[CCCĐ] Nhật ký 16 ngày Xuyên Việt hè 2024

246357CN

Xe đạp
Xuyên Việt, các thớt trên OF thì quá nhiều rồi, em chỉ góp 1 phần viewpoint nhỏ nhoi vì thực ra mỗi người đi mỗi cảnh, mỗi cảm nhận và cũng là để góp phần thúc đẩy các cụ chưa dám đi vì nghĩ nó kinh lắm nhưng thực ra nó bình thường thôi mà :) (cũng như em trước đây đâu nghĩ và đâu dám nhưng sau khi tàu ngầm OF lại có động lực và cái cớ để lên đường).
Đó, em kể lể, em tàu ngầm nên e đọc thớt của cụ italy_man và em thấy 16 ngày là hoàn toàn khả thi chứ trước toàn nghĩ là ít nhất phải 1 tháng (tất nhiên là 16 ngày chỉ là vừa đủ để chúng ta có 1 vòng XV chứ còn để vừa và đủ thì chẳng biết thế nào mà lần, mà theo e tính thì cũng phải 45 ngày nó mới bõ bèn >:)). Vậy nên cảm ơn cụ italy_man nhiều nhé, các cụ sẽ thấy là có 1 số thứ rất giống với thớt của cụ đấy nhưng tất nhiên là e có cải biên chút theo sở thích và đk của e.
Và rồi vì sao e đi được? Haizzz e cũng như các cụ thôi, làm công ăn lương nên để có thời gian đi tận 16 ngày khó lắm, em biết, chứ tiền e nghĩ ko phải là vđ lớn. Đúng dịp nghỉ 2-9 là tuần đấy chỉ có 3 ngày phải làm và học thôi (cái này rất quan trọng, thời gian không có thì phải tính toán và kêt hợp thôi), vậy là em tính nghỉ trước 1 tuần (vì tàu ngầm lâu máu lắm rồi + công việc lớn vừa hoàn thành hòm hòm + vợ e làm cùng cũng có thể xin nghỉ như e vậy nên thiên thời, địa lợi, nhân hòa là lên đường). Nhưng đời không đơn giản như thế, vợ bảo ơ thế con nghỉ nhiều quá không theo được lớp (các cụ biết đấy giờ này trẻ con đi học hết rồi mặc dù chưa đến ngày học chính thức, haizzz trẻ con bây h khổ thật đi mất), e bảo cho nó nghỉ thì sao 1 tuần có chết ai, di như này học những cái còn hơn vạn lần "học" thật vậy là cãi nhau ủm tỏi, sau 1 thời gian thương lượng, ỉ ôi chốt lại là e đi trước 1 tuần (vì tuần trước 2-9 là trẻ con phải nghỉ học cả tuần) và 2 mẹ con bay máy bay vào TPHCM sau khi e xuyên đến Cà Mau và quay trở lại HCM (tuần này trẻ con chỉ phải nghỉ 3 ngày)

Thôi lan man nhiều rồi, e vào chủ đề chính
1. Về công tác chuẩn bị: trước chuyến đi 1 tuần e có mang xe đi bảo dưỡng, thực ra là đúng trùng với lịch bảo dưỡng định kỳ của e thế nên 1 công đôi việc
2. Các thứ mang theo: e có đủ cả (bơm lốp, bộ khẩn cấp... và e thực ra cũng đi nhiều lắm rồi nên những thứ đó với e là đủ) nên chẳng cần chuẩn bị gì cả, chỉ làm thùng lavie & bò húc (món này e hay dùng và thấy hiệu quả với thùng ướp lạnh mang lên xe, chỉ cần hàng ngày làm 5, 10k đá là có cái dùng). Quần áo (mình thì đơn giản + 2 mẹ con mang vào trước đỡ phải sách máy bay) + mấy thứ lặt vặt
3. Phương tiện di chuyển: Corolla Cross 1.8V
4. Thành phần tham gia:
- Tuần đấu: only me (haizz sẽ nhiều vđ khi chỉ đi 1 mình, sau e sẽ kể)
- Tuần sau (bám biển): 2 vc & F1 (8 tuổi)
5. Và tàu ngầm OF: như e nói ở trên để học hỏi và lấy động lực. Và e đọc... và gặp thớt của cụ italy_man, e ngâm cứu và âm thầm lên lịch trình. Thực ra bây h thì dễ rồi, chỉ cần lên google map là có hết: đường đi thế nào, cần bao nhiêu thời gian, chỗ đó có ks, homestay, nhà hàng nào có thể nghỉ lại chỗ mình đi, có phù hợp với sở thích và cách đi của mình không... (trước đi Lào e chỉ cần 30p là đặt hết ks cho 1 tuần chơi, chỉ dựa vào google map)

