trước nháy đèn là em chỉ xuống hoặc lắc tay...

lenh_ho_xung

Xe hơi
He he, đúng bài ông nào nháy trước được đi trước.
Hôm nọ em vừa bị gấu mắng vì sao ko nhường nó mà cố chui vào. Rõ ràng em nháy trước nó 2 giây, khoảng cách của 2 ông đến chỗ hẹp là bằng nhau, mình nháy đèn trước thì được đi trước chứ.

trungbaominh

Xe đạp
Em ở bên Bảo Minh Sài Gòn bác nào có nhu cầu tư vấn hoặc mua bảo hiểm xe oto thì liên lạc với e nhé.SDT của e là 0915930310.Hoặc gửi vào email của e nhé : thanhtrungbaominh@gmail.com. Cám ơn các bác :)

toanvkls

Xe đạp
Cái nào có chướng ngại vật thì nhường

vanhoa

Xe hơi
Em đi xe máy gặp cụ lấn làn, em nháy pha thì còn bị đè kinh hơn, suýt xuống đường

tuoitrehanoi

[Tịch thu bằng lái]
Em thì cứ hiểu đơn giản nó như thế này: Nháy đèn là để cảnh báo cho "đối phương" biết: "Có tớ đang ở trên đường đấy nhé". Lúc đó ai nhường ai thì còn tuỳ vào tình hình

minhhaanh0609

Xe hơi
Nháy đèn để báo hiệu, còn trươc sau thi do thực tế lúc đó ntn

españa

[Tịch thu bằng lái]
Em toàn chủ động nhường,hehe.

Nguyen Hoa

Xe đạp
em là em thấy cứ anh nào nhẹ hơn thì nhường cho mấy anh nặng hơn đi vì mấy anh í lấy đà ì ạch lắm.còn như nhau thì bên có chướng ngại vật phải nhường thôi, mình đi ké mà.

dtechnik

Xe hơi
Đúng ra là khi dùng tín hiệu nháy đèn pha là để cảnh báo, đồng ý cho người trước mặt mình biết các tình huống trong khi tham gia trên đường, VD: khi người trước mặt xi nhan rẽ trái hoặc phải đi qua trước mặt xe mình, mình chỉ cần nháy đèn pha để ra hiệu đồng ý, tương tự với nhiều trường hợp khác...ở Việt Nam thì chuyện lạm dụng đèn pha, còi loạn hết cả lên, xe còn cách 100m thấy xe trước xi nhan rẽ trước mình là đã nháy pha loạn lên để xin nhường đường, muốn nhường cũng kl biết làm gì ra hiệu thế nào nên cũng phải nháy pha, cuối cùng thì ai nhanh người đó thắng...

JNguyen

Xe hơi
Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
xin thưa là ở bên Mỹ (và em nghĩ hầu hết ở các nước văn minh) thì nháy đèn nghĩa là "hey, tau nhường mày đó, đi trước đi". Cái này rất hay gặp khi lái xe gặp người đi bộ muốn qua đường và đang lấp ló ở mép đường. Khi đó các bác tài sẽ đi chậm lại và nháy đèn để người đi bộ biết mà qua. Những ai được nhường, kể cả đi bộ hay lái xe, đều sẽ giơ tay cảm ơn trong các trường hợp như vậy.

Ở VN thì ngược lại, bác nào cũng muốn mình đi trước, nên em để ý nhiều bác lái xe ko biết tình hình thế nào cứ nháy loạn cả lên. Việt Nam thì hầu như ko có chuyện "tôi nhường anh", mà là "tránh ra tôi đi". Nhìn văn hóa giao thông là biết. Rất mong các anh chị em OF sẽ là những người tạo nên sự khác biệt trên những con đường VN!

camxe.vn

Đi bộ
đúng là e cũng ko hiểu....đi xe máy sáng đường thì thấy bác kia nhá đèn, nhường cho e qua....Khi em biết chạy ô tô thì e hay nhá đèn để vượt...Cũng chẳng biết sao là đúng nữa

maiductoan

Xe hơi
em cũng nghĩ giống cụ chủ, nháy để xin đi trước và mình nháy trước thì mình đi trước