Nhận giải đáp về sử dụng xe Toyota hầu các cụ/mợ ạ!

goal2012

Xe tải
cụ giúp e vụ này với, xe e altis 2015 đã độ phần điện như sau : gập gương tự động theo remote, bục bước chân có đèn, dvd pio8750. Hiện tượng như sau ( em hay đi công tác , để xe trong suốt quá trình đó tại gara).
- lần 1 e đi công tác 12 ngày, về xe hoạt động bình thường.
- lần 2 e đi 11 ngày , về xe hoạt động bình thường.
- lần 3 em đi 23 ngày, về bình hết phải câu bình đề.
Cho e hỏi acquy nếu xe hoạt động bình thuờng ta để lâu khoảng bao nhiêu thì ko tốt, bình hết. Hay xe e có hiện tượng ăn điện ít nên khoảng trên 20 ngày sẽ hết.
Nếu đem vào hãng bảo dưỡng, cắm máy xem lỗi có phát hiện được vụ ăn điện bình acquy ko ah ( e chuẩn bị bảo dưỡng 5000)
tks a tư vấn

laobo

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi yaris sedan 2010/2011 odometer ko có thông báo tieu hao nhiên liệu km/litle ??? Chỉ có odo trip A/B

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi. Altis2014 có lắp được bản đồ giống m3 ko ạ. Nhìn m3 có cái bản đồ thèm quá.
Hoàn toàn lắp được bản đồ sử dụng GPS, nếu xe cụ chưa có màn hình DVD có thể lắp màn hình DVD có khe cắm phù hợp để cắm thẻ bản đồ Viet Map

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
cụ giúp e vụ này với, xe e altis 2015 đã độ phần điện như sau : gập gương tự động theo remote, bục bước chân có đèn, dvd pio8750. Hiện tượng như sau ( em hay đi công tác , để xe trong suốt quá trình đó tại gara).
- lần 1 e đi công tác 12 ngày, về xe hoạt động bình thường.
- lần 2 e đi 11 ngày , về xe hoạt động bình thường.
- lần 3 em đi 23 ngày, về bình hết phải câu bình đề.
Cho e hỏi acquy nếu xe hoạt động bình thuờng ta để lâu khoảng bao nhiêu thì ko tốt, bình hết. Hay xe e có hiện tượng ăn điện ít nên khoảng trên 20 ngày sẽ hết.
Nếu đem vào hãng bảo dưỡng, cắm máy xem lỗi có phát hiện được vụ ăn điện bình acquy ko ah ( e chuẩn bị bảo dưỡng 5000)
tks a tư vấn
Thông thường nếu cụ không sử dụng xe >10 ngày thì nên tháo cực âm ắc quy để tránh phóng điện, tránh ắc quy hết điện, sau 10 ngày ắc quy có thể không còn tích đủ điện để khởi động. Còn bình thường để 3,4 ngày nên nổ không tải xe để sạc lại bình ắc quy. Ắc quy không nên sạc lại quá nhiều lần bởi cũng sẽ làm giảm tuổi thọ của bình, do đó tránh để ắc quy hết điện. Để kiểm tra ăn điện thì cần kiểm tra các bộ phận phụ tải cụ lắp thêm, xem các đầu dây nối hay phụ kiện có ăn điện hay không. Do bình ắc quy của cụ còn mới nên sẽ tích điện được nhiều hơn, tầm trên 1 năm thì khả năng tích điện của ắc quy sẽ kém hơn, dần dần ắc quy của cụ <10 ngày không đi khi khởi động lại cũng sẽ hết bình.

