[CCCĐ] Nhât bản - Con người, ẩm thực, Ô tô và các thứ khác....

HorsePower

Xe container
"Đến hẹn lại lên". Những chuyến đi dù đã lên lịch, chuẩn bị kế hoạch, giấy tờ, hìu...và cả ít đồ ăn nữa...nhưng luôn đem lại cảm giác mới, cảm xúc mới.
Nhật bản với em luôn có 1 vị trí đặc biệt. Tiếp xúc với con người Nhật bản chăm chỉ, khiêm nhường, luôn tôn trọng cộng đồng, coi trọng mọi người xung quanh em cũng không khỏi đặt những câu hỏi đầy mâu thuẫn về đất nước Nhật những năm 30,40 của TK trước, reo rắc kinh hoàng lên hầu khắp các nước Châu Á Thái bình Dương. Những cảnh thảm sát người dân Trung Quốc, Đông Nam Á, Việt nam qua những thước phim đen trắng u ám...càng làm cho những hình ảnh về Con người Nhật ngày nay, nước Nhật ngày nay và quá khứ càng trở nên mâu thuẫn.
Có thể giải thích bằng Chính trị, Kinh tế, thời thế....nhưng có những cái về mặt con người thì không thể giải thích được.
Em không định mở Thớt này để lấy sự so sánh giữa hiện tại và quá khứ, cũng như cố công giải nghĩa 1 cái gì...nhưng cái suy nghĩ kia cứ vấn vương làm em cứ phải viết dông dài.
Lần này em đến Nhật là lần thứ 6. Lại sẽ ở đúng Khách sạn lần trước sang nên mọi thứ tương đối quen thuộc. Tuy nhiên sống đâu quen đấy. Lâu lâu không quay lại lần này sang em lại có cảm giác khá mới mẻ.
Chuyến bay như thường lệ HN-NARITA vào 23:55 phút. Sân bay nội bài vẫn vậy. Em không mất công tả nữa, vả lại đêm đó đông quá. Thủ tục khá mất thời gian nên em chả chụp gì. Sau khi vào phòng chờ rồi thì duỗi chân duỗi tay 1 tí là lên Tàu bay.
Chụp nhanh cái khoang máy bay cho nó có đầu đuôi:

Chuyến bay tốt đẹp, sau hơn 5 giờ đồng hồ vịnh Tokyo lấp ló dưới mây

Bờ biển trải dài. Em lại nhớ đến cái vụ sóng thần ở Fukushima...à mà nói đến Fukushima, lần này em cũng mò lên đấy...chuyện đó em kể sau.

Máy bay nghiêng mình lấy góc hạ cánh:

Ruộng vườn cũng nhỏ như bên ta nhưng vuông vắn đến kỳ lạ:

HorsePower

Xe container
Sân bay Narita giờ băt đầu thể hiện bộ mặt cũ kỹ, mỏi mệt. Xưa là niềm kiêu hãnh của nước Nhật, giờ nhường ngôi vương cho các sân bay của các nước mới nổi, hào nhoáng và hiện đại.
Em sang đến nơi là gần 6g sáng nên khá vắng vẻ. Chính cái vắng vẻ làm mình mất thời gian vì toàn bộ bàn An ninh cửa khẩu nhập cảnh chỉ có 3,4 bàn làm việc. 2 chuyến bay xuống là xếp hàng cả giờ đồng hồ. Cả đêm không ngủ được vì chuyến bay lửng lơ, chả ngắn, chả dài nên mắt mũi em cứ cay xè. Khai nhập nhằng cái giấy nhập cảnh và giấy hải quan em nhẫn nại chờ đợi. Đâu đâu cũng cấm quay phim chụp ảnh nên em off hoàn toàn vụ sân bay. Nhưng có 1 chị, chắc Việt mình vô tư cầm cái máy to tướng xoạch xoạch...nhằm thẳng mặt bạn xoạch xoạch....ấy thế mà chả ai nhắc.
Trong sân bay e phải di chuyển bằng cái tàu này:

Chụp vội cái sân bay:

