[Funland] Nhật ký F0

phiêu_dạt

[Tịch thu bằng lái]
Không phải 5K. 7K mới cứu được bạn!

Để chủ động phòng, chống dịch COVID-19, Bộ Y tế kêu gọi mỗi người dân Việt Nam tiếp tục lan tỏa và thực hiện thông điệp 5K: Khẩu trang – Khử khuẩn – Khoảng cách – Không tụ tập – Khai báo y tế” để quyết tâm chiến thắng đại dịch COVID-19.

Trước diễn biến ngày càng phức tạp của đại dịch COVID-19. Nay em mạo muội thêm vào 2K nữa, sau khi đã có cơ hội được thực chiến ăn ngủ với em Vy, nhằm góp phần phát huy thêm hiệu quả phòng chống đại dịch COVID-19.

6. KHÔNG CHỦ QUAN: Mặc dù đã tiêm 2 mũi VC nhưng phải luôn luôn đề cao tinh thần cảnh giác, không một phút lơ là. Luôn mặc định người tiếp xúc với mình là F0 kg triệu chứng. Luôn đề phòng các triệu chứng hậu Covid, bão Cytokine, hội chứng thiếu oxy thầm lặng (silent hypoxia) tụt SpO2 sau khi đã khỏi bệnh.

7. KIẾN THỨC: Mỗi người dân phải tự trang bị cho mình kiến thức cơ bản về việc chăm sóc và theo dõi sức khỏe đối với F0 tại nhà. Đặc biệt là phải có dụng cụ đo SpO2. Nếu SpO2 < 95% thì ngay lập tức phải ngồi lên tập thở và gọi ngay tổng đài 115 hoặc số điện thoại nóng của tổ phản ứng nhanh phường, xã (nếu cần thiết).

Em nghĩ là, rất nhiều F0 kg triệu chứng, đang khỏe mạnh đột ngột trở nặng vì hội chứng thiếu oxy thầm lặng. Chính dụng cụ đo SpO2 đã cứu sống em khỏi tay thần chết ngay đêm đầu tiên vì hội chứng thiếu oxy thầm lặng, trước khi nhận được thuốc bên Y tế vào tối ngày hôm sau.

Các cụ/mợ hãy tích cực lan tỏa và thực hiện thông điệp 7K để tự cứu mình và người thân trước đại dịch COVID-19.

Chúc các cụ/mợ và gia đình nhiều sức khỏe và sớm vượt qua được trận đại dịch COVID-19 này!

trancannam

Xe điện
Không phải 5K. 7K mới cứu được bạn!

Để chủ động phòng, chống dịch COVID-19, Bộ Y tế kêu gọi mỗi người dân Việt Nam tiếp tục lan tỏa và thực hiện thông điệp 5K: Khẩu trang – Khử khuẩn – Khoảng cách – Không tụ tập – Khai báo y tế” để quyết tâm chiến thắng đại dịch COVID-19.

Trước diễn biến ngày càng phức tạp của đại dịch COVID-19. Nay em mạo muội thêm vào 2K nữa, sau khi đã có cơ hội được thực chiến ăn ngủ với em Vy, nhằm góp phần phát huy thêm hiệu quả phòng chống đại dịch COVID-19.

6. KHÔNG CHỦ QUAN: Mặc dù đã tiêm 2 mũi VC nhưng phải luôn luôn đề cao tinh thần cảnh giác, không một phút lơ là. Luôn mặc định người tiếp xúc với mình là F0 kg triệu chứng. Luôn đề phòng các triệu chứng hậu Covid, bão Cytokine, hội chứng thiếu oxy thầm lặng (silent hypoxia) tụt SpO2 sau khi đã khỏi bệnh.

7. KIẾN THỨC: Mỗi người dân phải tự trang bị cho mình kiến thức cơ bản về việc chăm sóc và theo dõi sức khỏe đối với F0 tại nhà. Đặc biệt là phải có dụng cụ đo SpO2. Nếu SpO2 < 95% thì ngay lập tức phải ngồi lên tập thở và gọi ngay tổng đài 115 hoặc số điện thoại nóng của tổ phản ứng nhanh phường, xã (nếu cần thiết).

