Nhận giải đáp về sử dụng xe Toyota hầu các cụ/mợ ạ!

anhtt15

Xe hơi
Lỗi này chắc là phải cắm máy chẩn đoán để xác định lỗi bác à, có thể reset lại xem thế nào. Lỗi liên quan đến hệ thống điều khiển ECU điện tử nên reset lại rồi đi thử xem có ok không bác à.
Em mang vào hãng cho học lại rồi bác ạ. ok rồi, cám ơn bác.

23banh

Xe máy
Bác cho em hỏi con Vios ghẻ của VN đời 2009AT đầu CD xài đc 1 đĩa hay là nhiều đĩa vậy? Em sợ bỏ thêm 1 đĩa nữa vào nó kẹt luôn thì tèo. Thanks bác :)

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Bác cho em hỏi con Vios ghẻ của VN đời 2009AT đầu CD xài đc 1 đĩa hay là nhiều đĩa vậy? Em sợ bỏ thêm 1 đĩa nữa vào nó kẹt luôn thì tèo. Thanks bác :)
Bác kiểm tra lại xem đầu CD có nút chức năng LOAD hay không, nếu là đầu CD 6 đĩa thì ngoài nút ra đĩa (REJECT) thì còn có nút LOAD ở cạnh khe đút đĩa nữa. 6 đĩa thì có thể có trường hợp kẹt đĩa nên các dòng xe Toyota hiện nay chủ yếu dùng loại 1 đĩa.

longthang

Xe buýt
Cụ cho em hỏi dầu hộp số venza là loại gì, làm thế nào để kiểm tra được mức dầu hộp số xem thừa thiếu thế nào.

23banh

Xe máy
Bác cho em hỏi xe Vios G 2009 có bộ lọc gió điều hoà ko vậy? Nếu ko có thì em mua lọc gió của Vios 2014 lắp vào có đc ko, hay lại phải chế choác mới lắp đc? Thanks bác :)

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ cho em hỏi dầu hộp số venza là loại gì, làm thế nào để kiểm tra được mức dầu hộp số xem thừa thiếu thế nào.
Thông thường với hộp số tự động venza sử dụng 2 loại dầu hộp số là T IV và ATF WS tùy theo từng model và loại động cơ. Xe Venza không có que thăm dầu hộp số ( dip stick), do đó để kiểm tra thì cần khởi động động cơ, kích gầm lên và tháo ốc tràn dầu hộp số ở đáy cacte dầu hộp số, nếu quan sát thấy dầu tràn ra ngoài tức là đủ dầu, nếu không thì cần phải bổ sung.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Bác cho em hỏi xe Vios G 2009 có bộ lọc gió điều hoà ko vậy? Nếu ko có thì em mua lọc gió của Vios 2014 lắp vào có đc ko, hay lại phải chế choác mới lắp đc? Thanks bác :)
Vios G 2009 theo thiết kế của nhà sản xuất thì chỉ có khe chờ lọc gió điều hòa, không có bộ lọc gió điều hòa. Bác hoàn toàn có thể lắp thêm được, bên em có loại cho dòng này giá là 452.000 chưa thuế VAT bác à.

bacnv

Xe buýt
Gửi bác các hạng mục theo tiêu chuẩn 5000 km: - BẢO DƯỠNG THEO TIÊU CHUẨN 5.000 km:
1. Động cơ: kiểm tra các đai dẫn động, thay dầu máy, kiểm tra ống xả và các giá đỡ.
2. Hệ thống đánh lửa: kiểm tra mức nước ắc quy ướt, độ chặt các điện cực.
3. Hệ thống nhiên liệu và kiểm soát khí xả: vệ sinh lọc gió động cơ.
4. Gầm và thân xe: Kiểm tra bàn đạp phanh, côn và phanh tay; Kiểm tra mức dầu phanh, côn; Kiểm tra các ống dầu phanh; kiểm tra và bổ sung dầu trợ lực lái (nếu có); Kiểm tra độ dơ vô lăng, các thanh liên kết và thước lái; kiểm tra cao su che bụi bán trục (nếu có); Kiểm tra lốp và áp suất lốp.
5. Hệ thống điện thân xe: kiểm tra cơ cấu gạt mưa và vòi phun nước rửa kính.
Mỗi lần bảo dưỡng bên em sẽ có phiếu check sheet ghi lại hoạt động các hệ thống theo các hạng mục trên. Còn làm topic mới trên OF thì để có thời gian em gõ ra ạ :D
Thớt này hay quá, hôm nay em mới để ý.
E hỏi cụ chủ là xe em trên 1 vạn rồi nhưng ở Tỉnh xa, chưa có thời gian về đại lý để bảo dưỡng, mang ra ga ra bảo dưỡng thì phải chú ý những gì?