Sau khi lấy hành lý. qua hải quan em chào thân thiện. Cậu Nhật phải làm ca sớm mặt mũi cũng đần đần giống em gật cái đầu rồi mời em qua.
Mấy cái món Việt mình ngon lành nhập cảnh vaòi Nhật...keke...
Nhật là nghiêm lắm. Tuyệt đối không mang đồ thực phẩm vào Nhật. Người ta không những bắt vứt đi mà còn gây rắc rối....
Em ra đến Meeting point chờ người ra đón:

Bảng thông báo giờ bay, hạ rõ ràng:(Nghĩ đến cái màn hình TV thông báo giờ bay của mình mà phì cười)

Air Asia có mặt cả ở đây:

HorsePower

Xe container
Đặc sản Nhật đây:
Chi tiết đến từng chi tiết...keke...
Cái này để nhốt con nít vào cho phụ huynh đi giải quyết. Đặt ở trong luôn.
Cái cần hạ xuống, đặt con vào, gạt lên là khỏi phải đi đâu, tha hồ giãy đạp:

Những chiếc xe Bus cũ kỹ, nói là cũ nhưng rất tốt, vì người Nhật làm ra để dùng mãi, chứ không phải để thay đổi.

Đường phố ra khỏi sân bay:

Soát vé Bắc Thăng Long, Nội bài made in Nhật:

Ở Khách sạn này chắc chết, ngay gần Sân bay.

Xe chạy gần 2 tiếng thì đến KS.
Cái này em may mắn được các bạn sắp xếp ở đây: 5 cái sao mà cũng phìng phường thôi ạ:

Cỡ đâu hơn 40 tầng, nhìn lên rơi cả nón:

Xưa thú thật với các Cụ. cái nhà này em thấy nó như 1 kỳ quan thế giới...giờ ta có đầu tiên thì Daewoo, sau đến Melia, rồi cái Khách sạn giảng Võ 11 tầng cũng thêm tòa tháp ngót 2,3 chục tầng....giờ lại KeangNam 72 tầng thì em thấy cũng mừng cho nhà ta:
Ngó quanh tí:

.....

Giờ Check in tận 2g chiều. Còn những 3,4 tiếng nữa. em free walk tới ga Shinjuku:
Bụng đã đói em làm tạm cái Subway fast food này:

Lúc ra nó thế này: 680 Yên. Khoảng 180k. Các Cụ bẩu Đắt hay rẻ ạ?

• Vodka
Reactions: ZHZ

Suzz

Xe điện
Kụ đi Nhật sướng thế, công nhận cái ghế giữ trẻ hay, mỗi tội trẻ mà gào khóc thì sao nhể

HorsePower

Xe container
Trời hửng nắng như chào mừng kẻ lạ mặt:

Con phố nhỏ nối liền KS ra ga.
Trên vỉa hè chỗ nào cũng có vạch vàng có gờ nổi cho ngừoi kiếm thị đi:

1 cửa hàng điện tử, 4 tầng bán đủ mọi thứ:

Iphone5 bán khá nhiều:

Khách vào táy máy thoải mái:

Quạ quạ. Chú này đậu cột đèn xanh đỏ lần trước tí ị 1 phát vào người em:

Quảng trường trung tâm ga Shinjuku:

Tòa tháp gì giống sân Vận động Tổ chim bên China:

Soi mình dưới nắng:

.............

Hôm nay e chỉ loanh quanh nên không đi tàu. 2g còn về check in KS. Ngó lên nhà ga:

Mọi người đang hối hả:

Ngừoi Nhật giờ em thấy không bụi như trước, hay chăc trào lưu hippi đã xưa quá. Trước em sang toàn tóc tai xanh đỏ, mào gà mào lợn...quái đản...mà giờ không thấy. Ngay cả đám du thủ du thực bên sân ga chuyên bán heroin cũng ít...các hoạt động đó chắc chuyển vào các nhà hàng quá Bar...cái này em không biết, chỉ đoán già non vậy thôi cho câu chuyện thêm sinh động:

HorsePower

Xe container
Kụ đi Nhật sướng thế, công nhận cái ghế giữ trẻ hay, mỗi tội trẻ mà gào khóc thì sao nhể
Sướng lắm Cụ. Nhật đắt đỏ, Cuối tháng trả tiền tiêu thẻ méo cái mặt...keke....