Em nghĩ là, rất nhiều F0 kg triệu chứng, đang khỏe mạnh đột ngột trở nặng vì hội chứng thiếu oxy thầm lặng. Chính dụng cụ đo SpO2 đã cứu sống em khỏi tay thần chết ngay đêm đầu tiên vì hội chứng thiếu oxy thầm lặng, trước khi nhận được thuốc bên Y tế vào tối ngày hôm sau.

Các cụ/mợ hãy tích cực lan tỏa và thực hiện thông điệp 7K để tự cứu mình và người thân trước đại dịch COVID-19.

Chúc các cụ/mợ và gia đình nhiều sức khỏe và sớm vượt qua được trận đại dịch COVID-19 này!
Lúc bác tụt oxy xuống sâu nhất là bao nhiêu ?
Việc có người túc trực bên cạnh rất quan trọng nhất là ngủ. Nếu phát hiện thì gắng sức tập thở 1 lúc nó sẽ qua thời khắc nguy hiểm.

keeponlylove

Xe điện

Cách đây ba bốn ngày, cứ tầm khoảng 5h chiều là em thấy có cảm giác bứt rứt, người hâm hấp sốt. Lâu lâu có cảm giác hơi hơi ngứa họng, thỉnh thoảng ho ho chút nữa. Nhưng tối và sáng hôm sau lại bình thường. Chiều qua cảm giác mạnh hơn, người ngầy ngật, lâng lâng...

Ngày đầu tiên:
Sáng nay test nhanh thì... 2 vạch :D

Ra phường, họ hỏi có muốn đi cách ly kg? Em bảo ở nhà tự cách ly thôi (vì nghe nói điều kiện cách ly tập trung không được ổn áp lắm).

Sáng h súc họng, rửa mũi bằng nước muối, xông... Trưa nay có hơi bị ê ẩm cả người. Sau khi ăn trưa xong uống giảm đau và kháng sinh.

Trộm vía, bây giờ thấy ổn áp roài :)

Ngày thứ 2:
Lúc 1h sáng, tự nhiên người rét run lên như bị ném vào bể nước đá. Đắp 2 chăn mà vẫn kg đỡ lạnh. Hết đợt lạnh rồi đến nóng sốt, nó cứ như sốt rét lên cơn vậy. Bỏ chăn ra thì lạnh mà đắp vào thì nóng. Em cứ nằm mê man như vậy đến 3h30, đang mơ mơ màng màng thì có thấy có người sờ tay lên trán em và kêu lên "Sao nóng quá, dậy đo nhiệt độ xem".

Khoảng vài phút sau em mới bò dậy được. Đo nhiệt độ thì lên hơn 39 độ. Em uống thuốc hạ sốt xong, thấy đỡ hơn rồi nên nằm xuống định ngủ tiếp. Chợt giật mình dậy đo SpO2. Trời đất ơi, nó nhảy ra 96 rồi hạ xuống 92/93 (nếu em nhớ kg nhầm thì có lúc nó tụt xuống 90) và nằm luôn đó. Em ngồi lên tập thở, sau 5 phút thì chỉ số lên 98/99. Em kg dám nằm ngủ tiếp mà cứ ngồi vậy tập thở 1 tiếng, khi biết chắc đã hạ sốt và ổn định SpO2 mới dám ngủ tiếp.

