Chi hội Nhận xét về KF sau khi mua 5 tháng

Interfan111

Xe hơi
Tôi mua xe Forte 2013 SX AT từ tháng 9/2013, sau thời gian đi tôi có mấy ý kiến thế này:
- Xe Forte 2013 SX AT chân ga quá nhẹ, muốn ít nhạy thì hãng bảo ko độ được, lái xe phải gượng chân rất mau mỏi, thả lỏng chân là ngập ga luôn, kể ra nhạy quá cũng khổ.
- Một số chi tiết của khung sườn chỉ hàn mà không sơn, tháo nắp cầu chì gần vô lăng rồi nhìn sâu vào trong thì thấy ngay, hãng bảo nó như thế.
- Tay lái hơi nặng nhưng đi một lúc thành quen, quay sang xe hãng khác lại thấy quá nhẹ sinh ra lo thiếu an toàn, kể ra nhẹ quá mà giật mình tý chút xe dễ lạng lắm.
- Hình như gương muốn gập tay thì ko được vì rất nặng mà ca tơ lô nói ko được (cái này thua Civic: điện và tay đều được), vậy đi KF khi đóng cửa rồi mà muốn gập gương lại phải mở cửa ra và ấn nút.
- Khi bật điều hòa chế độ tự động thì nó buộc phải lấy gió ngoài, ấn nút lấy gió trong xe thì nó tự tắt chế độ tự động, hãng bảo nó như thế.
- Khi đang chạy điều hòa, thường thường xe khác muốn chạy chế độ quạt gió thì ấn nút AC lần nữa, với KF thì ấn AC có khi nó chuyển sang quạt gió, có khi không chuyển, hỏi bảo hành thì nó nói là xe tính toán chênh nhiệt hay chênh độ ẩm gì đó nên có khi cho phép chuyển có khi không.
- Còn chuyện xăng thì khá hao, mới chạy được chưa đầy 4000km mà tiêu hao cũng gớm, tôi đi khoảng 30 km/ngày, sáng từ nhà đến trường của nhóc 2km, từ trường đến cơ quan 2km, buổi chiều thì ngược lại, tối đi chơi một vòng. Tốc độ trung bình khoảng 45km/h, trừ 50m cuối mỗi hành trình), tính ra tốn hơn 10lít/100km. Hỏi hãng nó bảo đi ngắn thì phải tốn vậy, mấy thằng bạn đi Civic, Altis thì nó bảo xe vậy là có vấn đề. Ai có kinh nghiệm xin chỉ giùm
Còn lại nói chung là ổn, xe cứng cáp, ko bồng bềnh khi chạy nhanh, đi đường nhựa thì êm, đường bê tông khá ồn. Hệ thống âm thanh rất khá, điều hòa mau lạnh, option nhiều nên thấy rất tiện.
Em đang mong chân ga nó nhẹ hơn nữa mà chẳng được

babykunkun

Xe buýt
Hihi, Cụ chủ cứ đùa, em mang xe đi đua toàn bị kém ở mấy giây đầu, đang muốn chân ga nó nhẹ bẫng mà k dc đây
Còn ông nào đi Civic và Altis bảo Forte tốn xăng hơn là ông đấy đang GATO và nói láo :-"

Chỉnh sửa cuối:

