[Funland] Nhân tiện việc các cháu thì lớp 10, em có lăn tăn ntn... Mời cccm vào ném gạch!

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Ngoài dân lập các cháu còn 1 phương án nữa là đi học nghề mà

poiuy

Xe ba gác
Sao cụ thớt lại cho rằng điểm kém là thu nhập thấp nhỉ? Điểm cao cũng có thu nhập thấp chứ?
Mà học lực yếu thì chọn trường mà thi, chịu khó đi xa nhà 1 chút là được. Đi bus hay đi xe máy đều được.

alceste

Xe điện
Em hôm này mới xem tivi thì thấy thông tin : năm nay sẽ chốt có 60% số học sinh lớp 9 được học lớp 10 trường công lập, só 40% còn lại sẽ phải đi học dân lập. Vậy em có suy nghĩ ntn:
- em nghĩ đa số các cháu k đủ điểm đỗ công lập là do học lực kém và có 1 phần hoàn cảnh gia đình có thu nhập thấp.
- vậy nếu giá đình đã có thu nhập thấp mà phải buộc học lớp 10 dân lập với chỉ phí học cao thì các cháu có đủ tiền để học đến hết lớp 12?
- nếu k đủ tiền học dân lập thì các cháu sẽ phải bỏ học, vậy sẽ xẩy ra 2 vấn đề: 1 là chủ trương của chúng ta là phổ cập giáo dục, để ai cũng được học và trưởng thành, chẳng nhẽ bây giờ phổ cập giáo dục đến lớp 9 thôi?
2 là nếu các cháu bỏ học từ lớp 9 thì còn quá trẻ để đi làm hay học nghề . Điều này có thể dẫn đến các cháu chơi bời, tụ tập làm những việc k hay.....
Đó là ý nghĩ của em, mời cccm cho ý kiến!
1. Học nghề thì vẫn là học phổ thông cụ nhé, vẫn hoàn thành hết chương trình phổ thông cụ ạ. Thực ra đi học nghề từ lớp 9 thì cũng ko quá trẻ đâu vì chương trinhf nhẹ hơn các banj học Cao đẳng nghề. Hơn nữa, thực sự học nghề mà chuyên môn khá thì ra trường nhiều việc lắm, tất nhiên dầu mỡ lấm bẩn vất vả hơn là đương nhiên.

2. Hiện nay phổ cập giáo dục của VN là hết lớp 9 và vẫn đang hơn rất nhiều nước, trong đó có cả những nước kinh tế phát triển hơn ta.

3. Dân lập chi phí cao hơn, chứ cũng ko đến nỗi qúa cao như trường tư thục hoặc trường quốc tế đâu, nên với tâm lý ở VN thì cũng vẫn lo được nếu thực sự con muốn học.
Đã nghèo còn ko cố gắng, ko chịu chăm học để học thì chịu thôi, cánh cửa học cao ở VN hiện nay là đang rộng mở cho mọi đối tượng, vì các gia đình khá giả thì phần lớn lại hươngs con học bán công, học tư thục, quốc tế. Nghiêm túc mà nói, ít nước nào như ở VN, là dù bố mẹ cụ có 1 tấc cắm dùi, làm nông nghiệp toàn bộ, mà cụ có chí thì vẫn vào đại học, vài năm sau ra trường đi làm lương tốt hơn bố mẹ cụ, và khoảng 10 - 15 năm là ổn đủ tiêu chí 1-2-3-4. Cụ cứ nhìn thấy trăm nghìn trường hợp Thanh hoá Nghệ An Hà Tĩnh, Cao Bằng Bắc Cạn hay ít cũng 1/3 các cụ trên này là thấy.

alceste

Xe điện
Chắc do cơ sở vật chất (trường, lớp, giáo viên…), chứ làm gì có cái quy định nào về tỉ lệ vào công lập, số này theo năm (năm đông, năm không đông…).

Không muốn tụt lại phía sau thì cố gắng thôi, thứ công bằng nhất là thời gian cho mỗi người.
Vì back ngược lại 15 năm trước, tỉ lệ sinh tăng vọt, các cụ các mợ đẻ hơi nhiều, hơn 20% so với các năm trước đó vì Lợn vàng lợn bạc ạ. Còn cơ sở vật chất thì ngừoi ta tính số trung bình (tính được thế đã tốt rồi), chứ ko ai đi tính tự dưng có năm các cụ các mợ thi nhau đẻ cụ ạ.