OK mọi thứ đã ready, chỉ còn chờ ngày lên đường và đây là plan:
1: Hà Nội -> Quảng Trị -> Huế
2: Huế -> Lăng Cô
3: Lăng Cô - Măng Đen (theo kế hoạch lúc đấu là ngày này e sẽ nghỉ ở Pleiku vì tính lúc đầu là có 2 mẹ con đi cùng ngay từ đầu nên kiểu gì cũng phải đi cưỡi voi ở Bản Đôn cho trẻ con nó biết nhưng sau vì 2 mẹ con ko đi tuần đầu + bây h ko cho cưỡi voi nữa, cái này phải đọc comment em mới biết đấy, thế nên e cancel và qđ nghỉ lại ở MĐ)
4: Măng Đen - Kontum - Pleiku - Buôn Ma Thuột
5. Buôn Ma Thuột - Đà Lạt
6. Đà Lạt - TP HCM
7. HCM - Cà Mau
8. Cà Mau - Cần Thơ
9. Cần Thơ - Vũng Tàu (lúc đầu là ko tinh ở lại VT mà đi thẳng Mũi Né nên cuối cùng sẽ dư 1 ngày để nghỉ ngơi cũng tốt nhưng sau thay đổi, 2 mẹ con bay vào nên em phải quay lại HCM để đón nên qđ ở lại VT)
10. Vũng Tàu - Mũi Né
11. Mũi Né - Cam Ranh
12. Cam Ranh - Quy Nhơn
13. Quy Nhơn - Đà Nẵng
14. Đà Nẵng (tentative, có thể dành cho ngày khác)
15. Đà Nẵng - Đồng Hới
16. Đồng Hới - HN
Chúc cà nhà cụ 30H26603 có chuyến đi thú vị .

30H26603

Xe đạp
E vừa về Cần Thơ, còn chút thời gian tranh thủ viết tiếp
Ngày 3: Lăng Cô - Măng Đen (quãng đường 300km) hôm nay thì ít các activity vì chủ yếu là di chuyển
- Đặt chuông hơn 5h dậy để ngắm bình minh, mở hết cừa để đón những tia nắng đầu tiên

- 6h quyết định lại xuống biển bơi lội chút, biển vẫn trong xanh, vắng lặng, gần như 1 mình bao cả khu, chỉ lác đác 1 vài người dân địa phương dậy sớm tập thể dục, 1 mình nghĩ vẩn vơ, đúng là người dân ở đây sướng thật, được sở hữu bể bơi tự nhiên đẹp tuyệt vời free cả đời
- Bơi lội chút, 7h xuất phát đi Măng Đen, plan là tìm chỗ ăn sáng trên đường. Tuy nhiên vừa rẽ ra quốc lộ là vào luôn hầm Hải Vân sang Đà Nẵng và sau khi qua hầm, khoảng 20km đầu thì ối zồi ôi toàn biển 30, 40, 50, đường thì toàn ổ gà và đang làm, sau đó lại vào cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi nên chẳng có quán ăn nào
Lần đầu được trải nghiệm cao tốc ĐN-QN, tốc độ cho phép là 120 nhưng khoảng 50km đầu thì quá tệ, nhìn rõ sống trâu ở làn phải xe tải hay đi, ko dám chạy 120 luôn, sau đó thì có đỡ hơn nhưng vẫn tệ. Thật đúng là cao tốc ko thể chấp nhận đc. Mà ko hiểu các bố tính toán kiều gì khi mà cao tốc này thì cho chạy 120 trong khi các cao tốc mới hơn, ngon hơn lại chỉ cho chạy 80, 90. Bó tay.
Vừa hết trạm thu phí đã thấy xxx đứng chặn bắt 1 loạt tốc độ, chẳng hiểu các bố chạy kiểu gì khi mà e chuyên là thằng chạy max và chỉ có vượt xe khác lại chằng bao h bị tóm tốc độ mà các bố cứ lờ dờ bò ra đường lại bị bắt tốc độ, haizz.
- Tầm hơn 9h, hết cao tốc rẽ phải để đi MĐ, dừng lại làm bát bún riêu ăn tạm đỡ đói