mazda929

Xe tăng
Bác đánh giá con xe trong nước cũng có nhiều chênh lệch với xe nhập là đúng. Em đi Cerato 2011 nhập khẩu có khác đôi chút so với bác như sau :
+ Chân ga chuẩn không cần chỉnh, muốn tốc độ thế nào cũng đc mà chẳng phải ngại mỏi chân, phanh cũng chuẩn luôn.
+ Tay lái lúc đi chậm thì nhẹ và đi nhanh thì nặng dần đảm bảo an toàn khi đi đường cao tốc.
+ Cách âm khá tốt, đóng cửa vào mở nhạc nhẹ thôi thì cũng ko nghe thấy gì bên ngoài. Nếu đi đường nhựa thì êm ru.
+ Option khá đầy đủ nên cẩm thấy rất tiện.
+ Xăng xe em đi cứ tính trung bình 8lit/100km đường lẫn lộn.
+ Gương gập điện hay gập tay đều được , có điều gập tay rất khó , tốt nhất mở cửa bấm cho nhanh đỡ phải chạy qua 2 bên gập cho mệt.
+ Có chìa khóa thông minh nên chẳng bao giờ phải cắm chìa vào khởi động. ( Món này em kết lắm, đến MEC C200 cũng không có bác ợ )
Nói chung em đi nó em chỉ chê mỗi cái không có ga bằng tay thôi. Em thích chức năng đó vì nó sẽ nhàn chân khi đi đường dài.
Cụ nói xe cụ đi k ồn cứ như mec và lexus.....k lẽ Cerato nhập và xe anh Hải lại khác nhau một trời một vực vậy sao...cụ nào đi cả 2 dòng xe này rồi vào phán cho nhà cháu câu cho nó khách quan....nếu đúng là như vây e phải đổi sang Cerato nhập chứ đi phò tè anh Hải e k thể chịu đc tiếng ồn.

dotuanphong811

Xe tải
em chỉ ko yêu em forte này cái ồn thôi còn đâu các thứ rất ok
xe e lấy từ tháng 7_2013,nói chung là ổn,đi đường be_tong thì ồn,hay bị cuộn đá lên hốc bánh gây ồn.Ghét nhất là cứ phải đổ xăng :D
các bác cứ làm dàn Michelin primacy 3st cho em, độ ồn giảm rõ rệt, êm ái hơn rất nhiều nhé các bác :)
ai cần em báo giá nhiệt tình cho ạ, đảm báo giá chuẩn không phải chỉnh lun

AT 84

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
hanoilaptop.com
các bác cứ làm dàn Michelin primacy 3st cho em, độ ồn giảm rõ rệt, êm ái hơn rất nhiều nhé các bác :)
ai cần em báo giá nhiệt tình cho ạ, đảm báo giá chuẩn không phải chỉnh lun
Có cho chạy thử, nếu ko giảm độ ồn thì trả lại ko cụ :D

dotuanphong811

Xe tải
Có cho chạy thử, nếu ko giảm độ ồn thì trả lại ko cụ :D
hì hì, cái này hoàn toàn trên tinh thần tự nguyện nhá cụ :) còn bản thân em bán hàng nên tiếp xúc với rất nhiều khách hàng và nhận được phản hồi tốt cụ à :)

NoobDriver

Xe tải
hì hì, cái này hoàn toàn trên tinh thần tự nguyện nhá cụ :) còn bản thân em bán hàng nên tiếp xúc với rất nhiều khách hàng và nhận được phản hồi tốt cụ à :)
Thay lốp mít thì chuẩn rồi, đáng đồng tiền bát gạo, trước em chạy cerato 2011 nhập - bản full 8 túi khí, để nguyên lốp kumho chạy đc 4 vạn chạy đường trường hanoi cầu giẽ lên đến 80 bắt đầu không nghe đc nhạc đến 100 thì phải tắt nhạc vì không chịu được tiếng ồn + nhạc, thay lốp xong thì 100km/h vẫn cung đường đấy nghe nhạc vô tư.

TengTeng

Xe hơi
Trước em chạy Morning giờ lên Cerato 2009 chả thấy ồn gì các cụ ạ :))

dotuanphong811

Xe tải

nhacdj.vn

Xe hơi
Website
nhacdj.vn
Chắc chắn đỡ hơn rất nhiều các cụ ợ!

lymanhquangbk

Xe hơi
Hihi, Cụ chủ cứ đùa, em mang xe đi đua toàn bị kém ở mấy giây đầu, đang muốn chân ga nó nhẹ bẫng mà k dc đây
Còn ông nào đi Civic và Altis bảo Forte tốn xăng hơn là ông đấy đang GATO và nói láo :-"
Cụ chuẩn. E chạy con atil 2.0v ở cơ quan toàn đớp từ 10-11 lit cái xe fote MT cỏ của e chỉ ~7 L thôi.
Máy nó 1.6 mà.
Nhiều ông chạy toy phán như thánh sống nhưng cả đời mua được cái xe chơi ngay toy chứ đi sang xe khác đâu mà biết.
Xin lỗi các cụ chứ dân VN mình nhiều khi " chết" vì tâm lý đám đông.

