[Funland] Nhập khẩu cho con mình vào nhà người thân có khó khăn và tốn kém?

selfer

Xe buýt
Chào các cụ?

Em đang tính nhập khẩu cho con bé nhà em vào nhà em ruột em (cô ruột của cháu) để cháu đi học lớp 1 gần nhà (nhà chỗ em thuê).

Cháu hiện hộ khẩu ở SG cùng mẹ, còn em lại hộ khẩu ở HN, nhưng nếu nhập cháu vào hộ khẩu của em thì đi học hơi xa, phải qua đường nhiều xe to, contaner... nói chung là nguy hiểm hơn.

Hộ khẩu em gái em(cô ruột cháu) thì gần trường cấp 1 mà em định cho cháu học hơn, đi bộ đi học đc.

Có cụ nào từng chuyển khẩu tương tự em chưa, nếu rồi hẳn cụ rành thủ tục chỉ bảo giúp em vài đường với ạ? Đặc biệt là khoản chi phí trà nước đến lúc xong việc tầm bao nhiêu vậy các cụ?

E có hỏi bên quận thì quận bảo khó khăn và tốn kém đó vì mấu chốt là con em chỉ nhập khẩu trên giấy tờ chứ thực tế không có sống ở nhà cô, nên phải có sự đồng ý của cấp công.an quản lý khu vực đó và cả phường chỗ đó nữa. Đại loại em hiểu là họ dạo đầu để ra giá, mà em không biết giá thị trường thực tế tầm bao nhiêu để đu theo nên mong các cụ có trải qua rồi thì bật mí giúp em phát, chứ ù ù cạc cạc khéo em bị quay và vặt chụi thùi lụi quá :P

Cám ơn các cụ :)

Chỉnh sửa cuối:
Theo em cụ nên làm kiểu vợ chồng cụ đi làm xa ủy quyền cho em nuôi cháu, cái này ra ủy ban làm giấy xác nhận và chuyển hộ khẩu cho cháu, trong quá trình chuyển công an sẽ đến nhà em cụ để xác minh nên cháu cần phải ở đó
Hoặc đơn giản hơn thì cụ nên làm giấy tạm trú cho cháu ở nơi cụ muốn cho con học , phải mấy năm thì em không rõ nhưng lúc phổ cập thì phải có tên con cụ ở đó như thế cơ hội được học cao hơn.

Chu An

Xe điện
Có hai cách để cụ lựa chọn:

1/ "xin" học trái tuyến
2/ "xin" nhập khẩu cho con vào nhà em gái của mình rồi lại "xin" học cho con.

Cá nhân em khuyên cụ nên chỉ mất 1 lần chi phí và nhất là cách này nhanh và ít tốn kém hơn. Việc nhập khẩu ké vào hộ của người thân khá lằng nhằng, vừa mất thời gian vừa bị đội chi phí. Đó là chưa kể "làm việc" với thày cô hiệu trưởng sẽ không có cảm giác bất an như làm việc với xxx.

Trên thực tế f1 nhà em cũng đang ở hoàn cảnh gần như tương tự. Thay vì chuyển khẩu, em lên tay bo với cô hiệu trưởng. Nhanh gọn và hiệu quả!

moongket

Xe điện
Đến gặp hiệu trưởng xin học trái tuyến cho nhanh cụ ơi
Đỡ mệt đầu tách nhập khẩu

selfer

Xe buýt
Theo em cụ nên làm kiểu vợ chồng cụ đi làm xa ủy quyền cho em nuôi cháu, cái này ra ủy ban làm giấy xác nhận và chuyển hộ khẩu cho cháu, trong quá trình chuyển công an sẽ đến nhà em cụ để xác minh nên cháu cần phải ở đó
Hoặc đơn giản hơn thì cụ nên làm giấy tạm trú cho cháu ở nơi cụ muốn cho con học , phải mấy năm thì em không rõ nhưng lúc phổ cập thì phải có tên con cụ ở đó như thế cơ hội được học cao hơn.
Cám ơn mợ chia sẻ, đúng như mợ nói, bên quận họ tư vấn em làm theo cách xin cái xác nhận 2 vợ chồng không đủ điều kiện chăm sóc con nên ủy quyền cho cô nuôi. Họ cũng cho mẫu đơn luôn rồi, em đang thắc mắc khoản trà nước sao cho hai bên đều.vui vẻ đó mợ :)

1/ "xin" học trái tuyến

Cá nhân em khuyên cụ nên chỉ mất 1 lần chi phí và nhất là cách này nhanh và ít tốn kém hơn. Việc nhập khẩu ké vào hộ của người thân khá lằng nhằng, vừa mất thời gian vừa bị đội chi phí. Đó là chưa kể "làm việc" với thày cô hiệu trưởng sẽ không có cảm giác bất an như làm việc với xxx.
Làm việc với thầy cô hiệu trưởng còn tùy thời điểm, giờ hiệu trưởng hình như cũng luân chuyển thì phải, nếu gặp thời điểm mới về thì hơi khó hoặc cô thầy liêm khiết lại càng khó hơn.
Em nghĩ chuyển khẩu và khai khi phổ cập là chắc chắn nhất trong các phương án ( nhà có tiền thì em không nói nhé)

Cám ơn mợ chia sẻ, đúng như mợ nói, bên quận họ tư vấn em làm theo cách xin cái xác nhận 2 vợ chồng không đủ điều kiện chăm sóc con nên ủy quyền cho cô nuôi. Họ cũng cho mẫu đơn luôn rồi, em đang thắc mắc khoản trà nước sao cho hai bên đều.vui vẻ đó mợ :)
Cái này thì em không biết vì nó tùy nơi cụ sống.