danleduc

Xe điện
Em hôm này mới xem tivi thì thấy thông tin : năm nay sẽ chốt có 60% số học sinh lớp 9 được học lớp 10 trường công lập, só 40% còn lại sẽ phải đi học dân lập. Vậy em có suy nghĩ ntn:
- em nghĩ đa số các cháu k đủ điểm đỗ công lập là do học lực kém và có 1 phần hoàn cảnh gia đình có thu nhập thấp.
- vậy nếu giá đình đã có thu nhập thấp mà phải buộc học lớp 10 dân lập với chỉ phí học cao thì các cháu có đủ tiền để học đến hết lớp 12?
- nếu k đủ tiền học dân lập thì các cháu sẽ phải bỏ học, vậy sẽ xẩy ra 2 vấn đề: 1 là chủ trương của chúng ta là phổ cập giáo dục, để ai cũng được học và trưởng thành, chẳng nhẽ bây giờ phổ cập giáo dục đến lớp 9 thôi?
2 là nếu các cháu bỏ học từ lớp 9 thì còn quá trẻ để đi làm hay học nghề . Điều này có thể dẫn đến các cháu chơi bời, tụ tập làm những việc k hay.....
Phải chấp nhận hoàn cảnh thôi cụ.
Dân HN quá đông ( và vẫn tăng mạnh, hàng năm có 200-300k người các tỉnh di cư về HN ), trong khi số các trường công có hạn, và đang quá tải 50-60 em hs / 1 lớp...
Gia đình nghèo ko có tiền học trường tư thì hs phải cói gắng cày cuốc mà học để thi vào trường công, hoặc bố mẹ các cháu phải cói gắng cày cuốc để kiếm tiền cho các cháu học trường tư.
Sống ở HN cạnh tranh nó phải khốc liệt rồi. Nếu ko trụ được ở HN thì về quê, các trường công lập ở các tỉnh thành luôn thiếu học sinh...:))

Phải chấp nhận hoàn cảnh thôi cụ.
Dân HN quá đông ( và vẫn tăng mạnh, hàng năm có 200-300k người các tỉnh di cư về HN ), trong khi số các trường công có hạn, và đang quá tải 50-60 em hs / 1 lớp...
Gia đình nghèo ko có tiền học trường tư thì hs phải cói gắng cày cuốc mà học để thi vào trường công, hoặc bố mẹ các cháu phải cói gắng cày cuốc để kiếm tiền cho các cháu học trường tư.
Sống ở HN cạnh tranh nó phải khốc liệt rồi. Nếu ko trụ được ở HN thì về quê, các trường công lập ở các tỉnh thành luôn thiếu học sinh...:))
Em chỉ sợ bố mẹ thì cho về quê mà còn k chịu. 15t lang thang ở HN, vào các hội nhóm. Thì lại tụ tập phá phách thôi, bất ổn xã hội gia tăng....

caisua

Xe lăn
Cách đây 20 năm đã vậy rồi, k đỗ C3 muốn học tiếp thì vào trường nghề: thời đó gọi là trường PTTH vừa học vừa làm
40 năm trước cũng vậy rồi, những đứa lêu lổng lớp em đi học nghề hết. Giờ còn có đầy lựa chọn hơn hồi đó. Biết là yếu thì đừng đăng ký nguyện vọng ở trường điểm cao, đầy trường ở vùng quê dưới 30 điểm vẫn đỗ sao phải đăng ký trường trên 40, lười mà vẫn đòi đi học thì phải đi xa mà học thôi. Con cái không biết thì bố mẹ phải biết để tính cho con chứ giờ kêu ca chi nữa

edc

Xe lăn
Nhóm các cụ hay hô học nhiều để làm gì đâu vào giả nhời. :D

niceshot

Xe container
Phổ cập giáo dục có đến cấp THPT đâu mà cụ mang ra để bắt bẻ.
Nhà đã nghèo, lại ko cố gắng đạt kết quả học tập, thi cử tốt thì nên đi học nghề, lao động hỗ trợ gia đình, nếu có đam mê thì sẽ theo học sau, chứ cố kiết vào trường tốt, đắt tiền để học tiếp làm gì?

thientudolong

Xe container
bây giờ hình như con học kém, gđ thu nhập thấp...cũng là trách nhiệm của NN và XH thì phải :D

thichlexus

Xe điện
Nhiều nhà phải chấp nhận cho con về quê học cấp 3 trường huyện.
Nhưng ít nhất cũng còn có quê để về học, nếu không thì cũng căng thật khi điều kiện kinh tế không học được dân lập.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nhà nghèo, học kém thì nhà nước cũng vẫn hỗ trợ ở các Trung tâm giáo dục thường xuyên ạ.

