[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

xtina

Xe hơi
Em thì nháy đèn chủ yếu là để báo cho đối tượng ngược chiều biết là CÓ XE ĐANG ĐẾN để họ chú ý, còn thường thì là em nhường đường nếu có thể. Thật đấy.
Em cũng thế đấy, em nháy để bác đối diện có đang ngủ thì giật mình tỉnh giấc chú ý.

Nhưng mà lạ lắm, cứ hễ thấy em nháy đèn là các xe khác nép vào nhương ngay, chả biết tại sao .

Hay là tại thấy mặt em lái xe cứ ngơ ngác các bác tài đâm sợ!!!!

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng mà lạ lắm, cứ hễ thấy em nháy đèn là các xe khác nép vào nhương ngay, chả biết tại sao .
Phản xạ tự nhiên thế đấy! Nhưng chúng ta không nên lạm dụng việc này, chỉ khi thực sự cần thiết, thường là khi phần đường của mình bị hạn chế vì điều gì đó (bị người đi xe 2b lấn, bi ổ voi, bị trơn trượt) và cũng phải đợi ý kiến và sự nhường ở mức nào của người ta, chứ đừng cứ thế rồi lấn hết phần đường người ta. Người ta nhường ngay như vậy là tốt (xã hội vẫn nhiều người tốt mà) nhưng nếu ai ai cũng lạm dụng sẽ đến ngày khi mình cần xin thật, thậm chí rất cấp bách lại chả ai nhường cho (vì nhường hay không là quyền của người ta). Giống như cái anh bình thường hay giả bấm còi báo động cháy để đùa vui làm nhiều người mắc lừa, đến khi xẩy ra cháy thật bấm còi mãi chẳng ai chạy ra cứu chữa vì ai cũng tưởng chỉ là trò đùa.

Hiện nay đi trên đường, có nhiều người không hiểu khi sử dụng đèn cảnh báo khẩn cấp khi đi qua ngã tư. Đèn cảnh báo tình trạng khẩn cấp (nháy cả 4 đèn xi nhan) chỉ sử dụng khi xe đang vận hành mà bị mất phanh, hỏng phanh, hỏng hệ thống lái, treo ga,... để mọi thành phần tham gia giao thông biết mà tránh xa. Nó không phải là tín hiệu báo xe chạy thẳng khi đi qua giao lộ, đã chạy thẳng thì chẳng cần phải có tín hiệu gì cả.

ngocta

Xe tải
Hồi học lái xe, tôi được biết:
- Khi xe ngược chiều đi lấn phần đường của ta: họ nháy đèn nghĩa là họ "xin" đường, nếu ta đồng ý thì nép vào bên phải nhường đường cho họ, ngược lại, nếu ta nháy lại nghĩa là không đồng ý, họ phải nép vào bên phải.

- Khi xe của ta lấn phần đường của xe ngược chiều: họ nháy đèn nghĩa là họ "đòi" lại phần đường này, nếu ta đồng ý thì trả lại phần đường cho họ, ngược lại, nếu ta nháy lại nghĩa là không đồng ý thì .... hên xui gặp ông hiền hay dữ mà tính.
Em cũng nghĩ như bác monkey. Phần em, khi đến chỗ hẹp, tốc độc chậm rùa bò, xe ngược chiều nháy pha xin đường, nếu em cho thì em nháy pha lại, sau đó bật xi nhan bên mình sẽ nép vào cho họ hiểu. Cách này toàn thấy các bác ấy vượt lên ầm ầm...
Thi thoảng, có bác nào nhường cho em, lúc đi ngang nếu k vướng víu nhiều, em cũng hay ngoái cổ sang vẫy tay cười khì một cái gọi là cám ơn, nhưng khi em nhường em cũng chưa được bác nào làm động tác như vậy bao giờ. hehe

lexus_ldn

Xe tải
Em thì quan niệm nháy pha cũng như nháy mắt cũng đồng nghĩa với câu: Bác nhường em nhé!

Thế nên khi em đi xe nếu em ko nháy trước kịp thì em sẽ nhường ngay lập tức ko chần chừ chỉ trừ trường hợp em đã nằm trong đoạn đuờng hẹp thì chịu thôi. Nhưng đôi lúc cũng ko áp dụng được với mấy bác chạy xe tải to lù đâu. dù mình nháy trước thì vẫn phải nhường. hi`hi`hi` to ăn hiếp bé mà

CAPAT

Xe đạp
Theo em thì:
- Bên nào có chướng ngại vật nhường bên không có chướng ngại vật
- Bên nào xa chướng ngại vật nhường bên gần chướng ngại vật
- Xe to phải nhường xe nhỏ: vì xe nhỏ dễ lách qua hơn
- Xe nào nháy đèn ít nhường xe nháy đèn nhiều... nháy đèn nhiều chắc đang gấp... he he
Bác nói đúng ý em rồi đó

meoluoi

Xe điện
Các tài xế đi trên quốc lộ nháy pha là để đòi lại phần đường của mình đấy bác ạ:^)

vettau

Xe máy
Trong ngõ hay ở Hà nội thì không biết nhưng nếu các bác mà ra đường liên tỉnh như QL 1A từ Nam chí Bắc thì nháy đèn hình như chỉ có mỗi mục đích là hỏi xem Phía trước có Cảnh Sát Giao Thông ? bao xa ?.....chứ các bác xe Khách liên tỉnh mà chạy thì thôi mình khỏi xin, nhường luôn cho lành :D:D:D
Việt Nam là thế à ?

