[Funland] Nhật ký: Phong thủy - thực tế 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Về phong thủy và về sinh hoạt thì em thấy đều bất tiện cụ ạ.
Theo phong thủy nếu muốn bố trí phòng ốc trong nhà hợp lí thì phải vẽ bát quái nhà ra. Trong đó có 5 ô tốt và 4 ô xấu . Ô chính giữa luôn là ô tốt, theo quan điểm của các cụ ngày xưa là chỗ của thần nên trước giờ các nhà 3 gian ô giữa luôn là vị trí đặt bàn thờ, gia chủ có thay đổi thế nào thì ban thờ cũng k cần thay đổi là vì thế.
Ô tốt thì để đặt phòng khách, ban thờ, phòng ngủ chủ nhà...
Ô xấu thì đặt bếp, wc, các vật vô tri..
Nên theo phong thủy thì việcwcởô tốt là phạm phong thủyạ.
còn theo Sinh hoạt thì việc đặt WC ở dưới chân cầu thang làm vị trí đó luôn ẩm ướt tạo điều kiện cho vi trùng vi khuân phát triển, gió sẽ lùa đưa vi khuẩn nấm mốc lên các tầng trên và vị trí khác dễ gây bệnh và cảm giác khó chịu.
Đặt WC ở trên phòng khách thì khi mình đang nói chuyện với khách mà ở trên đi wc xẩ nước cũng là k hay
Chào cụ
1. Thầy phong thủy đến xem nhà thì không cần vẽ cũng xem được, có thể cũng chẳng cần định tâm vẫn xem.
2. Hình như cụ đang nói đến là phong thủy bát trạch, tuy nhiên cách 4 cát 4 hung, và trung tâm, tuy nhiên 4 cát 4 hung tính theo gì thì lại nhiều mâu thuẫn ( tính theo tuổi chủ nhà, theo hướng, theo cửa chính, theo tọa nhà) , thực tế có 1 cách dùng bát trạch kết hợp tất cả các cách trên như vậy sẽ tùy nhà mà luận chứ không phải cứ 4 cát 4 hung cố định. Luận cho cả nhà khác, luận cho từng phòng khác và luận cho từng người ở mỗi phòng lại khác. Em ví dụ: nhà tọa cấn, hướng khôn, (tọa ĐB hướng TN, tây tứ trạch) , cửa chính ở vị Khôn, người trong nhà mệnh cấn khôn (tây tứ mệnh) vẫn hung mà bệnh cả chủ nam và chủ nữ, lý do là mộc khắc thổ, dễ bệnh thuộc mộc thổ gây ra (ví dụ cổ và thực tế đã kiểm chứng )
3. xem phong thủy không chỉ có môn bát trạch, còn nhiều pháp khác, Huyền Không hiện tại được coi là môn có độ chính xác cao và được các thầy dùng rất phổ biến, với Huyền Không thì không chỉ định cung cát hung ( cung các hung chỉ là kiến thức cơ bản). mà quan trong hơn cần tính toán khí cát hung nạp tại hệ cửa tác động thế nào với từng thành viên trong gia đình. Nên để xem được cũng không đơn giản .
4. Phong thủy + thiết kế kiến trúc + thẩm mỹ tất cả phải cùng nhau tạo không gian sinh hoạt tốt nhất. còn nếu chỉ thiên về phong thủy như vậy lại thành lệ thuộc
5. Quan điểm phong thủy cổ trước là an gia, sau mới là phát tài, nhiều bạn hỏi tôi làm sao cho phát tài, nhiều tiền ..... cái này đầu phải chỉ phong thủy mà còn phụ thuộc vào chính các bạn ( thiên địa nhân kết hợp)

Cho hỉ các thầy với: về phong thuy, nhà em nhà ống nên ở tầng 1 ph khách nằm chính dưới phà vs tầng 2, có sao ko ạ

toyota vious

Xe máy
Các cụ cho em hỏi vậy nhà đất ở những vị trí nào thì phong thủy đẹp ạ

toyota vious

Xe máy
Cụ cho em hỏi đất thóp hậu, ngõ cụt, đường đâm, phản cung ra thì còn những vị trí nào xấu nữa knaj
cái này còn tùy duyên phúc, chứ cái cụ muốn chưa chắc đã được, cái cụ được có khi tốt hơn cái cụ muốn hoặc ngc lại

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Cụ cho em hỏi đất thóp hậu, ngõ cụt, đường đâm, phản cung ra thì còn những vị trí nào xấu nữa knaj
Có thời gian em sẽ viết tổng hơp các thế sát âm dương trạch. Tuy nhiên đó chỉ là hình sát, thực tế xem thấy khí sát ảnh hưởng mạnh hơn. Hình khí phối hợp mới chân chính nhận định cát hung
Em vd, nhà tóp hậu, ai cũng k thích nhưng em từng xem 1 nhà tóp hậu nhưng rất phát tài, cũng nhiều trường hợp nhà tam giác cũng phát tài... tất cả đều nạp dc tài khí tốt