Đã nhà nghèo , mà còn không cố gắng học thì thôi kiếm cái nghề cụ ạ . Khéo lại giàu hơn khối người có học hành. Chứ giờ đã không chịu học thì có bắt học , khéo còn bị chửi cụ ơi
Chúng ta mới chỉ phổ cập THCS mà cụ, các bậc học cao hơn do các cháu và gia đình các cháu quyết định
Em lại cho là Nhà nước đang đi đúng hướng. Các trường công dần dần sẽ mang chức năng đáp ứng phổ cập giáo dục còn các trường tư sẽ đón khách hàng thuộc tầng lớp tinh hoa. Còn như trường hợp bác nêu, chỉ là một vài biểu hiện không rõ ràng của độ trễ chính sách thôi.
Nhà nghèo, được đi học thì cố học cho tốt. Thi cũng là nội dung phổ thông trong sgk chứ có cao siêu đâu nhỉ.
Nếu cảm thấy ko học được thì dừng lại và kiếm 1 cái nghề hoặc hướng đi phù hợp với sở thích cũng tốt. Chứ cái bệnh thành tích nhà nhà đại học mà ra trường chẳng biết cái gì, học thì nhiều môn thừa thãi cũng lãng phí. Ngoài ra cháu cũng nghĩ nên kiểm soát cả chất lượng dân lập nữa chứ một số trường học ko biết cái gì cũng nhận rồi trong quá trình học lại làm cái bảng điểm đẹp để xét tuyển đại học theo học bạ thì lại nát nữa :(
Cá nhân e cũng thấy bất hợp lí, theo e thì đã quy định trong hiến pháp là trẻ e đc quyền học thì ít nhất nên tạo điều kiện cho các cháu học hết PTTH, chẳng qua CC ham đầu tư kiếm lời, ko đầu tư cơ sở vật chất kịp nên cứ bịa lí do này nọ.... tất nhiên chỉ là ý kiến chủ quan cá nhân e thôi ợ
Tạo điều kiện cụ thể là thế nào cụ? Là hết năm lại lên lớp, là nghèo thì cho tiền đi học…hay là gì cụ? :-??
Nhiều nhà phải chấp nhận cho con về quê học cấp 3 trường huyện.
Nhưng ít nhất cũng còn có quê để về học, nếu không thì cũng căng thật khi điều kiện kinh tế không học được dân lập.

TUCSON9389

Xe điện
nên phân luồng cho 50% học nghề, đỡ tốn kém cho gia đình và xh.
Thi tốt nghiệp nhiều cháu nhận đề môn đầu (của 3 môn tổ hợp) sau 15 phút đã tô xong 120 câu của cả 3 môn rồi... ngủ. Thỉnh thoảng phải gọi dậy để làm các thủ tục thi.
Tương ứng, có đến một nửa hs ko học bất cứ điều gì được dạy hoặc ko thể học được bất cứ kiến thức nào khó hơn 5 điểm sgk, tức ko có năng lực tư duy hay sáng tạo gì hết!
Và thực tế, xã hội nào cũng cần trên 50% lao động phổ thông.
chuẩn cụ. cái giai đoạn bao cấp học phí để nhà nhà đều muốn con vào đại học cần phải bỏ thôi. học phí các trường công giờ vẫn có trường chỉ tầm 10tr/năm, tức là chưa đến 500 đola 1 năm nó quá là vô lý. nên nâng mức hp để việc lựa chọn học đại học phải cân nhắc hơn

midataka

Xe buýt
Đinh Hơi nhé, năm 2k7 tỉnh nào cũng dư thừa học sinh cho khối lớp 10 công lập, dân lập và các trung tâm GDTN, Các con có thể lựa chọn các trường Trung cấp và cao đẳng nghề hoặc ôn tập để năm sau chiến tiếp. Năm nay theo đánh giá là có số lượng tăng đột biến hơn so với các năm trước. Về mặt bằng chung sau khi các trường tuyển sinh đủ theo chỉ tiêu thì số lượng phân bổ so với các năm trước lại không có sự chênh lệch về số lượng. Bạn e làm công tác tuyển sinh cho trường nghề bảo nó phải đi các tỉnh miền núi để mời hs về học, chứ thành phố thì cuộc cạnh tranh quá khốc liệt. Năm nay các trường cao đẳng trung cấp nghề không phải đi tiếp thị vì số lượng các cháu không trúng tuyển quá đông để nhận.

haidch75

Xe tải
nền gd nước ta quả là sâu xắc

Được gửi từ iPhone - Otofun

puredoll

Xe điện
Các trường giáo dục thường xuyên, trung cấp, cao đẳng vẫn tuyển các bạn tốt nghiệp lớp 9. Các con vừa học nghề, vừa có bằng cấp 3. E nghĩ nếu gia đình không có điều kiện, đây là hướng đi không tồi đâu

danleduc

Xe điện
Học làm gì nhiều, cho chúng nó đi học đá bóng, làm cầu thủ bóng đá...:))

Kiabuoisang

Xe container
Các trường giáo dục thường xuyên, trung cấp, cao đẳng vẫn tuyển các bạn tốt nghiệp lớp 9. Các con vừa học nghề, vừa có bằng cấp 3. E nghĩ nếu gia đình không có điều kiện, đây là hướng đi không tồi đâu
Con cái ẻ ra ko chú ý quan tâm, đầu tư học hành, dạy dỗ để dẫn tới lớp 9 dốt như nhợn ko thi đỗ nổi cấp III thì đây là phương án chuẩn nhất ạ. Quan điểm của em là đã học dốt thì ko cố làm gì, học kết hợp học nghề xong ra trường lái xẻng, lái xe, công nhân, tung gạch, xách vữa… còn có cơm đổ vào mồm ạ.

Hoangnd1980

Xe buýt
Bản chất suy cho cùng là dự án, chung cư tăng làm dân số tăng mạnh nhưng trường học không ( chưa ) tăng, các trường hiện tại sức chứa không đủ nên nhiều em không được hưởng lợi ích giáo dục. Cái này rõ là lỗi chính quyền quản lý điều hành, ông nào bênh chính quyền là ngu và vô đạo đức với học sinh.