Giá 25k, mà lúc gọi thanh toán hỏi đi hỏi lại 2, 3 lần mà cứ nghe ra 55, haizz bắt đầu từ vùng này dân nói khó nghe quá
- 12h30 đến được MĐ, đường đi thì ko có gì đặc biệt ngoài con đèo violac cũng bình thường, mà em thấy đường này ko có gì là xấu lắm như cụ italy_man bảo
Đến đúng h ăn trưa mà khổ đi 1 mình rẽ vào quán gà nướng ngay đầu MĐ thấy rất đông xe nhưng họ ko biết làm món gì vì gà chỉ bán cả con và lầu cả tầm tầm 2kg, úi trời thế thì em chén hết sao được. Vậy nên lại ngậm ngùi đi tiếp, thấy có quán cơm niêu rẽ vào nhưng họ lại hết cơm niêu thế là làm đĩa cơm phần
Quán đây các cụ nhé

Chỗ này là 60K
Đang ăn thì trời mưa to nhưng chỉ nửa tiếng là tạnh
13h15 về đến homestay, cái này thì e search trên google map và alo để đặt phòng, 500K

Cả chiều em lại có cái họp online thế là dự định đi loanh quanh MĐ tan biến. Họp xong đã 5h, vẫn quyết định xách xe làm 1 vòng MĐ
Hồ Dakke, cứ nghĩ nó rộng hóa ra bé tí, nước thì đục chắc do mới mưa

Có cái đài tưởng niêm liệt sỹ nhưng làm theo phong cách nhà rông

Ở MĐ vẫn còn rất nhiều biệt thự bỏ hoang

Xong quay về homestay quyết định đi ăn. Chủ homestay rất nhiệt tình, gửi cho cả list các quán ăn ngon ở MĐ, bảo có quán nào gần đi bộ được không thế là chỉ ra quán phở bò có cả lẩu nhưng đen cái là ra họ báo bán hết hàng rồi, thế là lại tiu nghỉu quay lại homestay, đ/c chủ lại giới thiệu quán khác bảo ăn cũng đc nhưng ở xa có gì e bảo họ đi xe điện qua đón, ok
Quán đây các bác nhé

Em làm đĩa thịt nai bóp thấu + 5 lon craft beer = 500k, thức ăn đồ uống ok

Đánh chén xong lại có xe điện chở về tận homestay
Không khi ở MĐ rất dễ chịu, em thấy bây h còn hơn ở ĐL mỗi tội hơi xa các trung tâm nên khó phát triển được như ĐL nhưng có khi thế lại hay chứ ko lại thành như ĐL, Sapa thì hỏng

Kết thúc ngày 3 nhẹ nhàng

30H26603

Xe đạp
Em từng đi rồi, rất ok nha. Em từng đi 2 lần, mỗi lần cỡ 16-17 ngày (xin nghỉ phép 2 tuần + cuối tuần đầu cuối nữa)
- Lần 1 thì em đi từ HN tới Phan Thiết rồi rẽ lên Đà Lạt, Tây Nguyên vòng về Hội An rồi về HN. Cung này em đánh giá là đẹp nhất, ngoài trừ không được đánh dấu điểm cuối tổ quốc là Cà Mau
- Lần 2 thì em đi từ HN tới Cà Mau rồi lộn về HCM bay về HN. Cung này ý nghĩa là đi tới Cà Mau chứ em đánh giá đi miền Tây như kiểu đi Nam Định, Thái Bình ngoài này vậy (ngoài đi ra mấy đảo như Nam Du, Phú Quốc thì đẹp hơn tý), đi cho biết chứ em k thấy đẹp. Do hết thời gian nên không chạy ngược về mà gửi xe bay ra.

