[Funland] Nhật Bản: Từ cường quốc công nghệ băng cassette Sony đến kẻ 'ra rìa' trong cuộc chơi chip điện tử

phamhungbs

Xe điện
Lấy thông tin từ Genk thì cũng chỉ là đọc cho vui thôi. Genk cũng nên có gắng dịch nội dung cho chính xác là đã may mắn lắm rồi. Chuyện to quá em ngồi hóng.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Nhật chưa và không bao giờ đủ khả năng để sản xuất họ nhà nix (Sparc của Sun và Power của IBM), nhưng đủ khả năng làm OEM, điển hình nhất cho tới thời bây giờ là Fujitsu. E làm việc với Sun từ những năm 2004, và code 1 phần outsource ra ngoài ở tích hợp đối với dòng máy chủ SunFire và M sau này.

Năm 2019, Fujitsu giời thiệu mảng xe tự hành thông minh, ở Việt Nam, phải nói là rất ấn tượng.
Cái ý em ko hiểu lắm. Em chỉ biết trên phân OEM vì có cả redesign 'For HPC loads Fujitsu builds specialized SPARC64 fx processors with a new instruction extensions set, called HPC-ACE (High Performance Computing – Arithmetic Computational Extensions). '
Dòng ARM cũng thế cụ ạ 'The A64FX is a 64-bit ARM architecture microprocessor designed by Fujitsu. '

finderman252

Xe hơi
Thực ra ngành bán dẫn Nhật vẫn rất mạnh. Đi khắp các nhà máy đúc chíp như SMIC, TSMC, Intel … thì luôn có sự hiện diện của screen, TEl .

Rivers

Xe container
Nhật tương lai sẽ bị Tàu vả cho nhát 1 bất cứ kinh tế hay quân sự.
Lịch sử chỉ thấy Nhất bửn vả Tàu chứ chưa thấy Tàu làm gì ra hồn, giờ đóng cái tàu sân bay còn chưa xong đòi đi đánh đảo quốc như thằng Nhật.

Hooks

Xe tăng
Theo trend, Nhật bắt đầu cấm du học sinh TQ học các ngành có liên quan trực tiếp hoặc gián tiếp tới quốc phòng.

Như vậy là về công nghệ, Nhật vẫn có nhiều thứ câc nước khác thèm muốn

Đại Ba

Xe điện
Sự phát triển cũng như suy vong đều có chu kỳ.

Vì thua trong chiến tranh TG thứ 2, Nhật Bản đã vùng lên trên mặt trận kinh tế, lấy nỗi hận bại trận làm động lực. Vì thế, họ đã thành công.

Sau thành công là tự mãn. Sự tự mãn đã khiến họ ngày nay thua trận.

Ngày nay, nếu họ nhận ra họ đã thua trên mặt trận kinh tế thì nỗi hận bại trận sẽ giúp họ thành công trong tương lai. Nếu ko nhận ra, họ sẽ trở thành con số 0.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Nhật chưa và không bao giờ đủ khả năng để sản xuất họ nhà nix (Sparc của Sun và Power của IBM), nhưng đủ khả năng làm OEM, điển hình nhất cho tới thời bây giờ là Fujitsu. E làm việc với Sun từ những năm 2004, và code 1 phần outsource ra ngoài ở tích hợp đối với dòng máy chủ SunFire và M sau này.

Năm 2019, Fujitsu giời thiệu mảng xe tự hành thông minh, ở Việt Nam, phải nói là rất ấn tượng.
Em ấn tượng quả Robot tự đạp xe đạp của Sony hơn
Em nghĩ ý tưởng rất hay, phỏng sinh học, nhưng ai dám khẳng định là nó khả thi, chỉ bằng máy móc.
Vật lý, cơ khí, điện tử Nhật thế là công nghệ lõi rồi
Báo chí cũng không hẳn fair với dân da vàng, nên ai nghĩ ra cái gì trước và làm được trước, chỉ hơn kém nhau 1 giây 1 phút cũng khó biết thực sự lắm.
Ngày xưa đi học, 1 định luật mà có 2 tên, Nga-Mỹ, ông nào cũng nhận của mình.

