[Funland] Nhận lỗi và kiểm điểm.

Mshoi

Xe đạp
Đang rảnh, em lại nói chuyện lan man vậy. Thú thực em biết đến diễn đàn là do cụ hardtop và nhờ cụ tư vấn sửa xe, qua đây em cũng gửi lời cảm ơn đến cụ đó. Em tham gia tương đối nhiều diễn đàn. Mỗi nơi đưa cho mình những cảm nhận khác nhau. Từ sự bí hiểm đến đọc chả hiểu, đến sự xô bồ chợ búa của tuổi trẻ, đến sự tĩnh lặng như viet.... Suy nghĩ chín chắn hơn. Có những điều tưởng vô lý và cũng là thuật kinh doanh. Hãy cho rồi hãy nhận. Vì thế em ủng hộ OX tham gia các diễn đàn. Nhưng như đã nêu "Hãy giữ hình ảnh của mình" nên nghiêm túc. Lại nói đến sự mâu thuẫn ở trên "Hãy cho rồi hãy nhận" đúng. Như yahoo, google... Đều kinh doanh từ triết lý đó. Ở đây otofun cũng vậy. Tại sao em lại nói đến triết lý này ở đây. Đấy chính là tính hai mặt mạng xã hội. Hãy nghĩ đến cái chợ, siêu thị, TTTM, hay từ một góc quán vỉa hè đến một nhà hàng sang trọng... Về cơ bản tất cả đều phục vụ nhu cầu của mình vì thế "nó" tồn tại. Đó là những thực thể vô tri, vô giác nhưng khách hàng vào đó là những ai, như thế nào... Từ đó hình thành phân khúc thị trường. Vào quán, hay vào một diễn đàn điều nhận được chính là sự chia sẻ, thông qua chia sẻ để học tập kiến thức vì thế em rất tôn trọng cụ Hardtop ở trên này. Thế giới ảo mà thật, mình không còn là thanh thiếu niên nữa. Hãy nghiêm túc, một phần nào đó mong anh hãy chia sẻ kinh nghiệm lên đây. Còn ngoài giờ làm việc, ngày nghĩ anh hãy dành thời gian cho gia đình.
Người đàn ông thông minh " Nếu Anh không lậu được tiền thì anh hãy trộm được thời gian" anh nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Min truy hộ em cái IP cái...toát hết mồ hôi...giống thế chứ nị.

Mshoi

Xe đạp
Vâng e cũng fun cùng với mợ
Từ cổ chí kim đàn bà luôn chiếm phần đa thế giới vì đàn ông là lũ ngu thích trò nguy hiểm, phiêu lưu, ra gió nhiều nên rụng tương đối. Đàn ông, đàn bà sống cộng sinh và nhiệm vụ chính là duy trì nòi giống. Vì cộng sinh nên cả 2 đều cần có ý thức bảo vệ lẫn nhau. Chồng ốm thì vợ chăm, đàn ông chúng e cũng mong manh dễ vỡ, hay cảm cúm lắm. Mợ cứ nói mợ kô nhìn nhận vấn đề cao xa mà viện dẫn đến quẻ Kinh Dịch thì đàn ông chúng e sao dám nhận mình nông nổi giếng khơi? Mợ tỏ ra nguy hiểm, thông tuệ như vậy làm cánh đàn ông chúng e thấy rét và co lại. Liệu Sói nhà mợ có cảm thấy dễ dàng, thoải mái khi chia sẻ với mợ hay là chi bằng lên đây chém cho fun.

Ở đời thì đừng "kiếm tìm sự hoàn hảo" mợ sẽ thất vọng nhiều đấy. Lạt mềm buộc chặt, hãy cho Sói ăn bánh phỉnh được làm người quan trọng, được chém gió và mình là người giả ngu để ngồi nghe....rồi mợ muốn gì đều được cả. Đàn ông là thế
Cuốn sách nêu trên viết về kinh doanh đấy bác ạ. Chợt nhớ đến sự vội vàng, Em copy một câu chuyện khá hay tặng bác nhé.

Vị giáo sư già:
- Muốn nghiên cứu khoa học, yêu cầu đầu tiên là kỹ năng quan sát, cái đó đã nói rồi. Hôm nay chúng ta nói về một đức tính cần thiết khác: lòng dũng cảm.

Rồi ông đưa ra một lọ nhỏ:
- Đây là một hóa chất có mùi rất khó chịu, các bạn hãy thể hiện lòng dũng cảm (vì khoa học) nhé. Tôi sẽ làm trước.