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Tình cờ đọc được bài trên mạng hướng dẫn kê bàn làm việc theo tuổi, điều đáng nói là hướng dãn kê chéo như vậy. Đây là ví dụ về sự lệ thuộc thái quá vào phong thủy. Thực tế đi xem rất nhiều trường hợp gia chủ kê giường, bàn thờ , bếp chéo như vậy. Cát đâu chưa thấy đã thấy mất mỹ quan.

levietdzung13

Xe tải
Cảm ơn cụ quan tam topic. Đúng là nhiều câu hỏi chỉ trả lời chung chung chứ không phân tích được cụ thể. Xem phong thủy không phải chỉ xem mỗi hướng như các cụ thường hiểu.e đi xem cho mỗi người thường phải mất khoảng 2h để xem và giải thích, nếu viết ra cũng vài tời a4.
Em ví dụ mọi người hay hỏi tuổi này hợp hướng j, thiết kế nhà vậy có đươc ko?
Với câu hỏi như vậy làm sao trả lời được cụ thể vì đơn giản ko đủ thông tin, xem phong thủy thường kết hợp nhiều phái xem và xem cho toàn bộ thành viên trong gia đình , xem từng vị trí cụ thể của 1 căn nhà. Và quan trong hơn khi xem phong thủy người xem cũng sẽ hiểu được phong thủy là j, tác động của nó đên mức nào, cát hung của căn nhà mình xem ở chỗ nào, dựa vào lý thuyết j ... vì vậy để giải thích cụ thể thì thường phải gặp nói chuyện
Những câu hỏi chung chung thường sẽ khó trả lời được cụ thể. Còn những câu hỏi các cụ hỏi cụ thể em sẽ trả lời đủ
Em ví dụ. Nếu cụ muốn xem ngày tốt e có thể chọn 1 ngày hợp với tuổi cụ nhưng nếu muốn xem ngày nhập trạch thì e ko thể xem vì muốn xem cần phải xem nhà cụ như vậy mới chính xác. Cũng như có cụ nhờ em chọn chung cư trên giấy thì e ko thể chọn vì phải xem cụ thể em mới dám chắc căn nào cát căn nào hung
Cụ mà ở Sg bữa nào ới em phát, em rước Cụ qua nhà em xem giúp em cái. Từ khi dọn về nhà mới em thấy chưa ưng bụng lắm. Cảm ơn Cụ trước .

imagine170

Xe tải
Tình cờ đọc được bài trên mạng hướng dẫn kê bàn làm việc theo tuổi, điều đáng nói là hướng dãn kê chéo như vậy. Đây là ví dụ về sự lệ thuộc thái quá vào phong thủy. Thực tế đi xem rất nhiều trường hợp gia chủ kê giường, bàn thờ , bếp chéo như vậy. Cát đâu chưa thấy đã thấy mất mỹ quan.
Em có inbox nhờ bác tư vấn. Bác check giúp em nhé!

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Em có inbox nhờ bác tư vấn. Bác check giúp em nhé!
em xem cho cụ rồi, tuy nhiên xem trên giấy chỉ xem được theo Bát trạch cơ bản, xem kiến thức cao hơnt hì cần thực địa xác định tọa hướng chính xác

Jessicapham

Xe máy
Các bác cho em hỏi là nếu ban thờ (k thờ gia tiên, chỉ thần linh vì bố mẹ em ở quê, 2 chị em ở trên này chưa có gia đình) thì để phòng ngủ(PN này k dùng chỉ khi nào có khách hoặc ng nhà lên chơi) được không hay nhất định p phòng khách. có thầy nói bàn thờ và bếp không được đối đầu vào nhau, có đúng hay không ạ? Theo thầy đang bảo tháng 8 AL chuyển hướng bàn thờ mà em chưa biết nên làm như nào cho đúng ạ