goal2012

Xe tải
Thông thường nếu cụ không sử dụng xe >10 ngày thì nên tháo cực âm ắc quy để tránh phóng điện, tránh ắc quy hết điện, sau 10 ngày ắc quy có thể không còn tích đủ điện để khởi động. Còn bình thường để 3,4 ngày nên nổ không tải xe để sạc lại bình ắc quy. Ắc quy không nên sạc lại quá nhiều lần bởi cũng sẽ làm giảm tuổi thọ của bình, do đó tránh để ắc quy hết điện. Để kiểm tra ăn điện thì cần kiểm tra các bộ phận phụ tải cụ lắp thêm, xem các đầu dây nối hay phụ kiện có ăn điện hay không. Do bình ắc quy của cụ còn mới nên sẽ tích điện được nhiều hơn, tầm trên 1 năm thì khả năng tích điện của ắc quy sẽ kém hơn, dần dần ắc quy của cụ <10 ngày không đi khi khởi động lại cũng sẽ hết bình.
sáng nay em đo điện tại vị trí bình acquy:
- ko tải, ko bật chìa khoá : 0a
- chìa on, bật dvd, điều hoà : 10 a hơn
- đề máy nổ tầm > 12 a
kết luận: khi xe ko hoạt động gì thì ko có dòng vào acquy
Liệu cắm máy đo lỗi vào có phát hiện j ko anh

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
sáng nay em đo điện tại vị trí bình acquy:
- ko tải, ko bật chìa khoá : 0a
- chìa on, bật dvd, điều hoà : 10 a hơn
- đề máy nổ tầm > 12 a
kết luận: khi xe ko hoạt động gì thì ko có dòng vào acquy
Liệu cắm máy đo lỗi vào có phát hiện j ko anh
Với acquy 12V tốt thì điện áp khi nổ máy ( nạp) khoảng 13 -14 V, còn đã nổ máy mà 12V là cần sạc lại/thay thế. Bên em cũng sử dụng máy test ắc quy: dòng chưa khởi động, dòng khi bật chìa khoá On, dòng khi khởi động như cụ check đấy ạ. Do đó sẽ cần check lại các phụ tải lắp thêm.

Chỉnh sửa cuối:

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Em đã thay cảm biến số 1 rồi. Máy báo lỗi p0032. Xin cụ check kỹ thuật giúp em ạ
Nguyên nhân thì có 3 nguyên nhân chính: 1. Do cảm biến, cảm biến không rõ nguồn gốc khi thay thế có thể hư hỏng. 2. Do ngắn mạch trong đường dây/rơ le hỏng, đo lại điện trở, điện áp trên dây 3. Do hộp PCM/ECM có lỗi.
Cụ tham khảo thêm cụ nhé.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi yaris sedan 2010/2011 odometer ko có thông báo tieu hao nhiên liệu km/litle ??? Chỉ có odo trip A/B
Để em kiểm tra lại cụ nhé, nếu có thì sẽ hiển thị ngay trên màn hình đa thông tin, ở chính giữa mặt táp lô, cùng với các thông số ODO, TRIP A, B, Range...

goal2012

Xe tải
tks anh, chiều e test lại, nếu như a nói thế thì đúng là acquy e bình thường.
cho e hỏi, nếu acquy ko có gì thì để xe khoảng bao nhiêu ngày vẫn ok, xe e mới lấy có 5 tháng
Với acquy 12V tốt thì điện áp khi nổ máy ( nạp) khoảng 13 -14 V, còn đã nổ máy mà 12V là cần sạc lại/thay thế. Bên em cũng sử dụng máy test ắc quy: dòng chưa khởi động, dòng khi bật chìa khoá On, dòng khi khởi động như cụ check đấy ạ. Do đó sẽ cần check lại các phụ tải lắp thêm.[/QUO

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
tks anh, chiều e test lại, nếu như a nói thế thì đúng là acquy e bình thường.
cho e hỏi, nếu acquy ko có gì thì để xe khoảng bao nhiêu ngày vẫn ok, xe e mới lấy có 5 tháng
Cái này cũng không có thông số cụ thể cụ ạ, tối thiểu em nghĩ là 1 tuần nếu ắc quy vẫn để nguyên trên xe và tắt hết đèn, các thiết bị tiêu thụ điện.