Ông chấm ngón tay vào chiếc lọ, rồi đưa vào miệng mút ngon lành. Các sinh viên trố mắt nhìn, nhăn mặt ghê tởm; rồi miễn cưỡng lần lượt bước lên làm cái việc khủng khiếp đó.

Xong xuôi, vị GS già nhận xét:
- Các bạn đã tỏ ra rất dũng cảm,hoan hô! Tuy nhiên khả năng quan sát thì chưa tốt lắm: tôi đã chấm một ngón tay vào lọ, nhưng lại mút một ngón tay khác.

Godfather77

Xe điện
Oài, em đấy à? Từ hồi vào OF anh đã đẩy được 2 cái điện thoại lỗi sóng ở chợ giời, mua rẻ cho em được cái kính. Lúc đưa tiền và kính cho em thì em cười hi hí, bảo là anh giỏi chăn gà nhỉ...Vậy mà bây giờ lại đi trách anh...:D không chịu khó cày thì bao giờ mới lên được chức xe điện để chúng nó tin, chúng nó mua điện thoại online...

Chỉnh sửa cuối:

Honda suppercup

Xe tải
Oài, em đấy à? Từ hồi vào OF anh đã đẩy được 2 cái điện thoại lỗi sóng ở chợ giời, mua rẻ cho em được cái kính. Lúc đưa tiền và kính cho em thì em cười hi hí, bảo là anh giỏi chăn gà nhỉ...Vậy mà bây giờ lại đi trách anh...:D
Vỡ bụng với cụ

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Em lại viết tiếp, mong các cụ hãy coi như sự trải nghiệm của phụ nữ nhé.
Từ cổ chí kim đàn bà luôn chiếm 1/2 thế giới. Đàn ông với nhiệm vụ thiên sứ để bảo vệ phái yếu. Họ được người đời tôn trọng gọi là phái mạnh. Nâng cao quan điểm, nhà có nóc hiểu nghĩa hẹp là nhấn mạnh vai trò đàn ông. Con cái nhìn vào gương của bố để học tập kinh nghiệm sống, người bố hãy dành thêm thời gian để nói chuyện chia sẻ với con. Gương không sáng ắt nhà sẽ bị dột. Phụ nữ chúng em không nhìn vấn đề cao xa. Tính đi tính lại cơm áo gạo tiền và con cái. Một điều thật sự có thể là Hạnh phúc không trọn vẹn khi thiếu đi sự chia sẻ và quan tâm của người bố. Với góc độ khác Bố Hư mẹ Hư thì con cái thế nào, người lớn không nên nghĩ vậy, nhà có nếp nhà, nước có phép nước. Sách dạy tề gia trị quốc bình thiên hạ. Điều đó có nghĩa là gia đình cần yên ổn trước...trong các quẻ kinh dịch trích trong cuốn "Thiên thời địa lợi nhân hòa" tóm lược trong sự phát triển con người và công danh sự nghiệp. Quẻ đầu tiên trong kinh dịch nêu "Kiến long tại điền" em nói qua quẻ này. Đây là quẻ đầu tiên của con người lấy hình ảnh con rồng đang nằm tại ruộng, rồng chưa xuất hiện và rồng thể hiện cho khí phách đàn ông. Lật lại câu chuyện, anh hiểu tại sao đây là quẻ đầu tiên ở kinh dịch không? Theo em bởi vì con rồng đang chuẩn bị chờ thời thế, chờ cơ hội và hơn nữa chuẩn bị kiến thức... Khi rồng đủ điều kiện ứng với quẻ thứ 2. 3.4.5.6 anh hãy đọc và suy ngẫm. Đấy là chuyện xưa. Hiện đại có thể dẫn chứng cuốn sách "kiếm tìm sự hoàn hảo" đây là cuốn sách kinh điển dạch về sự kinh doanh, lập kế hoạch khi môi trường biến đổi. Sách nhiều, kiến thức nhân loại vô tận... Anh cũng đọc sách anh cũng có những cảm nhận về nó. Chắc anh cũng đã đọc chuyện "Bố Già" anh có thể trả lời tại sao jenny bỏ chồng yêu và lấy con trai bố già, từ đó dẫn đến sự sụp đổ không. Em tóm tắt câu nói kinh điển ở truyện đó. "anh là người đầu tiên em yêu, còn anh đấy là người đầu tiên chiếm đoạt được em" giải thích tí. Anh đầu tiên là người bác sĩ hai người có tình yêu rất đẹp thời sinh viên và họ lấy nhau. Anh thứ 2 là con trai bố già.... Phụ nữ là vậy.
ĐÃ hiểu tại sao anh Hói nào đó vào mạng 4h/ngày để tìm lại sự cân bằng. :))

Cuốn sách nêu trên viết về kinh doanh đấy bác ạ. Chợt nhớ đến sự vội vàng, Em copy một câu chuyện khá hay tặng bác nhé.