Năm tới e sẽ chạy lại nhưng ưu tiên Ninh Thuận, Bình Thuận và Tây Nguyên chứ từ Phan Thiết đổ vào không phải gu của em.

Chi phí đi XV thực ra rất rẻ, rẻ ngỡ ngàng. Tính ra chi phí so với trải nghiệm thu được thì ít có tour du lịch trong/ngoài nước nào bằng. Khó nhất thu xếp thời gian thôi
Đúng rồi cụ, thời gian là cái khó nhất. E mong mãi mới được dịp này đấy ạ

30H26603

Xe đạp
Hết cao tốc cụ đi qua tx Hồng lĩnh có lối rẽ vào đường ven biển chạy dọc Thiên cầm, Cửa Nhượng, Kì Anh rồi lại rẽ ra Ql1 là ngay đầu Quảng Bình. Đường đẹp, tránh được các đoạn đường tránh đang sửa như trên.
Dạ cảm ơn cụ, chắc chiều ra e sẽ chạy cung này xem sao

30H26603

Xe đạp
Xuyên Việt thì năm nào em cũng làm 1 nhát. Chạy lung tung chả cần kế hoạch gì cả,thích chỗ nào thì lượn chỗ đó. Vấn đề lkhó nhất à tìm bạn đông hành chứ đi một mình thì buồn
Chắc cụ tỉ phú thời gian mới làm đc như thế chứ e làm công ăn lương thì chịu nhưng đúng là mỗi người lại có cái khó riêng

30H26603

Xe đạp
giá vé thăm đại nội và các cung lăng tẩm cao thật :( e lót dép hóng chuyến đi của gia đình cụ và chúc đoàn có chuyến đi vui vẻ, nhiều trải nghiệm và an toàn trên toàn bộ hành trình của mình.
Cảm ơn cụ nhiều

Civic TN

Xe lăn
Hết cao tốc cụ đi qua tx Hồng lĩnh có lối rẽ vào đường ven biển chạy dọc Thiên cầm, Cửa Nhượng, Kì Anh rồi lại rẽ ra Ql1 là ngay đầu Quảng Bình. Đường đẹp, tránh được các đoạn đường tránh đang sửa như trên.
E đang ở Đồng Hới, mai về. Muốn đi đường ven biển thì điểm bắt đầu ở điểm nào cụ nhỉ? (Có mốc nào đấy cho e GGmap với =)) )

• Vodka
Reactions: rfs

nuidoi79

Xe đạp
E đang ở Đồng Hới, mai về. Muốn đi đường ven biển thì điểm bắt đầu ở điểm nào cụ nhỉ? (Có mốc nào đấy cho e GGmap với =)) )
Bác gg map Rú Đọ - Thiên Cầm - Vinpearl Cửa Sót - Cửa lò nhé

caisua

Xe lăn
Buôn Đôn ko cho cưỡi voi nhưng Buôn Jun lại có (0344470515 cách BMT 50km hướng về ĐL), nhưng chắc giờ này cụ đến Đà Lạt mất rồi
Đợt chạy vào Đà Lạt rồi quay ra trong 12 ngày Tết vừa rồi bọn 2K nhà em thích nhất mấy thứ: cưỡi con voi Thông Giăng nhà anh Piếp, cưỡi đà điểu và xe leo cồn cát ở Bàu Trắng Mũi Né, thăm vườn thú Tiên Tiến Farm & Zoo Phan Rang ở Ninh Thuận
Tết năm sau nhà em bay luôn SG rồi thuê 4B làm 1 tour 2 tuần cho hết khu vực phía Nam luôn