HorsePower

Xe container
Nhìn cái nhà yêu quá nên lại ngoái lại làm cái nữa:

Thanh niên:

Xe này là xe gì mà toàn các nhân vật hoạt hình, nhạc nhẽo ầm ĩ:

Bâng quơ:

Cái này e thích:

Phố phường dưới nắng:

Tí xe cộ:

....

Khát rồi em mua lon nước 100Yen:

Nơi đây xưa là siêu thị to mà giờ thấy be bé:

Cụ ngồi chờ ai?

Siêu thị BIG CAMERA chỉ dẫn đầy đủ các tầng bán hàng. Rất rõ ràng, màu sắc cũng dễ phân biệt...
Nhưng có cái quan trọng nhất là Tiếng Anh thì chả có...keke...

Bỗng có con phố nhỏ toàn xe đạp:

Xe bên này đăng ký đàng hoàng. Số hiệu....nhìn tưởng để xe vô tình như bên Châu Âu nhưng thật ra có tổ chức hết:

Ngẩng lên tí:

Tạm thời thế. Hẹn các Cụ sau!

buonma

Xe hơi
Hay quá...lót dép hóng cụ.. :P:P

quyetthang

Xe tăng
Đi ngủ mai hóng tiếp :)

Civic TN

Xe lăn
E cũng đặt viên gạch để hóng

chuotlang

Xe lừa
Chúc mừng cụ đã đặt chân đến Nhật

KO biết Uniqlo bên đó thế nào chứ bên em bị tảy chay, giá rẻ như bùn, 10-15$ quần sooc ko ai mua

Chỉnh sửa cuối:

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Nhật đẹp quá cụ ơi! cháu chỉ mới transit 6 tiếng qua đây chứ chưa vào nhật nên cũng tò mò cách đây 4 năm cũng xin visa xong hết nhưng kế hoạch thay đổi nên thôi,hóng tiếp hành trình của cụ!

King Cat

Xe buýt
HorsePower; Những chiếc xe Bus cũ kỹ nói:
http://i1154.photobucket.com/albums/p525/sonviolinvnam/Japan%202012/IMG_1704.jpg[/IMG]

Em thấy hình như chiếc xe bên phải là xe Hàn phỏng cụ?

acc_75

Xe điện
Đường phố thì sạch thôi rồi, đi tất trắng dọc phố mà không bị đen. mỏi chân đâu ngồi bệt luôn ở đó cũng không bẩn quần. Trạm thu phí giao thông thì chẳng có ma nào, tự động 100%.

toyota_ls

Xe tải
em lót dép hóng .tiếp đi cụ

hamcuare!

Xe container
Ngưỡng mộ cụ vì khả năng đi và được đi,
đời e ước mơ được đi nhiều để biết nhiều, nhưng giấc mơ mãi chỉ là giấc mơ!
ảnh cụ đẹp, văn phong minh họa rất dí dỏm, có hồn ạ.

HorsePower

Xe container
Hay quá...lót dép hóng cụ.. :P:P
Cho Cụ mượn đôi guốc Nhật luôn
Đi ngủ mai hóng tiếp :)
Tiếp tiếp. Có ngay. có ngay
E cũng đặt viên gạch để hóng
Có Cụ ThaiPhuot kêu bê cả lò gạch mà phì cười...keke...
hay quá..đang có bà chị làm dâu bên đấy..mới đi đc mấy tháng..lại nhớ
Thê Cụ nhớ Nhật hay nhớ BÀ CHỊ DÂU?
Chúc mừng cụ đã đặt chân đến Nhật