P/s ngày xưa có đồ chơi con quay chạy pin, tự cân bằng của em rể Hà văn Thắm
Em biết trước lúc làm cái đó, tranh luận nhiều lắm.
Nó là nguyên lý vật lý. Ko ai dám khẳng định là nó sẽ chạy được hoặc đứng được
Một sự việc tưởng như đơn giản nhưng có người sẽ bảo điên, tâm thần
Công nghệ lõi, đến lúc ra sản phẩm thì dễ, hiểu những cái tưởng như đơn giản mới là khó.

Chỉnh sửa cuối:

NovRainInFall

Xe tăng
Cái ý em ko hiểu lắm. Em chỉ biết trên phân OEM vì có cả redesign 'For HPC loads Fujitsu builds specialized SPARC64 fx processors with a new instruction extensions set, called HPC-ACE (High Performance Computing – Arithmetic Computational Extensions). '
Dòng ARM cũng thế cụ ạ 'The A64FX is a 64-bit ARM architecture microprocessor designed by Fujitsu. '
Đó là OEM cụ ạ, không phải là manufacturer.

Cái gọi là HPC đó, thật ra là 1 nền tảng platform, chuẩn phải là solution chứ chưa được gọi là platform dựa trên kiến trúc của dòng chip Sparc. Sun có 2 loại, 1 là SPARC, thuộc Unix, luôn là 64bit, 2 là Intel x86_64. Fujitsu thiết kế nên HPC để tối ưu hoá (optimization) nhằm dành sức mạnh của kiến trúc xử lý nix cho các tác vụ mở rộng sau này, đơn cử như bây giờ là IoT.

ARM thì sau này rồi, e cũng không rõ. E không còn code nữa, bỏ dần từ 2014, giờ già rồi, chịu, ko ngồi viết hay thiết kế đc module, thời của e vẫn đang là mainframe (zO/S IBM), sau dịch chuyển sang dần Enterprise (Power IBM & HP Unix BOS, Solaris Sun - riêng thằng Sun này, e cũng có chút tự hào khi góp phần 1 hạt cát vào cái SunCluster của nó, version 3.2). Còn bây giờ thì chuyển sang nghê chém gió và trông xe dịch vụ là chính ;))

Mà Fujitsu giờ vẫn quản lý = SAP phỏng cụ?

Chỉnh sửa cuối:

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Đó là OEM cụ ạ, không phải là manufacturer.

Cái gọi là HPC đó, thật ra là 1 nền tảng platform, chuẩn phải là solution chứ chưa được gọi là platform dựa trên kiến trúc của dòng chip Sparc. Sun có 2 loại, 1 là SPARC, thuộc Unix, luôn là 64bit, 2 là Intel x86_64. Fujitsu thiết kế nên HPC để tối ưu hoá (optimization) nhằm dành sức mạnh của kiến trúc xử lý nix cho các tác vụ mở rộng sau này, đơn cử như bây giờ là IoT.

ARM thì sau này rồi, e cũng không rõ. E không còn code nữa, bỏ dần từ 2014, giờ già rồi, chịu, ko ngồi viết hay thiết kế đc module, thời của e vẫn đang là mainframe, sau dịch chuyển sang dần Enterprise. Còn bây giờ thì chuyển sang nghê chém gió và trông xe dịch vụ là chính ;))

Mà Fujitsu giờ vẫn quản lý = SAP phỏng cụ?
Em ko biết giờ họ làm gì vì em làm từ năm 98
Theo em hiểu Fujitsu phải design HPC extension, là cả phần vật lý, architect của processor cụ ạ.
Vì em ko phải bên IT

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Nếu so Nhật với Tàu thì thực ra Tàu cũng dựa trên license của Tây
Họ phát triển thêm thế nào thì họ bí mật, nên ko ai đánh giá được
Em chả tin phần đấy đáng giá dẫn đầu thế giới