selfer

Xe buýt

1/ "xin" học trái tuyến

Trên thực tế f1 nhà em cũng đang ở hoàn cảnh gần như tương tự. Thay vì chuyển khẩu, em lên tay bo với cô hiệu trưởng. Nhanh gọn và hiệu quả!
Đến gặp hiệu trưởng xin học trái tuyến cho nhanh cụ ơi
Đỡ mệt đầu tách nhập khẩu
Dạ, cám ơn các cụ, em có tính đến phương án đó, mà nhà em có bà mợ làm giáo viên tiểu học, bà ý dọa trước em là năm nay bộ chỉ thị làm chặt vụ trái tuyến lắm, nhất là những trường vốn đã quá tải, trường tiểu học em đang nhắm lại thuộc dạng ý, nên em sợ đi đường ý sẽ tắc :(

Chỉnh sửa cuối:
Dạ, cám ơn các cụ, em có tính đến phương án đó, mà nhà em có bà mợ làm giáo viên tiểu học, bà ý dọa trước em là năm nay bộ chỉ thị làm chặt vụ trái tuyến lắm, nhất là những trường vốn đã quá tải, nên em sợ đi đường ý sẽ tắc :(
Có tên trong phổ cập giáo dục rất là quan trọng cụ nhé, không phải cứ có hộ khẩu là được đâu mà khi phổ cập cụ nên phổ cập ở chỗ em cụ.

selfer

Xe buýt
Có tên trong phổ cập giáo dục rất là quan trọng cụ nhé, không phải cứ có hộ khẩu là được đâu mà khi phổ cập cụ nên phổ cập ở chỗ em cụ.
Vâng mợ, ngay lúc con bé nhà em học mẫu giáo, phải điền cái thông tin gì đó về trường cháu dự định học, cô giáo mẫu giáo cũng tư vấn cho em là phải điền hộ khẩu theo chỗ mà em định xin cho cháu học lớp 1 rồi, nên em cũng điền liều địa chỉ nhà cô nó luôn rồi :D nên giờ phải đâm lao theo đó :P

selfer

Xe buýt
Em đẩy lên nhờ các cụ có kinh nghiệm chia sẻ ạ :)

Nairobi

Đi bộ
Đẩy lên nghe kinh nghiệm của các cụ

baobui

Xe hơi
Em đẩy lên nhờ các cụ có kinh nghiệm chia sẻ ạ :)
Không biết ở HN sao, ở SG thì như này:

Hiệu trưởng không có quyền nhận trái tuyến (ở trường hợp thằng nhóc của tôi) mà phải có danh sách từ phòng giáo dục quận.
Nếu tính đủ xa, cụ xin tạm trú KT3 vào nhà người quen ở đúng phường của trường con cụ học, tạm trú cả nhà càng tốt, không thì phải có tên mẹ và bé. Chi phí 1 củ. Nhớ là trước khi người ta lấy danh sách khoảng 6 tháng-1 năm. Nếu là nhập luôn hộ khẩu thì càng OK
Khi lấy danh sách, tổ trưởng tổ dân phố sẽ đi lấy danh sách các bé (khoảng T3-T4). Cụ phải canh, làm việc với ổng nữa, chứ ông tổ trưởng gạt ra thì lại toi. Chỉ cần con cụ có trong danh sách đó là xong.
Cho chắc hơn, cụ làm việc với Phường luôn, bypass ông tổ trưởng.

selfer

Xe buýt
Em làm xong vụ này rồi, lấy sổ cách đây hơn chục ngày. Thời gian ra sổ từ lúc nộp đủ giấy tờ là 7 ngày làm việc, chi phí trọn gói là 10 cành. Em làm chuyển khẩu luôn cho mấy đứa nhóc vào nhà cô để các năm sau khỏi làm lại tốn kém thời gian tiền bạc, chứ nếu chỉ làm 1 đứa như ban đầu dự tính thì chỉ tốn 6-7 cành.

Em làm trực tiếp với cán bộ hộ khẩu, ko qua cskv (vụ này sau e mới biết cskv khá akay vì mất ăn, vì họ có dây làm sổ trực tiếp với tay ký tên đóng dấu trên sổ, chứ ko phải đi qua cán bộ hộ khẩu ở quận, cskv có nói với chủ hộ cho em nhập vào là "không tôn trọng cskv" và rất thắc mắc quan hệ giữa em và cán bộ hộ khẩu :P ). Nếu làm qua cskv thì e khảo giá trường hợp tương tự tầm 15 cành :)

Chỉnh sửa cuối:

Viet Parts

Xe buýt
Đơn giản gọn nhẹ nhất là cụ gặp CA khu vực, làm cái KT3 ( tùy phường từ 500k - 2,5tr)
Có KT3 là học được đúng tuyến, cần quái gì nhập khẩu lằng nhằng.

MiTa

Xe lăn
Gặp hiệu trưởng trường ngon khó thua lên giời tí thôi, trừ khi có người dẫn đến.

Cháu e cũng nhập như kiểu cụ chủ, chả họ hàng gì, bố mẹ nó cho nhập sang nhà ô bạn, để học trường gần nhà( 2 nhà cùng quận). Nhưng phải nhập trước chứ đùng cái nhập xong xin học ngay thì cũng ko dc chấp nhận.

À mà chả mất đồng nào nhá. Nghe chừng món chi phí ngoài luồng HN luôn luôn đi trước SG xa nhỉ.

Phương HF

Xe máy
đi học trái tuyến là nhanh gọn lẹ