Vị giáo sư già:
- Muốn nghiên cứu khoa học, yêu cầu đầu tiên là kỹ năng quan sát, cái đó đã nói rồi. Hôm nay chúng ta nói về một đức tính cần thiết khác: lòng dũng cảm.

- Đây là một hóa chất có mùi rất khó chịu, các bạn hãy thể hiện lòng dũng cảm (vì khoa học) nhé. Tôi sẽ làm trước.

Ông chấm ngón tay vào chiếc lọ, rồi đưa vào miệng mút ngon lành. Các sinh viên trố mắt nhìn, nhăn mặt ghê tởm; rồi miễn cưỡng lần lượt bước lên làm cái việc khủng khiếp đó.

- Các bạn đã tỏ ra rất dũng cảm,hoan hô! Tuy nhiên khả năng quan sát thì chưa tốt lắm: tôi đã chấm một ngón tay vào lọ, nhưng lại mút một ngón tay khác.
Bài này của mợ thực ra là của trường ĐH Y chúng cháu đấy mợ ạ ! Động tác thì mợ tả đúng rồi ạ !

Ấy cơ mà ko phải lọ hóa chất nào cả mà là cái rốn của vũ trụ cơ , cái địa chỉ của một em bé vừa chui ra từ đó ạ ! =))

Lancerdo_son

Xe buýt
Em dự phát: Khả năng rất cao là lúc chị nhà tắm táp sạch sẽ da dẻ mát lạnh xức nước hoa thơm phức và........chờ trên sân đấu thì anh nhà lại cắm đầu vào máy tính online vào ba cái diễn đàn như .......otofun chẳng hạn (he he) để comment, xem câu chuyện các chuyến đi, mua xe, bán xế rồi bang hội nọ kia:-|hí hí hí. Bức xúc là phải.
Anh nên bớt thời gian online, tăng thời gian cho chị thêm khoảng 1h30 hoặc 2h/ngày. Sau đó lại online đảm bảo chị cổ vũ anh hết mình. Có khi còn ngồi cạnh.=P~
Có anh em nào thấy hình ảnh của mình trong anh nhà không nhỉ ???
Chết cha. Hình như loáng thoáng có em trong đó thì phải

springsea

[Tịch thu bằng lái]
"Hãy cho rồi hãy nhận" Đều kinh doanh từ triết lý đó. Ở đây otofun cũng vậy. .
Hehe...mục đích của mợ lên đây là gì mà mang triết lý kinh doanh ra chém gió ??? Mọi người lên đây chỉ để fun và kô ai kỳ vọng rồi để nhận được điều gì, cái Sói nhà mợ nhận được ở đây là cái xả xì trét để đỡ đau đầu với triết lý kinh doanh, với cơm áo gạo tiền của mợ. Mợ muốn cho để mà nhận thì xin mời mở gian hàng và làm chương trình KM, chắc chắn mợ sẽ nhận được doanh số ở đây (b)

Vị giáo sư già:

Kinh doanh gắn với rủi ro, đầu tư đi với mạo hiểm. Không ai kiếm tìm sự hoàn hảo trong mỗi quyết định kinh doanh. Quá bán ok chơi luôn :).
Câu chuyện mợ kể là chuyện hài của SV trường Y, thấy zậy mà kô phải zậy. Mợ cữ nhìn chồng mình khác đi là ok :D

Chỉnh sửa cuối:

Mshoi

Xe đạp
Nghĩ kỹ câu chuyện, chuyện vui nó tồn tại rất lâu rồi, có thể mọi người vẫn tin nó. Nhưng nghĩ kỹ chả sinh viên nào dốt đến mức đó cả. Nên nó mới là câu chuyện vui.
Bài này của mợ thực ra là của trường ĐH Y chúng cháu đấy mợ ạ ! Động tác thì mợ tả đúng rồi ạ !