Ngày thứ 3:
Đêm qua kg còn bị sốt li bì như đêm trước nữa. Ngu ngon, thính thoảng tỉnh giấc, đo SpO2 thấy 97/98 lại yên tâm ngủ tiếp :)

Sáng nay họng có cảm giác đau và rất khó chịu kh nuốt. Khi rửa mũi bằng nước muối thì có cảm giác như mũi kg phải của mình :) và phát hiện ra là bắt đầu... mất khứu giác :D

Người vẫn có cảm giác lâng lâng, hầm hập sốt như mấy hôm nay. Đôi khi làm cái gì đó hay bị sai sai như mất điều khiển. Viết sai lỗi chính tả liên tục. Một còm này thôi mà em vấp khoảng 10 lần lỗi chính tả roài 8-|

Ngày thứ 4:
Thấy đỡ ê ẩm mình mẩy hơn nhưng bù lại cảm giác nó cứ bồng bềnh, tròng trành rõ hơn như đi trên thuyền vậy ;))

Ngày thứ 5:
Thấy đỡ bị cảm giác bềnh bồng, tròng trành. Chắc sắp được về bờ roài :)

Ngày thứ 6:
Mọi chuyện vẫn ổn, nhưng hôm nay thấy buồn ngủ kinh khủng |-)

Ngày thứ 7:
Hôm nay không còn cảm gác đau họng nữa. Nó biến mất như chưa bao giờ xuất hiện vậy :) Người cảm giác nhẹ hơn nhưng ho nhiều hơn :)

Ngày thứ 13:
Hôm nay đi test PCR, chụp X-quang phèo phổi... Everything is OK now :)

Ngày thứ 15:
Đã lấy lại được 100% khứu giác.

Một vài lưu ý cho những ai chưa biết:

- Theo tham khảo một số người đã bị covid và ngay cả bản thân em thì em thấy. Phản ứng phụ khi tiêm vaccine ntn thì khi bị nhiễm bệnh nó sẽ y như thế nhưng cấp độ cao hơn rất nhiều. Vì vậy ai mà bị nó hành cho vật vã bầm giập khi tiêm vaccine thì nên nhập viện ngay khi phát mới hiện bệnh.

- Khi nằm ngủ thì nên nằm nghiêng, nằm sấp hoặc ngủ ngồi chứ đừng nằm ngửa, vì vi rút dễ thâm nhập vào phổi và dễ bị tụt SpO2 rất nguy hiểm.

- Tuyệt đối không xông/rửa mũi họng trước khi test nhanh vì sẽ cho kết quả không chính xác. Tốt nhất là làm test nhanh ngay khi ngủ dậy, trước khi vệ sinh các nhân.

Nhân tiện, em xin bật mí một bí kíp chưa từng được ai công bố trên thế gới là: Ngay khi ngủ dậy mà làm chuyện ấy thì nó đạt hiệu quả hơn rất nhiều lần so với thời điểm khác trong ngày. Nhất là cho các cặp vợ chồng hiếm muộn :)

- Luôn giữ tinh thần lạc quan vui vẻ. Kệ cmn covid co veo, việc éo gì phải mà sợ nó :))
Theo em thì chỉ nên xông (cả người) 2-3 ngày 1 lần thôi chứ xông nhiều quá cũng kg tốt. Xông mũi, họng ngày 2-3 lần thì ok.

Tập thở là ntn hả cụ??

phiêu_dạt

[Tịch thu bằng lái]

vừa đi vừa láii

Xe container
Không biết cụ Viethp90 đã khoẻ chưa ạ?
Cụ ấy chắc khỏe rồi. Máy chạy hết công suất mà không tìm ra virus. :)
Nó tụt xuống 90-93 cụ ạ.

Trên mạng có nhiều bài tập thở cho F0. Cụ có thể tham khảo bài này nhé.

Cụ cho em hỏi cụ uống các loại thuốc gì trong thời gian đó ?

Cái SpO2 có nhiều loại. Em đo 2 cái ra 2 kết quả có khi chênh nhau đến 2 số :(

Venetta

Xe điện
Em được ra viện hôm kia sau 21 ngày nằm bệnh viện dã chiến và 2 lần test pcr. Giờđang cách ly 7 ngày ở Hải Phòng cụ ạ
Chúc mừng cụ nhé, âm tính là tốt rồi, khoẻ là tốt rồi!!! Cụ cố gắng giữ sức khoẻ nhé!

Venetta

Xe điện
Cái SpO2 có nhiều loại. Em đo 2 cái ra 2 kết quả có khi chênh nhau đến 2 số :(
Cụ phải đo một cái thôi thì nó mới có tính hệ thống.