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Các bác cho em hỏi là nếu ban thờ (k thờ gia tiên, chỉ thần linh vì bố mẹ em ở quê, 2 chị em ở trên này chưa có gia đình) thì để phòng ngủ(PN này k dùng chỉ khi nào có khách hoặc ng nhà lên chơi) được không hay nhất định p phòng khách. có thầy nói bàn thờ và bếp không được đối đầu vào nhau, có đúng hay không ạ? Theo thầy đang bảo tháng 8 AL chuyển hướng bàn thờ mà em chưa biết nên làm như nào cho đúng ạ
Chào bạn
1. Chung cư dùng 1 phòng ngủ làm bàn thờ là bình thường. Ko nhất thiết phải để ở phòng khách. Làm bàn thờ treo hoặc tủ thờ. Ngủ trong phòng có bàn thờ cũng ko sao, miễn là khi ngủ ko đạp chân vào bàn thờ là dc. Ko sinh hoat vc trong phòng thờ
2. Người ta kiêng bàn thờ đối bếp vì bếp khi nấu động khí nhiều và mùi thức ăn. Nhưng nếu 2 vị trí xa nhau cũng ko sao. Quan trọng là vị trí và hướng bàn thờ tốt
3. Chuyển bàn thờ chỉ cần chọn ngày giờ tốt, làm 1 lễ ( chay hoặc mặn tùy gia chủ) báo cáo thần linh xin chuyển. Thắp hương lễ xin chuyên, hết hương chuyển, ra vị trí mới bầy lễ báo cáo.
4. Xem phong thủy thì cần quan tâm 5 yếu tố, cửa chính, bếp, bàn thờ, pn... Thực tế bàn thờ quá xấu hay phạm sát j đó mới cần chuyển
Thân.

Jessicapham

Xe máy
Chào bạn
1. Chung cư dùng 1 phòng ngủ làm bàn thờ là bình thường. Ko nhất thiết phải để ở phòng khách. Làm bàn thờ treo hoặc tủ thờ. Ngủ trong phòng có bàn thờ cũng ko sao, miễn là khi ngủ ko đạp chân vào bàn thờ là dc. Ko sinh hoat vc trong phòng thờ
2. Người ta kiêng bàn thờ đối bếp vì bếp khi nấu động khí nhiều và mùi thức ăn. Nhưng nếu 2 vị trí xa nhau cũng ko sao. Quan trọng là vị trí và hướng bàn thờ tốt
3. Chuyển bàn thờ chỉ cần chọn ngày giờ tốt, làm 1 lễ ( chay hoặc mặn tùy gia chủ) báo cáo thần linh xin chuyển. Thắp hương lễ xin chuyên, hết hương chuyển, ra vị trí mới bầy lễ báo cáo.
4. Xem phong thủy thì cần quan tâm 5 yếu tố, cửa chính, bếp, bàn thờ, pn... Thực tế bàn thờ quá xấu hay phạm sát j đó mới cần chuyển
Thân.
Em cảm ơn anh. Anh cho em hỏi thêm là ý 2, thế nào gọi là vị trí và hướng bàn thờ tốt? Và ý 4 bàn thờ quá xấu hay phạm sát là như nào? Vì nếu nó xấu lắm mới chuyển chứ đúng thật em cũng k muốn chuyển

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Em cảm ơn anh. Anh cho em hỏi thêm là ý 2, thế nào gọi là vị trí và hướng bàn thờ tốt? Và ý 4 bàn thờ quá xấu hay phạm sát là như nào? Vì nếu nó xấu lắm mới chuyển chứ đúng thật em cũng k muốn chuyển
1. Xem bàn thờ cần quan tâm: vị trí ( tức nó ở cung nào trong 9 cung của phòng để bàn thờ) , hướng bà thờ ( ngược với hướng người đứng lễ) , và lấy bàn thờ làm mốc luận các cửa nạp khí vào đến bàn thờ.
2. Phạm sát: có 2 loại 1 là sát hình thế ( tức nhìn thấy dc) vd đối diện bếp, wc, dưới xà ngang, dựa vào nước ....2. Là sát khí khi tính toán lý khí, vd ko hợp mệnh, tọa hướng ngũ hoàng, phá tài ...xem cần quan tâm cả hình và khí
3. Để biết dc vị trí tốt, hướng tốt, hay sát khí sẽ căn cứ vào tọa hướng nhà và các vị trí để luận cái này phải có chuyên môn. bạn cần hỏi thầy phong thủy bạn đã xem hoặc muốn tìm hiểu phải học thôi. Để xem dc chính xác cũng nhiều công phu lắm

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Cách chọn vị trí hướng bàn làm việc theo tuổi ( mệnh quái) mỗi người theo Bát Trạch nhân thái cực.
(PS: cách này chỉ là phong thủy Bát trạch đơn giản nhất, nếu muốn bố trí chính xác thì cần phương pháp cao cấp hơn).
Mọi người thường nghe chọn hướng nhà, hướng bố trí bếp,hướng giường, hướng bàn làm việc theo tuổi… Tuy nhiên bát trạch nhân thái cực không chỉ mỗi hướng mà gồm 3 yếu tố, vị trí, hướng và vị trí nạp khí (khí khẩu). Thế nên chọn hướng thôi chưa đủ, ba yếu tố trên cũng cần phối hợp với nhau, phương pháp phôi hợp cát nhất sẽ giới thiệu chi tiết trong các khóa học sắp tới.
Các bước chọn vị trí theo tuổi ( bát trạch nhân thái cực).
B1. Từ tuổi (can chi) tra mệnh quái, xem thuộc đông tứ mệnh hay tây tứ mệnh . vd nam 1982 tuổi nhâm tuất , tra được mệnh quái ly thuộc đông tứ mệnh , (ly, chấn, tốn, khảm đông tứ mệnh).
B2. Từ mặt bằng xác định vị trí 9 cung, tìm các cung vị thuộc đông nam, đông, nam, bắc (hợp đông tứ mệnh)

