[Funland] Nhân tiện có bài về việc hạn chế xe máy của cụ niemvuinho, bàn về tương lai của nhà đất trong ngõ, ngách tại đô thị lớn.

Đại tướng Alo

Xe điện
Nghe cụ tả thấy lợm lợm.Nhà em làm chả dùng bể ngầm vì thấy téc 1000m3 là đủ dùng rồi,nước thi thoảng nó mới dừng tí chứ bảo thiếu nước để mà bơm từ bể lên chả thấy cần thiết.Sợ nhất nước từ bể phốt nó rỉ sang. ;))
Bồn nước nhà cụ tận 1000 m3 cơ á ? To thế cụ để trên nóc nhà thế nào ? :D

Thông thường nhà tư gia chỉ cần bồn nước Inox dung tích 2m3 - 5m3 là thích hợp....Thường nhà tư gia phải để bồn nước trên nóc nhà, phải có 1 bể ngầm chứa nước ngầm ở dưới ( bố trí gần bể phốt vì không có đủ diện tích bố trí ), rồi dùng bơm tự động bơm lên bồn trên nóc nhà. Nếu không có bể chứa nước ngầm thì nước máy trong đường ống cấp nước sạch TP nước không đủ áp lực "chạy ngược" lên bồn nước trên nóc nhà đâu cụ.

Demchinhhang.net

Xe container
Em lại đang tưởng tượng có chị em xúng xính đi bộ đến trạm xe bus thì phát hiện ra mình vừa dẫm phải bãi.... chó khi đi từ từ nhà ra phố và có chị em vừa xuống xe bus mà tìm mãi không thấy điện thoại đâu vì bị móc mất rồi... Còn ở góc kia thì phường đang phun thuốc xịt muỗi vì vừa có ca mắc XSH :))
Tích cực lên cụ, phải tin tưởng sự lão đạo chớ:D

BivaMin

Xe buýt
Nhà mặt phố nhỏ trong tương lai chỉ còn lại những nhà nằm trong khu phố cổ, giống bên tây là khu downtown hay Chinatown là còn giá trị trong việc khai thác du lịch, còn lại nhà ở những khu vực khác sẽ chẳng còn giá trị như cụ nói ở trên, xã hội càng ngày càng phát triển, con người cũng sẽ đòi hỏi về nhu cầu và dịch vụ càng cao, xu hướng vào siêu thị, TTTM...sẽ ngày càng cao
Cụ dự đoán ở Hà Nội đến bao giờ sẽ được viễn cảnh đó?

Hung Phuc

Xe điện
Cụ dự đoán ở Hà Nội đến bao giờ sẽ được viễn cảnh đó?
Dự làm sao đc cụ...việc này diễn ra nhanh hay chậm chủ yếu là do chủ trương chính sách quy hoạch của chính quyền có muốn hay ko, quyết liệt hay ko tất nhiên nó sẽ liên quan đến rất nhiều thứ, còn thái độ sinh hoạt, mua sắm của người dân nó là xu hướng trong tương lai...

limoux

Xe buýt
Ecopark hả cụ ? :D
Bên đó nhiều cây, công nhận mùa hè thì mát, nhìn thích mắt....nhưng tầm tháng 2, tháng 3, mùa nồm ẩm thì thôi rồi là muỗi....:))
Nhiều CĐT còn quảng cáo loại hình nhà CC " garden in the sky " có vườn trên cao ....Tòa nhà CC mà nhà nào cung sum suê cây. Tôi thấy chỉ phù hợp với xứ nóng quanh năm thôi. Khu vực phía Bắc Việt Nam mà xây CC kiểu này thì chỉ tổ ẩm mốc, muỗi, côn trùng thôi, vì 1 năm có mấy tháng khí hậu nồm ẩm. :D

Tôi thấy ở Bắc VN, cây cối ở mức độ vừa phải thì hợp lý hơn là nhiều cây với mật độ cây dày quá.

tellme

Xe tăng
Bài đó em chả thèm đọc

tung1311 .

Xe container
Ở mấy nhà tư dạng nhà ống chán nhất là cứ phải có cái bể nước ngầm ở tầng 1, bẩn bỏ bu ra, có nhà bị chuột sa vào bể nước ngầm chết mà không biết, ăn nước cứ thấy mùi Clo.....:))
Có nhà thì do diện tích mặt bằng chật, thiết kế bể phốt kề luôn bể nước ngầm, nhưng do thợ thi công ẩu, nước bể phốt ngấm sang bể nước ngầm....cả nhà ăn, uống nước cứ thấy mùi "sầu riêng" mà không biết....mãi sau biết thì đã ăn, uống được cả chục niên rồi....:))
vãi chưởng thằng nào thi công lởm nhỉ? May khu nhà em không dùng bể phốt mà xử lí tập trung, bể nước ngầm thì dùng bể inox