ho_bao_sutu_cop

Xe đạp
Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
thằng nào máu hơn thì được đi trước:102:

danin4um

Xe hơi
Theo em thì khi thấy đối phương nháy fa tức là họ muốn mình nhường đường cho họ, em toàn nhường.
Khi bác đang dừng ở ngã 3 hay ngã 4 đồng cấp, bác nháy fa tức là bác mời ông đi. Mấy nước khác thì em chịu, nhưng ở Đức thì người ta hay ra hiệu bằng tay, kiểu như mời cụ ạ, em thấy lịch vãi.

tla

Xe điện
Theo em thì ông nào nháy trước cũng được, chủ yếu là ông nào gần trướng ngại vật thì phải nhường cho ông kia, thế thôi

meigyoku

Xe máy
Theo luật nháy đèn pha chỉ để xin tín hiệu vượt xe thôi!

binladen123

Xe hơi
Còn một vấn đề mà các bác chưa đề kập đến: Đó là nháy đèn buổi tối khi đi ngược chiều. NHiều thằng điên cứ dương pha lên trong đường nội thành rất bất lịch sự :77:. Em đi IPHA, nhiều khi lịch sự nháy ra hiệu cho nó cụp xuống thằng nào không cụp Em bật lại pha cho chít liền. Nhớ có một lần một chú Sedan đã bị em cho tông thẳng vào lề cũng vị vụ này :21:

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Binladen 123: Bác dã man quá :21:(b). Em cũng hay bị pha chiếu vào mặt, và gương hậu nữa, lúc đó ko nhìn thấy gì cả:102:

KAT

Xe tăng
Xe nhà em còi, đèn tối, các bác giương pha em chịu, cứ đâm thẳng mịa vào đầu các bác ý tự tránh đấy:69:

buffalo

Xe tăng
Ở VN chẳng biết luật kiểu gì, em là em cứ nháy pha khi gặp các trường hợp sau
1. Nháy vì thấy ông đối diện cứ lừ lừ lao đến chỗ mình, có cảm giác đang ngủ gật hoặc ngắm gái :)
2. Nháy khi xin đường, kèm theo xi nhan trái. Nếu cứ đi chậm không nhường thì thêm ít còi. Nếu vẫn đi chậm thì tìm cách vượt phải :P. Được cái trong 100 trường hợp em xin đường thì cỡ 95 bác đạp ga tăng tốc chứ nhất quyết không cho vượt (em thì toàn trong số 5% còn lại, xin là cho :21:)
3. Nháy khi trời tối, ông đối diện cứ trợn ngược pha mà đi, thậm chí dân nhà ta đi trong phố cũng chỉ thích giương pha nhìn thiên hạ. Nhân thể kể em bị 1 cú đau thương vì chuyện pha với cốt, mượn cái xe khác đi thấy để pha mình chuyển về cốt đi 1 lúc bị xxx tóm vì hóa ra cốt bị chột.

Nói chung cứ nhường cho lành là tốt nhất, khỏi phải nháy dễ cháy pha :))

Chỉnh sửa cuối:

GM_01

Xe máy
Cái này theo em thì tùy tinh hình mà xử lí thôi. Em đã gặp một vài lần rồi, có hôm gặp một chú đi lấn đến hơn nửa thân xe sg phần đường của mình, em nháy pha thì chú cũng nháy lại rồi kô thấy phản ứng gì, em liền đè đường để rồi lấy lại phần mình chú cũng ko phản ứng. Trong trường hợp này em nghĩ chú đó mới lái xe nên mới đi cái kiểu như vậy, mình có ra tín hiệu cũng chẳng ích gì. Một điều nữa mà em ko hiểu là ở cơ quan em có một số chú đi học về rồi kể truyện là khi đi đường tao cứ căn xe đi giữa tim đường, sao hay vậy nhỉ???

polo_united84

Xe tải
theo kinh nghiệm của em là

xác định bằng cảm nhận xem xe ai muốn vào trước (như em là em thấy thằng đối diện nó chưa vào hẳn, em ga nhanh lên một chút và vừa nháy đèn, thế là xe kia phải tự dừng lại nhường)

còn nếu bên kia vào nhanh thì mình tránh vào trong để cho nó vượt trước.

innoviet

[Tịch thu bằng lái]
Cái vụ cứ căn xe đi giữa tim đường là chuẩn theo giáo trình dạy lái xe, bác GM_01 ah (mấy anh thầy dạy lái xe dạy em như thế mà)
Em mới tập lái xe nên áp dụng triệt để biện pháp nhường đường cho các tài khác.
Tuy nhiên, nhường hay không nhường thì mình thể hiện dứt khoát, tránh tình trạng hai bên nhường cùng nhường, tiến cùng tiến, hai con dê cùng qua cầu khó lắm :)