Em có lần đo nó ra kết quả đâu như 35%, máy đo nó réo inh ỏi. Vội vàng rút ngón tay ra, để vài phút sau đo lại, lại thấy bình thường, 97%.

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ phải đo một cái thôi thì nó mới có tính hệ thống.

Em có lần đo nó ra kết quả đâu như 35%, máy đo nó réo inh ỏi. Vội vàng rút ngón tay ra, để vài phút sau đo lại, lại thấy bình thường, 97%.
Cái khó là không biết cái nào chuẩn cụ à ?
Em cứ lấy số to cho yên tâm ;)) cơ bản thấy bản thân hô hấp tốt là OK thôi

kobold_alone

Xe hơi
Em được ra viện hôm kia sau 21 ngày nằm bệnh viện dã chiến và 2 lần test pcr. Giờđang cách ly 7 ngày ở Hải Phòng cụ ạ
21 ngày lận à. Đợt e bị là được nghỉ dưỡng bv dã chiến 12 ngày. Trong thời gian đó họ có test PCR 1 lần lúc được 7 ngày. Còn ngày 12 là test nhanh âm tính rồi cho về ( ở nhà nghỉ dưỡng 14 ngày tiếp). Nhưng muốn hết PRC thì 1 tuần sau nữa test mới hết. Lúc đó là mới tiêm 1 mũi. Còn bây giờ nhiều người tiêm 2 mũi, triệu chứng muộn nên có thể 1-2 tuần từ khi phát hiện bị covid thì test PCR đã thấy hết sạch ( không phải >30).

Viethp90

Xe tải
21 ngày lận à. Đợt e bị là được nghỉ dưỡng bv dã chiến 12 ngày. Trong thời gian đó họ có test PCR 1 lần lúc được 7 ngày. Còn ngày 12 là test nhanh âm tính rồi cho về ( ở nhà nghỉ dưỡng 14 ngày tiếp). Nhưng muốn hết PRC thì 1 tuần sau nữa test mới hết. Lúc đó là mới tiêm 1 mũi. Còn bây giờ nhiều người tiêm 2 mũi, triệu chứng muộn nên có thể 1-2 tuần từ khi phát hiện bị covid thì test PCR đã thấy hết sạch ( không phải >30).
Em thì k được test nhanh cụ à. Lên 2 lần pcr mới được xuất viện

kobold_alone

Xe hơi
Em thì k được test nhanh cụ à. Lên 2 lần pcr mới được xuất viện
chắc ngoài đó ít quá nên họ giữ lâu. Chứ e ở Bình Dương, cho về sớm còn đón khách mới được nhiều. Mà giờ 2 mũi hết rồi & cho ở nhà là chính nên họ dẹp hết bv dã chiến, kể cả việc trưng dụng trường học. Giờ còn mỗi 1 cái dã chiến và các bệnh viện phải chữa trị F0 luôn, chả phải đi đâu cả.

trancannam

Xe điện
Nó tụt xuống 90-93 cụ ạ.

Trên mạng có nhiều bài tập thở cho F0. Cụ có thể tham khảo bài này nhé.

chắc ngoài đó ít quá nên họ giữ lâu. Chứ e ở Bình Dương, cho về sớm còn đón khách mới được nhiều. Mà giờ 2 mũi hết rồi & cho ở nhà là chính nên họ dẹp hết bv dã chiến, kể cả việc trưng dụng trường học. Giờ còn mỗi 1 cái dã chiến và các bệnh viện phải chữa trị F0 luôn, chả phải đi đâu cả.
Giường nằm thì nhiều nhưng bác sĩ thì ít. Ko dẹp để làm gì.

Venetta

Xe điện
Ở đâu không biết chứ có bệnh viện ở TPHCM đã phải nhận bệnh nhân COVID-19 quá công suất rồi ạ.

Viethp90

Xe tải
Em bị ở tây ninh cụ ơi

phiêu_dạt

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ đã khỏi bệnh. Cụ nên chụp phổi xem có vấn đề gì kg.