Nhật ký đi rừng_ Hồi ức: Cheking Pù Hu

giangsuki

Xe ngựa
Các cụ xếp hàng trật tự, ngồi chiếu uống rượu chờ đi
Cụ chủ đi rừng gặp mưa nên chưa có ảnh, đợi nắng lên sẽ chụp rồi up

Morning 15a

Xe điện
Các cụ xếp hàng trật tự, ngồi chiếu uống rượu chờ đi
Cụ chủ đi rừng gặp mưa nên chưa có ảnh, đợi nắng lên sẽ chụp rồi up
rượu e uống từ chiều đến rờ phê ...đần ra rồi đây. mà vẫn đang ngó lão nhá :D

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Em làm đường HCM ở Thanh Hóa 3 năm có nghe thấy cái khu bảo tồn này tuy nhiên vì thời đó đường đi lại khó khăn nên không dám. Em ngồi hóng vậy

kentdju

Xe điện
Ngồi uống rượu từ chiều hôm qua tới giờ mà vẫn chưa thêm dược cái ảnh nào hả cụ chủ ơi

nhq73

Xe tải
Em hóng vụ đi rừng của mợ. Tiếp đi mợ

umovehd

Xe máy
Ô hay, cụ chủ đâu rồi nhể, để chúng em hóng dài cổ ra đây này, Pù Hu thì em nghe thấy rồi, dưng mà chỉ nghe tên là khu bảo tồn thiên nhiên thôi (ko biết có liên quan giề đến Pù Mát ko cụ chủ)
Đây đây đây... Em xin có mặt ạ. Xin lỗi vì để các cụ đợi lâu :P Pù Hu là khu bảo tồn thiên nhiên ở Thanh Hóa, còn Pù Mát cũng là một khu bảo tồn thiên nhiên nhưng là ở Nghệ An cụ à. Có lẽ nó liên quan đến nhau là vì Pù Hu hay Pù Mát đều là phiên ấm từ tiếng của dân tộc Thái ra ạ :D

umovehd

Xe máy
Có nhõn một cái ảnh, làm các cụ nhâm nhi ngồi đợi say khướt hết cả rồi.:D
Các cụ cứ bình tình. Em còn chưa mời các cụ uống rượu ngô, ăn cá nướng, măng mai, ngắm xòe Thái thì chưa say được đâu cụ ạ o:-)

umovehd

Xe máy

umovehd

Xe máy
Mời các cụ cùng thưởng xòe Thái, rược ngô, cá nướng, măng mai. Vừa nhâm nhi rượu vừa ngắm em gái Thái xinh rồi em xin kể tiếp ợ

PART 2: Ngày thứ nhất.

7h tập trung mà 7h kém 10 có mặt chưa thấy 1 ai, tự nhiên lo chuyến này chỉ phượt đc đến 111 Láng Hạ rùi về. Ăn xong bát phở ra mới thấy mọi người đang ngồi bên quán café ngay cạnh, giờ mới bắt đầu ăn và lai rai café. Đoàn gồm: Kieenatv, Chiến Umove, Đạt béo, bác Sơn Đặng, mình và 1 người chưa từng gặp là anh Thắng bên Active Travel. Chỉ có bác Sơn là có ôm, còn lại là 4 con ngựa sắt không nài phụ. 8h mới bắt đầu rời Hà Nội, thẳng hướng Xuân Mai rẽ đường HCM đi Cẩm Thủy - Quan Hóa - Pù Hu. Lần thứ 3 đi đường HCM, cảm xúc của mình về con đường này vẫn nguyên vẹn thế: thích những ruộng mía, ruộng ngô, sắn bao la bát ngát, thích những đoạn rào dây như hàng rào nông trại, thích những hàng cột điện cao thế như những chàng khổng lồ vươn những cánh tay dài nắm lấy nhau…
11h30 đoàn còn cách Quan Hóa 30km, ai cũng đói và mệt nhưng vẫn cố chạy đến Quan Hóa - điểm hẹn đón đoàn của anh bạn người Đức kia. Xe lao đi trên đường làng mà tốc độ thường xuyên là 50-60 km/h ai bị tụt lại là phải đuổi theo với tốc độ khoảng 70-80 km/h thì mới kịp. Tâm lý đuổi theo khiến bất cứ ai cũng dễ mắc sai lầm, và TAI NẠN ĐẦU TIÊN đã sớm xuất hiện khi chỉ còn cách điểm hẹn khoảng 10 km. Không thấy xe Đạt Béo đâu, cả đoàn quyết định dứng lại để chờ, cuối cùng cũng thấy xe nhưng người thì rách đầu gối quần bò, để lộ ra cái đầu gối đỏ máu như miếng thịt bò vừa mổ, nhìn phát sợ, thế mà nó nói không đau. May mà chỉ là xạt ngoài da nên không có nhiều máu chảy, băng bó tạm để đến Quan Hóa xử lý lại, chúng tôi lại lên đường.