Ấy cơ mà ko phải lọ hóa chất nào cả mà là cái rốn của vũ trụ cơ , cái địa chỉ của một em bé vừa chui ra từ đó ạ ! =))

mondeo1186

Xe tăng
Tranh luận ngoài lề với anh tý. Anh chuyển sang nhậu nhẹt, cờ bạc, xxx đấy là việc của anh. Chả sao cả, cuộc sống luôn bình đẳng anh ạ. Đã lỡ hư rồi hư tiếp nữa có sao đâu!!! Khi anh quay lại nó là bờ, nếu còn bờ thì lúc đấy mới nói chuyện. Lan man, nói chuyện ngày bé. Em thường đi bắt chuồn chuồn. Thật nhẹ nhàng, lừa nó để nó không thấy nguy hiểm và tóm. Nếu nóng vội, sợ mất nó bay ngay... Anh ngẫm đúng không. Bật cười sao mà giống đàn ông thế..... Cuộc sống cần những khoảng lặng, sự chiêm nghiệm. Đàn ông không nên đôi co. Kinh nghiệm bắt con chuồn chuồn anh nhé. Hãy vui, nhẹ nhàng, có trách nhiệm là đủ, anh nhỉ.
Khi anh bơi ra giữa dòng, ngoái đầu lại nếu Bờ xa quá thì anh bơi sang Bờ bên kia ( cuộc đời anh như dòng sông chứ không rộng lớn như biển cả để chỉ có 1 Bờ mà bên kia là khơi xa). Anh vẫn có trách nhiệm ''đóng góp '' cho em hàng tuần, hàng tháng,thỉnh thoảng em xin '' ứng trước'' anh vẫn ứng cho em mà.Với cuộc sống hàng ngày anh vẫn đưa đón con đi học, dọn dẹp nhà cửa, giặt giũ... Anh sắp xếp thời gian rãnh rỗi để lên of thôi. Hôm qua anh vừa lên of chém gió hoành tráng là thế, hôm nay và mai đây liệu anh có còn mạnh dạn để trở thành bác sỹ, Tiến sỹ TD, Giáo sư sử học trong cái thế giới ảo như em nói mỗi lần lên of nữa không đây. mong em nghĩ lại.

Mshoi

Xe đạp
Em lại lan man kể chuyện ngày xưa vậy. Bằng sự trải nghiệm tự tìm đường đi của mình, anh biết đấy, em ra HN đi học, tự đi làm... Nhiều khi nghĩ mình như lạc giữa sa mạc muốn tìm đường nhưng không có ai để hỏi. Em vẫn phải sống, tự tìm đường đó là những trải nghiệm trong vượt khó. Nhưng nhà giàu vượt được khó mới là khó. Nghèo vượt khó đó là điều hiển nhiên. Có những lúc em nghĩ sau cơn mưa trời sáng nhưng không hẳn sau sấm chớm là cơn mưa... Có lẽ em sẽ mang nhưng câu chuyện, những giấc mơ truyền vào con và em sẽ hạnh phúc khi con làm được những giấc mơ của mẹ. Em yêu con hơn nữa em mong con tự lập và nó có đầy đủ những bản lĩnh sự dũng cảm của người bố. Có lẽ, anh nghĩ em nhiều lời, nhưng anh anh ạ, mẹ con em rất cần bố và yêu bố.

Chỉnh sửa cuối:

White Dragon

Xe tăng
Em lại lan man kể chuyện người vậy. Bằng sự trải nghiệm tự tìm đường đi của mình, anh biết đấy, em ra HN đi học, tự đi làm... Nhiều khi nghĩ mình như lạc giữa sa mạc muốn tìm đường nhưng không có ai để hỏi. Em vẫn phải sống, tự tìm đường đó là những trải nghiệm trong vượt khó. Nhưng nhà giàu vượt được khó mới là khó. Nghèo vượt khó đó là điều hiển nhiên. Có những lúc em nghĩ sau cơn mưa trời sáng nhưng không hẳn sau sấm chớm là cơn mưa... Có lẽ em sẽ mang nhưng câu chuyện, những giấc mơ truyền vào con và em sẽ hạnh phúc khi con làm được những giấc mơ của mẹ. Em yêu con hơn nữa em mong con tự lập và nó có đầy đủ những bản lĩnh sự dũng cảm của người bố. Có lẽ, anh nghĩ em nhiều lời, nhưng anh anh ạ, mẹ con em rất cần bố và yêu bố.
Cái đo đỏ em tin là thật ợ! Cụ nào không dựa vào mạng để kinh doanh mà chỉ chém gió thì 4h/ngày là quá nhiều! Sống vì người thân của mình hơn một chút đi!