KO biết Uniqlo bên đó thế nào chứ bên em bị tảy chay, giá rẻ như bùn, 10-15$ quần sooc ko ai mua
Em không biết cái đấy là gì???
Ngố nghê cơ.
Bên Nhật em sang đúng vào dịp Holiday của China. Các cửa hàng DUTY FREE ở AKIBAHARA mùa này gặt kinh mà giờ không có lấy 1 khách.
Nhật đẹp quá cụ ơi! cháu chỉ mới transit 6 tiếng qua đây chứ chưa vào nhật nên cũng tò mò cách đây 4 năm cũng xin visa xong hết nhưng kế hoạch thay đổi nên thôi,hóng tiếp hành trình của cụ!
Em sang nhiều mà vẫn thấy đẹp và đi từ ngạc nhiên này sang ngạc nhiên khác.
HorsePower; Những chiếc xe Bus cũ kỹ nói:
http://i1154.photobucket.com/albums/p525/sonviolinvnam/Japan%202012/IMG_1704.jpg[/IMG]

Em thấy hình như chiếc xe bên phải là xe Hàn phỏng cụ?
Không 1 bóng xe Hàn.
Đường phố thì sạch thôi rồi, đi tất trắng dọc phố mà không bị đen. mỏi chân đâu ngồi bệt luôn ở đó cũng không bẩn quần. Trạm thu phí giao thông thì chẳng có ma nào, tự động 100%.
Em cũng thế, nhưng đi tất đen nên chả thấy bẩn...keke...
Dân số Nhật đang già hóa. Các lao động toàn lớn tuổi. Nghe đâu Nhật lại sắp tăng tuổi về hưu lên.
Mình cứ chê Nhật là văn hóa đồi trụy, phim ảnh khiêu dâm...nhưng thật ra người ta cũng có vấn đề về xã hội, xã hội làm con người ta bị máy móc..khô khan nên rất cần mấy món kia ạ.
em lót dép hóng .tiếp đi cụ
Tặng cụ đôi guốc Nhật
Ngưỡng mộ cụ vì khả năng đi và được đi,
đời e ước mơ được đi nhiều để biết nhiều, nhưng giấc mơ mãi chỉ là giấc mơ!
ảnh cụ đẹp, văn phong minh họa rất dí dỏm, có hồn ạ.
Ảnh đẹp em không dám nhận vì e chụp bằng máy Du Lịch. (Cụ Chuột thấy thế đừng có mà cười đấy)
Văn thì em chỉ muốn minh chứng cho cô giáo lớp 3 của em cho em 2 điểm văn là em cũng biết viết cái Chữ, cái câu có đầu có đuôi thôi ạ...keke...

HorsePower

Xe container
Tiêu đề em có nói đến Con Người Nhật, nhưng thật ra để đi sâu em chẳng có điều kiện và cũng chẳng biết. CHỉ là các hình ảnh về con người thôi:

Taxi vẫn dùng loại CROWN như xưa...nhưng rất mới. Không biết ngừoi ta sản xuất bên cạnh CROWN đời mới vẫn SX loại cổ điển này?

Đường phố TOKYO bao giờ cũng tấp nập. Nhưng làm sao so được với HN về độ hỗn loạn..keke...

Nơi này bán đồ điện tử. Tất tật các kiểu các loại. Có cái toàn tiếng Nhật...em chẳng hiểu để làm gì.
Nhưng ở đây vẫn đắt so với AKIBAHARA, 1 quận chuyên đồ điện tử. Đồ mới, cũ, Nhật, Đài Loan...đủ hết

Loanh quanh rồi đến giờ nhận phòn KS em về:

Qua cái ngõ ZOOM vào cái quả gì tròn tròn...định bụng sẽ đến xem nhà cửa kiểu gì mà như quả bóng GOLF mà cuối cùng em cũng không qua dc/

Sảnh KS KEIO PLAZA HOTEL

Thang máy:

Thay Hoa tươi hàng ngày:

Đèn đuốc:

View từ của sổ phòng e:

.............

Trời quang nên nhòm được xa:

Tiếp:

Trèo lên căn gác cao cao,
Nhìn xuống dưới đất, thấy...Kinh bỏ m...

Lên:

Hành lang KS:

Phòng em đây:

Chỗ này em khò:

Món này hồi năm 1999 em sang đã có, giờ vẫn thế. (ở mình giờ bán đầy)
Nhấn cái nút là nó phun xèo xèo...
Phê đấy ạ.