1h chiều đoàn đến Quan Hóa, ông Georg đã chờ sẵn ở đó từ lúc nào, bắt tay từng người chào đón. Tôi xuống xe, balo vẫn khoác trên vai, bỏ mũ và khăn ra, ông ngạc nhiên bắt tay tôi và nói rằng thât tuyệt khi có 1 cô gái tham gia chuyến đi này. Bữa cơm đầu tiên ngon lành nhưng phải kết thúc nhanh để vào rừng cho kịp. Mùa này trời tối nhanh lắm. Đường từ đây vào bản, nói gửi xe máy để bắt đầu đi bộ còn khoảng 45’ chạy xe nữa, Ông G cùng 1 anh bên trạm kiểm lâm Pù Hu sẽ đưa chúng tôi vào đó rồi mới chia tay, để chúng tôi tự khám phá "enjoy our self". Con đường từ đây hẻo lánh và xấu dần, quanh co theo dòng sông Mã. Cảnh đẹp nhưng vì chạy đuổi thời gian nên không chụp ảnh được mấy.
3h đoàn đến bản. Tại đây anh Cường, anh Vinh kiểm lâm đã chờ sẵn cùng 3 người bản địa sẵn sàng cùng chúng tôi vào rừng. Anh Cường - trưởng phòng du lịch bảo tồn thuộc trạm kiểm lâm Pù Hu - giới thiệu đây là Bản Khoang và con suối chúng tôi sắp phải băng qua là Suối Tôn. Muốn đến được nơi hạ trại phải đi dọc suối 500m và đi khoảng 2 tiếng đường rừng, trong đó đã có vài anh em vào chuẩn bị dựng trại từ hôm trước. Chúng tôi gửi xe, khoác ba lô lên vai, thay giầy bằng đôi dép rọ mua ở Quan Hóa để lội suối.

[hình như có vấn đề gì đó các cụ ợ. Em không chèn được ảnh. Các cụ chịu khó trải nghiệm trong tưởng tượng rồi em sẽ đăng ảnh hầu các cụ sau vậy]

Chỉnh sửa cuối:

umovehd

Xe máy
Có phải mấy ảnh này không cụ
Cụ Giangsuki biết hay thế :D
Không hiểu làm sao mà em vẫn ko up được ảnh lên. Em muốn đăng ảnh theo lộ trình bài viết để các cụ đi cho nó đúng tiến trình kia
:D

giangsuki

Xe ngựa
Cụ Giangsuki biết hay thế :D
Không hiểu làm sao mà em vẫn ko up được ảnh lên. Em muốn đăng ảnh theo lộ trình bài viết để các cụ đi cho nó đúng tiến trình kia
:D
Cụ đã up bên trang kia rồi thì cụ chỉ cần kick vào ảnh, chuột phải, rồi pick vào dòng " Copy image URL" xong về đây kich vào chỗ " Chèn ảnh" rồi paste vào xong OK là được

kentdju

Xe điện
Cụ đã up bên trang kia rồi thì cụ chỉ cần kick vào ảnh, chuột phải, rồi pick vào dòng " Copy image URL" xong về đây kich vào chỗ " Chèn ảnh" rồi paste vào xong OK là được
Người ta là mợ mà lão cứ cụ, cụ là thế nào=))