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka

Civic TN

Xe lăn
Bác gg map Rú Đọ - Thiên Cầm - Vinpearl Cửa Sót - Cửa lò nhé
Thank cụ. E vừa về đến nhà.
Sáng nay e chạy từ Đồng Hới, đến chỗ Mường Thanh Kỳ Anh thì e rẽ phải vào, đi 1 đoạn thì rẽ trái rồi chạy dọc theo map (thấy map ghi là Đường ven biển). E đi đến Hồng Lĩnh thì nhập vào cao tốc. Ko biết là có đúng đường cụ chỉ ko?
Đường e đi thì mặt đường có đoạn hơi xấu (vá víu nhiều), có một đoạn khoảng 500m chưa trả nhựa (làm gấu e bảo quay lại nhưng mà e cương quyết đi tiếp =)) )

• Vodka

cerato87

Xe tải
Thank cụ. E vừa về đến nhà.
Sáng nay e chạy từ Đồng Hới, đến chỗ Mường Thanh Kỳ Anh thì e rẽ phải vào, đi 1 đoạn thì rẽ trái rồi chạy dọc theo map (thấy map ghi là Đường ven biển). E đi đến Hồng Lĩnh thì nhập vào cao tốc. Ko biết là có đúng đường cụ chỉ ko?
Đường e đi thì mặt đường có đoạn hơi xấu (vá víu nhiều), có một đoạn khoảng 500m chưa trả nhựa (làm gấu e bảo quay lại nhưng mà e cương quyết đi tiếp =)) )
Đoạn 500m này em thấy mấy xe chạy ngược mới dám đi vào, nhìn ghê quá 🥲

Civic TN

Xe lăn
Đoạn 500m này em thấy mấy xe chạy ngược mới dám đi vào, nhìn ghê quá 🥲
Gấu e thì bắt quay đầu, e nhìn thấy nhiều biển báo xa xa, nên baot thử phát cho biết, may mà ok :))

quangkhang8714

Xe buýt
Gấu e thì bắt quay đầu, e nhìn thấy nhiều biển báo xa xa, nên baot thử phát cho biết, may mà ok :))
e tưởng đoạn xấu đấy map nó chỉ rẽ trái, r đi theo hình chữ U là ok.Đầu t8 e chạy thì chạy thẳng, ko nghe map. hôm sau về chạy theo map thì ok.đúng là đoạn đấy ổ voi nhiều cụ ạ :)

Bố ku Kem

Xe hơi
Em từng đi rồi, rất ok nha. Em từng đi 2 lần, mỗi lần cỡ 16-17 ngày (xin nghỉ phép 2 tuần + cuối tuần đầu cuối nữa)
- Lần 1 thì em đi từ HN tới Phan Thiết rồi rẽ lên Đà Lạt, Tây Nguyên vòng về Hội An rồi về HN. Cung này em đánh giá là đẹp nhất, ngoài trừ không được đánh dấu điểm cuối tổ quốc là Cà Mau
- Lần 2 thì em đi từ HN tới Cà Mau rồi lộn về HCM bay về HN. Cung này ý nghĩa là đi tới Cà Mau chứ em đánh giá đi miền Tây như kiểu đi Nam Định, Thái Bình ngoài này vậy (ngoài đi ra mấy đảo như Nam Du, Phú Quốc thì đẹp hơn tý), đi cho biết chứ em k thấy đẹp. Do hết thời gian nên không chạy ngược về mà gửi xe bay ra.

Năm tới e sẽ chạy lại nhưng ưu tiên Ninh Thuận, Bình Thuận và Tây Nguyên chứ từ Phan Thiết đổ vào không phải gu của em.

Chi phí đi XV thực ra rất rẻ, rẻ ngỡ ngàng. Tính ra chi phí so với trải nghiệm thu được thì ít có tour du lịch trong/ngoài nước nào bằng. Khó nhất thu xếp thời gian thôi
Cảm ơn cụ !
Đúng ý em quá. Chạy cả 2 chiều được thì cũng thích mà mất nhiều thời gian quá :D