bacnv

Xe buýt
E hỏi thêm cụ cái nội dung này, hôm trước pót ở thớt riêng do chưa đọc thớt của cụ:D
Không hiểu bộ phận khóa cửa tự động xe em Altis 1.8 AT - 2013 có vấn đề gì không mà phát nổ, phát xịt. Mở tự động vẫn ngon lành, nhưng khi khóa thì trục trặc. Trưa nay đi về nhà E đã thử đi thử lại khi bấm nút đóng, đèn báo trên chìa khóa vẫn báo nhưng cửa thì không đóng, đành phải khóa tay ( mang 1 cái chìa khóa mới tinh ra thử vẫn vậy). Khoảng 1,5 h sau em đi đến cơ quan, lại khóa tự động được. Tình trạng này của em lặp đi lặp lại khá nhiều lần

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
E hỏi thêm cụ cái nội dung này, hôm trước pót ở thớt riêng do chưa đọc thớt của cụ:D
Không hiểu bộ phận khóa cửa tự động xe em Altis 1.8 AT - 2013 có vấn đề gì không mà phát nổ, phát xịt. Mở tự động vẫn ngon lành, nhưng khi khóa thì trục trặc. Trưa nay đi về nhà E đã thử đi thử lại khi bấm nút đóng, đèn báo trên chìa khóa vẫn báo nhưng cửa thì không đóng, đành phải khóa tay ( mang 1 cái chìa khóa mới tinh ra thử vẫn vậy). Khoảng 1,5 h sau em đi đến cơ quan, lại khóa tự động được. Tình trạng này của em lặp đi lặp lại khá nhiều lần
Điều khiển từ xa sử dụng sóng radio ngắn để điều khiển đóng mở cửa, do đó nó có thể bị ảnh hưởng bởi các nguồn phát sóng mạnh như trạm phát sóng vô tuyến, trạm điện, nhà ga, trạm phát sóng radio, màn hình lớn, sân bay hay nhưng thiết bị có thể phát ra sóng radio mạnh hoặc nhiễu từ, bộ đàm, khi có chìa khóa điều khiển từ xa ( có khả năng phát sóng radio) đang được sử dụng gần đó. Vấn đề này nếu gặp phải bác có thể di chuyển xe ra 1 đoạn khác và thử lại bác ah.

longthang

Xe buýt
Thông thường với hộp số tự động venza sử dụng 2 loại dầu hộp số là T IV và ATF WS tùy theo từng model và loại động cơ. Xe Venza không có que thăm dầu hộp số ( dip stick), do đó để kiểm tra thì cần khởi động động cơ, kích gầm lên và tháo ốc tràn dầu hộp số ở đáy cacte dầu hộp số, nếu quan sát thấy dầu tràn ra ngoài tức là đủ dầu, nếu không thì cần phải bổ sung.
cuối năm ngoái em qua bên cụ bảo dưỡng em bảo muốn kiểm tra mức dầu hộp số nhưng không thấy làm thế, tới này em qua bảo dưỡng yêu cầu kiểm tra lại như cụ nói