Mshoi

Xe đạp
Em lại lan man ngoài chủ đề post tặng anh câu chuyện. Truyện được trích trong " cổ học tinh hoa" Lời bàn để dưới là của tác giả. Em thay lời bàn tý. Hãy dãy dỗ con cái thành người trước khi quá muộn.
NGƯỜI CHA VÀ BÓ TÊN

Có một người cha trước khi chết gọi ba người con trai đến bên giường, đưa cho họ một bó tên và bảo:
- Các con hãy thử bẻ bó tên này xem ai có thể bẻ gãy được.
Người con cả gắng hết sức nhưng không thể bẻ nổi bó tên. Người con thứ cũng bẻ, nhưng vô ích. Người con út lấy hết sức bình sinh để bẻ, bó tên vẫn không bị gãy một chiếc nào.
Người cha cầm lấy bó tên và tháo ra, rồi bẻ từng chiếc một, không cần mất sức cũng bẻ gãy hết rồi ôn tồn nói với các con:
- Đó chính là sức mạnh của sự đoàn kết. Nếu các con biết đoàn kết với nhau thì không ai có thể đánh bại được các con. Hãy hứa với cha rằng, ba con sẽ chung sống hoà thuận và đoàn kết, thương yêu nhau sau khi cha nhắm mắt xuôi tay. Nói xong, người cha trút hơi thở cuối cùng.
Người cha chết đi để lại cho các con rất nhiều tài sản, nhưng lại không nói phải phân chia như thế nào. Ba anh em đền tranh lấy phần hơn, không ai chịu nhường ai. Thế rồi, họ dứt khoát chia riêng rẽ mỗi người một gian nhà và không qua lại với nhau nữa, quên hẳn lời cha dặn trước khi qua đời.
Không lâu sau, có một chủ nợ đến nhà, đòi 3 anh em phải trả món nợ mà cha họ đã vay trước đây. Ba anh em đùn đẩy nhau, không ai chịu trả nợ cho cha. Chủ nợ kiện 3 người lên quan. Quan phủ bắt 3 anh em mỗi người phải bỏ ra một phần đủ để trả món nợ. Họ vẫn ngoan cố không chịu. Quan phủ liền tịch thu tải sản của họ. Tới lúc ấy, họ mới nhớ tới lời dặn dò của cha, nhưng hối hận thì đã muộn mất rồi.

Lời bàn:
Có câu "Một cây làm chẳng lên non", khi gặp khó khăn, nếu đoàn kết một lòng thì nhất định sẽ vượt qua.

Mshoi

Xe đạp
P.s. Em xin dừng post ở đây. Có lẻ em giữ nick này làm kỷ niệm. EM xin Cảm ơn mọi ý kiến chia sẻ tại thớt.

Chỉnh sửa cuối:

metalins

Xe tăng
Bi kịch của xã hội VN? Đề nghị tất cả các bên nghiêm túc nhận lỗi, tự phê bình và nghiêm khắc kiểm điểm bản thân.

Lancerdo_son

Xe buýt
Sao mợ chủ lại 0 mã lực nhỉ. Em vote phát tối 2 vợ chồng về làm phát cho ngay và nóng đi. Anh chủ tối nay đừng vào mạng nữa nhé. Chúc anh chị vui vẻ

Viking

Xe điện
P.s. Em xin dừng post ở đây. Có lẻ em giữ nick này làm kỷ niệm. EM xin Cảm ơn mọi ý kiến chia sẻ tại thớt.
Khả năng có 1 cuộc nói chuyện thẳng thắn và nặng tay rồi

Nói chung chủ thớt rất chi thất sách và rất chi không hiểu đàn ông.
Chuyện nhà mà mang ra giữa thiên hạ nói chuyện thế này thì khó nói chuyện lắm.

mrhoi

Xe buýt
Khả năng có 1 cuộc nói chuyện thẳng thắn và nặng tay rồi

Nói chung chủ thớt rất chi thất sách và rất chi không hiểu đàn ông.
Chuyện nhà mà mang ra giữa thiên hạ nói chuyện thế này thì khó nói chuyện lắm.
Đây là chiêu rung cây dọa khỉ. Chứ chuyện gia đình làm gì có ai đủ ngu mang lên đây hả cụ:D