lymanhquangbk

Xe hơi
Tôi mua xe Forte 2013 SX AT từ tháng 9/2013, sau thời gian đi tôi có mấy ý kiến thế này:
- Xe Forte 2013 SX AT chân ga quá nhẹ, muốn ít nhạy thì hãng bảo ko độ được, lái xe phải gượng chân rất mau mỏi, thả lỏng chân là ngập ga luôn, kể ra nhạy quá cũng khổ.
- Một số chi tiết của khung sườn chỉ hàn mà không sơn, tháo nắp cầu chì gần vô lăng rồi nhìn sâu vào trong thì thấy ngay, hãng bảo nó như thế.
- Tay lái hơi nặng nhưng đi một lúc thành quen, quay sang xe hãng khác lại thấy quá nhẹ sinh ra lo thiếu an toàn, kể ra nhẹ quá mà giật mình tý chút xe dễ lạng lắm.
- Hình như gương muốn gập tay thì ko được vì rất nặng mà ca tơ lô nói ko được (cái này thua Civic: điện và tay đều được), vậy đi KF khi đóng cửa rồi mà muốn gập gương lại phải mở cửa ra và ấn nút.
- Khi bật điều hòa chế độ tự động thì nó buộc phải lấy gió ngoài, ấn nút lấy gió trong xe thì nó tự tắt chế độ tự động, hãng bảo nó như thế.
- Khi đang chạy điều hòa, thường thường xe khác muốn chạy chế độ quạt gió thì ấn nút AC lần nữa, với KF thì ấn AC có khi nó chuyển sang quạt gió, có khi không chuyển, hỏi bảo hành thì nó nói là xe tính toán chênh nhiệt hay chênh độ ẩm gì đó nên có khi cho phép chuyển có khi không.
- Còn chuyện xăng thì khá hao, mới chạy được chưa đầy 4000km mà tiêu hao cũng gớm, tôi đi khoảng 30 km/ngày, sáng từ nhà đến trường của nhóc 2km, từ trường đến cơ quan 2km, buổi chiều thì ngược lại, tối đi chơi một vòng. Tốc độ trung bình khoảng 45km/h, trừ 50m cuối mỗi hành trình), tính ra tốn hơn 10lít/100km. Hỏi hãng nó bảo đi ngắn thì phải tốn vậy, mấy thằng bạn đi Civic, Altis thì nó bảo xe vậy là có vấn đề. Ai có kinh nghiệm xin chỉ giùm
Còn lại nói chung là ổn, xe cứng cáp, ko bồng bềnh khi chạy nhanh, đi đường nhựa thì êm, đường bê tông khá ồn. Hệ thống âm thanh rất khá, điều hòa mau lạnh, option nhiều nên thấy rất tiện.
Haha mua xe mà cụ sợ cái chân ga nặng thì e lạy cụ.
Cụ học lái ở đâu thế? Thầy không dậy cụ cách đạp ga à?
Muốn không mỏi thì khi đặt chân vào pedan ga cụ xoay chân sang phải để mũi chân chạm vào cái hộp sàn xe , khi lưa đúng mức ga theo ý muốn giữ nguyên.
Tay lái trợ lực điện thì như nhau hết thôi.
E chạy ngày 800km xe ca thấy nhẹ như tơ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

highvoltage

Xe đạp
Bẩm các cụ, em thấy KF là quá tuyệt rồi đấy chứ.

MeBong_2008

Xe hơi
Em cũng đang tìm mua xe, đang phân vân giữa con này và lacetti CDX, bác nào có kinh nghiệm cho e lời khuyên với

nutrilite

Xe tải
Em cũng đang tìm mua xe, đang phân vân giữa con này và lacetti CDX, bác nào có kinh nghiệm cho e lời khuyên với
Khuyên bác chọn Forte vì tại sao thì bác chịu khó tìm bài trên đây để tránh gây ra vấn đề , em suýt lấy CDX nhưng phút chót chuyển sang Forte nghĩ lại vẫn thấy may