Đức Phúc

Xe buýt
Cụ cho hỏi bên toy mỹ đình có cho đem dầu động cơ mua ở ngoài vào thay ko?

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ cho hỏi bên toy mỹ đình có cho đem dầu động cơ mua ở ngoài vào thay ko?
Dạ có cụ ạ, cụ có thể mang dầu của cụ đến bên em sẽ thay thế, tuy nhiên tiền công sẽ tính đắt hơn 1 chút.

Đức Phúc

Xe buýt
Dạ có cụ ạ, cụ có thể mang dầu của cụ đến bên em sẽ thay thế, tuy nhiên tiền công sẽ tính đắt hơn 1 chút.
Cám ơn cụ, 1 vấn đề nữa là xe của toyota đang còn bảo hành thì việc mua dầu ở ngoài xong đem vào hãng thay có ảnh hưởng gì tới chế độ bảo hành không cụ ?

tiggon

Xe đạp
Hoàn toàn lắp được bản đồ sử dụng GPS, nếu xe cụ chưa có màn hình DVD có thể lắp màn hình DVD có khe cắm phù hợp để cắm thẻ bản đồ Viet Map
Xe em có lắp dvd kenwood. Nhưng khe cắm thẻ là khe kiểu gì hình như ko có.

him2014

Xe hơi
Thân chào các cụ, mợ! @};-

Chả là em đang làm Kỹ thuật viên tư vấn ở Toyota Mỹ Đình. Công việc của em là trực hotline để trả lời các thắc mắc liên quan đến sử dụng xe. Vậy nên em nảy ra ý tưởng tận dụng "vốn sẵn có" phục vụ các cụ, mợ trên này, sẵn tiện làm quen giao lưu ạ! \:D/\:D/\:D/

Hi vọng sẽ là con dân cần cù gương mẫu, phục vụ tận tuỵ làm hài lòng các cụ, mợ ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^
16/9: các cụ đặt câu hỏi thì nói rõ giúp em về thông tin xe như dòng xe, đời xe, sản xuất năm nào, nhập hay lắp ráp VN để em có thể cơ sở trả lời cho cụ thể và chính xác hơn với ạ! Em cảm ơn các cụ!
Cụ cho e hỏi chút ạ.thường thì dòng vios chạy khoảng mấy vạn km thì phải thay dây cam ah?thanks..!

SpecX7426

Xe tăng
Cụ cho E hỏi là dầu cầu sau của Toyota có mấy loại ạ? Loại dầu quy định cho xe E là Toyota Differential Gear Oil LT GL-5 75w-85, loại này hộp 1 lit bao tiền vậy cụ?
Dầu hộp số Toyota ATF WS bao tiền 1l ạ? Nếu thay đủ thì cần bao nhiêu lít vậy?

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cám ơn cụ, 1 vấn đề nữa là xe của toyota đang còn bảo hành thì việc mua dầu ở ngoài xong đem vào hãng thay có ảnh hưởng gì tới chế độ bảo hành không cụ ?
Dạ nếu có hư hỏng do liên quan đến chất lượng dầu của cụ thì có thể ảnh hưởng đến bảo hành cụ ạ, do đó cụ chọn loại dầu ở nơi uy tín cụ nhé.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Xe em có lắp dvd kenwood. Nhưng khe cắm thẻ là khe kiểu gì hình như ko có.
Khe cắm giống với khe cắm thẻ SD card cụ ạ, tuy nhiên là chỉ có 1 số loại đầu DVD phù hợp với thẻ Vietmap, chẳng hạn như bên em là loại DVD Motevo và DVD Jujitsu. Kentwood em cũng không rõ là có phù hợp hay không, có thời gian cụ có thể qua bên em kiểm tra cụ thể cụ nhé.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ cho e hỏi chút ạ.thường thì dòng vios chạy khoảng mấy vạn km thì phải thay dây cam ah?thanks..!
Dây cam ( curoa cam) của xe Toyota thì định kì sau khoảng 120.000km sẽ thay thế 1 lần cụ ạ.