NovRainInFall

Xe tăng
Em ko biết giờ họ làm gì vì em làm từ năm 98
Theo em hiểu Fujitsu phải design HPC extension, là cả phần vật lý, architect của processor cụ ạ.
Vì em ko phải bên IT
Họ design là đúng rồi cụ, kiến trúc cũng vẫn phải redesign lại, nhưng dựa trên thằng sparc, do đó e mới nói là OEM. Về bản chất họ làm mới lại chứ không phải tự mình xây ra từ a->z, trong giới core, chỉ cần a dùng 1 pattenr thôi, thì cũng phải ghi rõ ra, và mặc nhiên cái pát tờn đó đóng góp 1 phần từ nhỏ tới lớn vào sản phẩm của a. Legal thì e ko rõ, cái đó chỉ là cách gọi đơn thuần, và thực ra thì e cũng chưa bao giờ làm việc trực tiếp với Fujitsu cả, nên chuyện cụ nói thì e cũng chỉ phân tích dựa trên những gì mình biết.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Họ design là đúng rồi cụ, kiến trúc cũng vẫn phải redesign lại, nhưng dựa trên thằng sparc, do đó e mới nói là OEM. Về bản chất họ làm mới lại chứ không phải tự mình xây ra từ a->z, trong giới core, chỉ cần a dùng 1 pattenr thôi, thì cũng phải ghi rõ ra, và mặc nhiên cái pát tờn đó đóng góp 1 phần từ nhỏ tới lớn vào sản phẩm của a. Legal thì e ko rõ, cái đó chỉ là cách gọi đơn thuần, và thực ra thì e cũng chưa bao giờ làm việc trực tiếp với Fujitsu cả, nên chuyện cụ nói thì e cũng chỉ phân tích dựa trên những gì mình biết.
Vầng em cũng chịu, riêng về cái ý.
Tàu thì cũng chả A->Z, nếu cụ ko so với Tàu thì OK

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Chưa hiểu ý cụ? Đang ở Nhật sao lại phi phát sang Tàu vậy? :D
À thế thì em không nói Nhật nghĩ ra processor đâu cụ
Vì cụ thớt có 1 ý là Nhật bị Tàu vượt
Nên em bác ý đó, vì cả 2 đều dựa trên vai người khổng lồ, mỗi bên tự phát triển thêm, 1 bên công khai, 1 bên chuyên đi 'hù'

Patriots

Xe lăn
Nói như các cụ thì Đức còn tạch trước Nhật, Nhật nó còn máy ảnh. Đức thì tượng đài Laica phá sản, điện tử dân dụng thì các hãng Đức phá sản hết rồi, từ Grundig, cao cấp như Löwe tạch hết. Bọn G7 nó mạnh về công nghiệp nặng, các mảng khác là loại bỏ rồi

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Nói như các cụ thì Đức còn tạch trước Nhật, Nhật nó còn máy ảnh. Đức thì tượng đài Laica phá sản, điện tử dân dụng thì các hãng Đức phá sản hết rồi, từ Grundig, cao cấp như Löwe tạch hết. Bọn G7 nó mạnh về công nghiệp nặng, các mảng khác là loại bỏ rồi
Thế em mới bảo có công nghiệp quốc phòng nó khác hơn
Đức có, Nhật ko có
Đức có xe tăng, ko rõ Nhật có máy bay ko.

Rockport Avior

Xe tăng
Tôi thấy lĩnh vực xe hơi của Nhật cũng đang tiềm tàng nguy cơ bị tụt hậu....xe Nhật chậm đổi mới. Có những con xe Toyota hàng mấy thập kỷ mà động cơ và hộp số vẫn y chang, không hề có cải tiến gì.
Cái này em e rằng cụ đang ngồi đáy giếng!
Ô tô nào mà mấy chục năm vẫn giữ nguyên động cơ hộp số thế cụ, nghe giống mấy ông nông dân fan xe Hàn quá. Cụ đừng lôi mấy cái hộp số MT vào nhé, vì riêng cái hộp số này thì trăm năm nữa chắc chỉ vậy, và nó còn tồn tại là để dành cho một tệp khách hàng riêng! Cụ cũng đừng nhìn mấy con Ỉn hay Vios ở VN mà nâng cao quan điểm nhé. Vì sản phẩm nó theo phân khúc thị trường.

Rockport Avior

Xe tăng
Nhật chết dần rồi mấy tập đoàn nhật bảo thủ số 1 thế giới.Bị khựa vượt sắp tới còn bị hàn vượt.Dân số thì già cỗi tầm 50 năm nữa thì 40% dân số nhật trên 60 tuổi thì làm ăn gì nữa
Khựa nó vượt Nhật ở những mảng nào hả cụ???

Rockport Avior

Xe tăng
Thế em mới bảo có công nghiệp quốc phòng nó khác hơn
Đức có, Nhật ko có
Đức có xe tăng, ko rõ Nhật có máy bay ko.
Nhật nó vẫn sản xuất F35 cho Mẽo đó cụ!... Khi cần thì tự chế tạo cũng nhanh thôi.