Trọng Vinh

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi chút nhé. Em đang chạy em innovaE số sàn hiện tại được hơn 14 ngàn km rồi. Giờ xe em có hiện tượng khi cắt côn vào số khi ra côn không được êm lắm cứ thấy gợn gợn . có phải xe em sắp hết côn rồi không?
Mong các cụ chỉ giáo cho em với

botmi

Xe buýt
xe em altis 2014 1.8CVT, lúc bắt đầu vào xe chưa khởi động xe, để chế độ chìa khoá on thì quạt gió thổi ra mùi chua rất khó chịu, khởi động xe điều hoà khoảng 1 phút thì hết, trường hợp này giải quyết thế nào cụ chủ ơi

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút nhé. Em đang chạy em innovaE số sàn hiện tại được hơn 14 ngàn km rồi. Giờ xe em có hiện tượng khi cắt côn vào số khi ra côn không được êm lắm cứ thấy gợn gợn . có phải xe em sắp hết côn rồi không?
Mong các cụ chỉ giáo cho em với
Nếu bác đi xe mà gặp hiện tượng: 1. Khi cắt côn thấy dài và nặng chân, nhả côn thì chưa bắt liền.
2. Mòn côn: Khi nhả chân côn mà xe vẫn không đi được, chạy số thấp mà không lên nổi dốc thì đó là lúc hỏng côn
3. Chạy xe tốc độ cao, hay lên dốc ngồi trong xe ngửi thấy mùi khét (gần như là mùi cao su cháy) khi vào số khó , thậm chí đạp thật sâu chân côn mới vào được số , đi nhanh số 5 ,hoặc số 6 ( nếu có) tiếng máy gầm lên nhưng xe vẫn không được tăng tốc (gọi là trường côn) Nói chung là sẽ khó đạp côn sang số hơn bình thường bác à. Cái này cần kiểm tra trực tiếp bởi xe cũng chạy được khá nhiều rồi, cũng nên thay thế bộ côn.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
xe em altis 2014 1.8CVT, lúc bắt đầu vào xe chưa khởi động xe, để chế độ chìa khoá on thì quạt gió thổi ra mùi chua rất khó chịu, khởi động xe điều hoà khoảng 1 phút thì hết, trường hợp này giải quyết thế nào cụ chủ ơi

Có thể do lọc gió điều hòa bị bẩn, cần vệ sinh lại. Để ngăn mùi, bác có thể sử dụng thêm các gói chống mùi như hạt cà phê, trà xanh, long não, .v.v...Do khi sử dụng điều hòa, sẽ tích hơi nước ở các đường dẫn, hơi nước ẩm mốc sẽ gây mùi. Do đó, nếu dừng xe hoặc đỗ qua đêm, nếu có thể bác mở hé các cửa kính để không khí lưu thông, làm như vậy mùi nội thất sẽ không tích tụ trong xe, và mỗi lần xuống xe bác tắt điều hòa mở quạt gió để bay hết hơi nước bám trong hệ thống.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Em cũng chung vui ké tý! bên em có làm chương trình bốc thăm may mắn cho toàn bộ khách hàng đến làm dịch vụ và nhận xe từ 5-7/3!
Quà tặng bốc thăm:

- Bếp từ Best home (trung tâm nội thất bếp cao cấp Châu Âu) trị giá 11.000.000đ

- Phiếu mua hàng từ Best Home trị giá 1.000.000đ

- Phiếu massage tại Shambala Spa (1 trong những Spa lớn nhất Hà Nội) trị giá 250.000đ

- Gói tắm bia 2 người tại Shambala Spa trị giá 3.000.000đ

- Coupon nhà hàng Habbit BBQ
Toàn giải để các cụ đưa về tặng vợ hoặc xài luôn được Mời các cụ ghé qua hoặc alo em để em đặt gạch khỏi phải chờ đợi nhé

minhhainhim

Xe buýt
Cái đèn ECO Altis 1.8 CVT 2015 có tác dụng là gì đấy cụ? Em cứ chạy là nó báo xanh.

Quartermain

Xe đạp
Cho e hỏi. E đi e yaris 1.3AT không biết thay dầu máy với dầu hộp số thì loại gì tốt nhất cụ