[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

ferarul

Xe tải
hình như không có luật nào quy định việc này cả , thông thường 2 xe đi cùng chiều thì nháy đèn để xin vượt , ngược chiều thì nháy đèn để cảnh báo nguy hiểm .
còn nhường đường thì xe nào bị hạn chế nhiều thì nhường cho xe kia , đấy là ý kiến của em ạ .

Hoàng Thể

Đi bộ
Thấy người ta gặp khó thì mình nhường họ.

Nicolas_Cage

Xe hơi
Em thì thấy nháy đèn là để xin qua đường hẹp trong giao thông ở VN mình. Cùng suy nghĩ với cụ chủ thớt!

vonol

Xe tải
Trên thực tế em thấy ông nào liều hơn thì ông ấy rẽ thôi.\:D/

thietbianninh

Đi bộ
em nghĩ 2 bên đang đọ độ sáng của đèn. Nếu đèn mình không sáng bằng thì tự nhường đường thui

Cher-cap

Xe máy
Cái kiểu nháy đèn để xin đường là ae sinh đôi với nháy hai xi nhan là đi thẳng!
E ở Hungaria , nuật bên lày ló nà như thế lày:
1- Chỉ vượt, tránh chướng ngại vật hay xe cùng chiều khi mình cảm thấy không làm ảnh hưởng tới làn đối diện. Không có khái niệm"xin-cho" (ÔNg xin- tôi ko cho đấy!ngon thì đâm mà đền) - chỉ nháy đèn khi mình nhường(với điều kiện bên làn ngược chiều ít xe hơn, ko lẽ một mình nhường cả đoàn xe à??)
Nếu đoạn thắt nút cổ chai( kể cả tạm thời .vd: công trường,sạt lở) đều được gắn cọc tiêu có đèn vàng nháy và trước đó còn có biển nhắc, biển báo chiều ưu tiên
2-còi: ở đây dùng còi làm gì nhỉ???? Có lẽ thừa( em có con mer vito 2002 hỏng còi 2 năm nay nhưng có sửa đâu??? Có lẽ tại nghèo kekekek)
Ngôn ngữ của còi:
-1 hồi dài: mẹ! Mày lái thế à?
-1 tiếng cực ngắn: em ơi! Anh tới rồi ; hoặc: mẹ mướp đâu rồi! Sao ko mở cổng cho bố mày hả?
-3 tiếng ngắn: chỉ dùng khi gặp đám cưới đi ngược chiều(đi sau mà còi thì nó càng đi chậm) đại ý là: cứ vui đi chú mày! Sau này thì ăn đủ nhá!!!
3- đèn
Nháy 1 nhát : vội thì nhanh nhanh mà qua ! Tớ đi chậm tí cũng chả sao!
Dập nhiều nhát: ***, đã dừng hẳn để nhường mà vẫn không qua , bố sắp bực rồi đấy!
Dí 1 nhát dài: đồ mứt thối! Vào cua mà để pha thế à? Điên lên bố đâm vào giải phân cách bây giờ
Đại loại là rứa( em quê Nghệ)
Hết

B-pf

Xe hơi

bmw-bmt

Xe máy
em là em nhường luôn chả đi đâu mà vội, đi đường cứ cụ nào xin vượt là em cho vượt an toàn cho gia đình là trên hết.

quanghop6789

Đi bộ
Di duong xin duong nhay den thoi dung bop coi. Nhu the ho se nhuong mh. Con bop voi inh oi thoi doi day ma cho vuot.

HoangNamNguyen

Xe máy
Ai thuận lợi hơn dễ đi hơn cho đi trước, thấy xe công vụ hoặc vì lý do công vụ đi trước, thấy phụ nữ trên xe cũng nhường luôn.

phucvinh885

Xe máy
...hai chiếc xe cùng nháy pha 1 lúc, một chiếc ông già và một chiếc cậu trẻ... cậu trẻ ngoái cổ la to: " Ta không bao giờ có thói quen nhường đường cho kẻ ngu ngốc" Ông già bình tĩnh nép xe vào 1 bên và khẽ nói "Còn ta thì có thói quen như vậy"....
voka bac nha :))

Muon_biet

Xe cút kít
...hai chiếc xe cùng nháy pha 1 lúc, một chiếc ông già và một chiếc cậu trẻ... cậu trẻ ngoái cổ la to: " Ta không bao giờ có thói quen nhường đường cho kẻ ngu ngốc" Ông già bình tĩnh nép xe vào 1 bên và khẽ nói "Còn ta thì có thói quen như vậy"....
voka bac nha :))
câu này chỉ là ngạn ngữ giáo điều, cậu trẻ la to hay ông già nói khẽ thì cũng chẳng ai nghe thấy cả.

nguyenanhduc150

Xe tải
Cái kiểu nháy đèn để xin đường là ae sinh đôi với nháy hai xi nhan là đi thẳng!
E ở Hungaria , nuật bên lày ló nà như thế lày:
1- Chỉ vượt, tránh chướng ngại vật hay xe cùng chiều khi mình cảm thấy không làm ảnh hưởng tới làn đối diện. Không có khái niệm"xin-cho" (ÔNg xin- tôi ko cho đấy!ngon thì đâm mà đền) - chỉ nháy đèn khi mình nhường(với điều kiện bên làn ngược chiều ít xe hơn, ko lẽ một mình nhường cả đoàn xe à??)
Nếu đoạn thắt nút cổ chai( kể cả tạm thời .vd: công trường,sạt lở) đều được gắn cọc tiêu có đèn vàng nháy và trước đó còn có biển nhắc, biển báo chiều ưu tiên
2-còi: ở đây dùng còi làm gì nhỉ???? Có lẽ thừa( em có con mer vito 2002 hỏng còi 2 năm nay nhưng có sửa đâu??? Có lẽ tại nghèo kekekek)
Ngôn ngữ của còi:
-1 hồi dài: mẹ! Mày lái thế à?
-1 tiếng cực ngắn: em ơi! Anh tới rồi ; hoặc: mẹ mướp đâu rồi! Sao ko mở cổng cho bố mày hả?
-3 tiếng ngắn: chỉ dùng khi gặp đám cưới đi ngược chiều(đi sau mà còi thì nó càng đi chậm) đại ý là: cứ vui đi chú mày! Sau này thì ăn đủ nhá!!!
3- đèn
Nháy 1 nhát : vội thì nhanh nhanh mà qua ! Tớ đi chậm tí cũng chả sao!
Dập nhiều nhát: ***, đã dừng hẳn để nhường mà vẫn không qua , bố sắp bực rồi đấy!
Dí 1 nhát dài: đồ mứt thối! Vào cua mà để pha thế à? Điên lên bố đâm vào giải phân cách bây giờ
Đại loại là rứa( em quê Nghệ)
Hết
Ở mình thì khác cụ nhỉ :)

olobay

Xe buýt
Cháu thấy nhiều bác taxi ở mình cứ ngược chiều nhau mà nháy thì kiểu gì cả 2 cũng cố mà giành đường đi trước. đi qua nhau là y như rằng sẽ có 1 ông mở cửa kính ra phun phì phì...

hieunm8xx

Đi bộ
hiz ai cũng tỏ ra vội vàng và nháy đèn liên tục các bác ạ :(

tran8811

Xe hơi
đơn giản thôi.đến ngân hàng mà đổi muốn bao nhiêu cũng được.