B3. Chọn một trong bốn vị trí phù hợp tốt nhất đảm bảo thẩm mỹ và phong thủy
+ Chọn 1 trong bốn cung cát theo tuổi , vd mệnh quái ly, chọn một trong các cung vị đông nam, đông, nam, bắc làm nơi đặt bàn làm việc
+ Chọn hướng bàn làm việc phù hợp, vd mệnh quái Ly chọn hướng đông nam, đông, nam, bắc
+ Chọn vị trí bàn làm việc so với cửa sao cho: ngồi nhìn ra cửa ở phương đông nam, đông, nam, bắc.
Theo hình vẽ trên thì vị trí 1 phù hợp 3 yếu tốt trên. Vị trí 2, 3 có cát có hung…..

Có người hỏi: cửa thẳng vào có phạm sát theo hình thế không? Tôi khẳng định bố trí bàn làm việc như vậy sẽ không hung, thậm chí còn kích hoạt tốt hơn tài vận, tuy nhiên nếu bố trí giường hay nếu mệnh người khác… sẽ hung, luận bát trạch cũng đa biến chứ không chỉ đơn giản là cát hung theo 4 hướng.
Kiến thức bát trạch cao cấp hơn luận ngũ hành 3 , phối hợp 3 yếu tốt trên, chia nhỏ hướng theo 24 sơn hơn chứ không chỉ 8 hướng, phối hợp thiên địa nhân sẽ được giới thiệu trong các khóa học sắp tới

streetcat

Xe hơi
Xin nhờ anh Thienminhfs xem giúp em:
- Nam sinh ngày 25/12/1982 AL
- Vợ sinh ngày 05/8/1982 AL
thì chọn nhà hướng nào là hợp nhất ạ.
Em cảm ơn anh!

Thienminhfs

Xe buýt
Website
khamthienhocduong.com
Xin nhờ anh Thienminhfs xem giúp em:
- Nam sinh ngày 25/12/1982 AL
- Vợ sinh ngày 05/8/1982 AL
thì chọn nhà hướng nào là hợp nhất ạ.
Em cảm ơn anh!
Chào cụ
1. Chồng mệnh quái ly, hợp hướng bắc, nam, dn, đông
2. Vợ mệnh quái càn hợp hướng tb, tn, db, tây.
3. Hướng hợp chỉ bố trí cho các vị trí cá nhân chứ ko áp dụng cho hướng nhà nhé cụ. Phong thủy bát trạch dạy chọn hướng nhà theo tuổi là không chính xác.

SoAnt

Xe hơi
Website
www.hanoimopet.com
Nhà em hướng Bắc. Nhà trong ngõ . Tuổi mùi 1979. Bàn thờ Hướng Đông. bếp hướng Bắc.
Nhà trong ngõ cụt nhưng mình Đương là vườn, sông. Có ổn ko cụ ơi!

streetcat

Xe hơi
Chào cụ
1. Chồng mệnh quái ly, hợp hướng bắc, nam, dn, đông
2. Vợ mệnh quái càn hợp hướng tb, tn, db, tây.
3. Hướng hợp chỉ bố trí cho các vị trí cá nhân chứ ko áp dụng cho hướng nhà nhé cụ. Phong thủy bát trạch dạy chọn hướng nhà theo tuổi là không chính xác.
Em cảm ơn anh. Lúc nào e mua được cái nhà mong a qua xem giúp để thu xếp cho thuận cho cả vợ, chồng ạ.
Thanks again!

Xin nhờ cụ Thienminhfs xem giúp em với:
- mẹ em sn 1949, em sn 1982
- sang tháng 8 âm năm nay em định làm nhà cho mẹ em để thờ phụng và có chỗ cho gd mỗi lần về quê, nhà 2 tầng theo bố cục các phòng như 2 ảnh kèm dưới đây (đất hướng Đông Bắc và đất bị thóp hậu mất 50cm nhưng khi xây thì lấy vuông nhà).
Nhờ cụ xem giúp bố cục công năng nhà như thế này có ổn và hợp lý không ạ?
Cảm ơn cụ nhiều !!!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng