Nhận giải đáp về sử dụng xe Toyota hầu các cụ/mợ ạ!

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Vòng tua máy ở mức 900 Cụ nhé và không thay đổi, hiện tượng này xảy ra lúc em để xe nổ không di chuyển và bật điều hòa.
theo em thì là bình thường, có thể lần nào cụ sắp xếp được thời gian thì qua bên em bảo dưỡng định kì và kiểm tra luôn cụ ạ.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Chào cụ! Cụ cho em hỏi xe của em inova đời 2010,đã chạy đc 10v.xe e bị hiện tượng đang đi thỉnh thoảng tự nhiên bị chết máy.em đã thay bơm xăng ,lọc xăng cách đây 6 tháng,và mới đây em thay bugi rồi mà vẫn bị,vậy cụ tư vấn cho em xe em bị lỗi gì ạ
Cụ kiểm tra lại bobine đánh lửa xem có vấn đề gì không, thêm nữa là máy phát và bình ắc quy, xem các đường điện có bị chập chờn hay không. Ngoài ra thì phụ tùng cũng cần kiểm tra lại, không rõ cụ thay phụ tùng ở trong hãng hay garage ngoài.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ Toy MĐ giúp e vụ này, xe e altis 2009, hôm qua e phi lên cao tốc trên cao thì gặp hiện tượng này, đi một đoạn thì đèn báo kiểm tra máy bật sáng trên bảng đồng hồ, rồi đồng hồ tốc độ k chạy nhưng đồng hồ tua máy vẫn chạy bình thường, e cố đi một đoạn nữa thì đèn cảnh bảo vô lăng sáng nốt, e xuống kiểm tra xong lên bật lại thì máy vẫn nổ, xe vẫn đi bình thường nhưng tay lái nặng trịch luôn (trợ lực lái lúc này chắc toi), thế là nằm đường gọi thợ, mấy cậu thợ đến kiểm tra các bảng mạch điện rồi linh tinh xong kết luận là tay lái xe e trợ lực điện, điện dương không vào trong hệ thống trợ lực lái nên giờ chưa biết mô tơ trợ lực hỏng hay hỏng cái gì? xe thì nửa đêm mới về đến xưởng nên k vào hãng chỗ cụ đc, cụ cho e hỏi hiện tượng như trên là lỗi gì vậy? (xe e không độ đẽo gì cả mọi thứ để nguyên xi k có động đến điện đóm gì, xe đi ít mới hơn 3 vạn km), nếu hỏng trợ lực lái hay phải thay mô tơ điện gì đó thì giá hãng của cụ là bao nhiêu cụ báo giúp e ạ. Cám ơn cụ
Corolla Altis từ đời 2008 trở đi được trang bị trợ lực lái bằng điện chứ không dùng trợ lực dầu như các đời trước. Đèn cảnh báo vô lăng có dấu chấm than bên cạnh này sáng để báo hỏng môtơ trợ lực điện hoặc lỗi cảm biến góc lái, cái này phải cắm máy chẩn đoán kiểm tra hoặc tháo mô tơ kiểm tra dòng điện cụ ạ. Về giá cụ inbox giúp em số khung của xe bên em sẽ kiểm tra lại phụ tùng của xe cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

minhkiu

Xe hơi
Corolla Altis từ đời 2008 trở đi được trang bị trợ lực lái bằng điện chứ không dùng trợ lực dầu như các đời trước. Đèn cảnh báo vô lăng có dấu chấm than bên cạnh này sáng để báo hỏng môtơ trợ lực điện hoặc lỗi cảm biến góc lái, cái này phải cắm máy chẩn đoán kiểm tra hoặc tháo mô tơ kiểm tra dòng điện cụ ạ. Về giá cụ inbox giúp em số khung của xe bên em sẽ kiểm tra lại phụ tùng của xe cụ ạ.
Vâng t7 e đã mang xe vào chỗ cụ rồi, sau hồi thăm khám thì lỗi ở mạch cảm biến tốc độ và tín hiệu tốc độ, tóm lại là do chuột cắn dây, e laị phải nhờ các cụ xem có cách nào đuổi chuột hiệu quả k hik

minhbhtg

Xe máy
Vios G 2014 sao mình ấn giữ nút chỉnh sao không chuyển được sang l/km nhỉ?

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Vios G 2014 sao mình ấn giữ nút chỉnh sao không chuyển được sang l/km nhỉ?
Cụ chỉnh bằng nút odo/trip hoặc nút ở góc bên trái ấy cụ, chọn phần setting và vào phần unit là chọn được đơn vị đo.

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi về tiếng kêu két két dưới nắp capo... ở yaris mỗi lần mới nổ máy là sao ah? Chỉ khi mới nổ mới có, còn sau đó đi 1 lúc là hết
Thưa cụ khả năng là dây curoa sau 1 thời gian sử dụng, sẽ bị trùng 1 chút, cái này mình căn chỉnh lại là được cụ ạ. Tiếng kêu thì bao giờ mỗi lần nổ máy sau khi để xe tại chỗ lâu, vòng tua sẽ cao hơn bình thường ( rơi vào tầm 1200-1400 vòng/phút) là do chế độ bù ga khởi động lạnh, động cơ cần được làm nóng để đạt trạng thái làm việc tốt nhất, đưa dầu bôi trơn các cơ cấu cơ khí, luân chuyển dòng nước làm mát...Sau đó sẽ giảm xuống 6-700 v/p .Do đó vòng tua cao cộng với sự chùng của dây curoa sẽ gây nên tiếng kêu ken két 1 lúc cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Thân chào các cụ, mợ! @};- QUOTE]

Chào cụ,
Cụ cho em hỏi, khi em dừng xe tắt động cơ rồi thì trên bảng đồng hồ có hiển thị 1 tam giác có chấm than như hình dưới, nhưng khi nổ máy đi thì hình đó không hiện nữa, em không hiểu là hình gì, cụ giúp em với, xe em là Altis 2011, VN lắp ráp
hình đây ợ

Chỉnh sửa cuối:

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Tradavenduong: dạ vâng trường hợp nổi đèn cảnh báo màu vàng, hình tam giác có chấm than như của cụ là cảnh báo chung về an toàn của xe, chẳng hạn như nắp capo mở, cửa xe mở, nắp cốp sau mở...Theo hình em thấy là cửa lái của cụ đang mở, cụ kiểm tra lại giúp em khi đóng cửa lái thì hình tam giác còn xuất hiện nữa hay không. Nếu còn thì có thể nó liên quan đến các khoá cửa, khoá nắp capo, khi cụ đóng nhưng hệ thống không xác nhận và sẽ báo lỗi. Có thể phải cắm máy chẩn đoán để đọc lỗi cụ thể cụ ạ.

- Nếu đèn này tắt khi xe đang khởi động/ đang di chuyển thì là hoàn toàn bình thường cụ ạ, nếu nó sáng liên tục thì mình mới cần kiểm tra lại.

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Tradavenduong: dạ vâng trường hợp nổi đèn cảnh báo màu vàng, hình tam giác có chấm than như của cụ là cảnh báo chung về an toàn của xe, chẳng hạn như nắp capo mở, cửa xe mở, nắp cốp sau mở...Theo hình em thấy là cửa lái của cụ đang mở, cụ kiểm tra lại giúp em khi đóng cửa lái thì hình tam giác còn xuất hiện nữa hay không. Nếu còn thì có thể nó liên quan đến các khoá cửa, khoá nắp capo, khi cụ đóng nhưng hệ thống không xác nhận và sẽ báo lỗi. Có thể phải cắm máy chẩn đoán để đọc lỗi cụ thể cụ ạ.

- Nếu đèn này tắt khi xe đang khởi động/ đang di chuyển thì là hoàn toàn bình thường cụ ạ, nếu nó sáng liên tục thì mình mới cần kiểm tra lại.
Cảm ơn cụ, vậy em hiểu rồi, khi em mở cữa hoặc cốp sau hoặc nắp capo thì đến mới báo, còn khi chạy thì đèn tắt cụ ah
Tiện đây cụ cho em hỏi : Em đang định thay 4 lốp cho xe luôn, cụ cho em thông số để thay và loại lốp phù hợp nhé, xe em là altis 1.8AT, xe em chuẩn bị đi đăng kiểm rồi ah

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cảm ơn cụ, vậy em hiểu rồi, khi em mở cữa hoặc cốp sau hoặc nắp capo thì đến mới báo, còn khi chạy thì đèn tắt cụ ah
Tiện đây cụ cho em hỏi : Em đang định thay 4 lốp cho xe luôn, cụ cho em thông số để thay và loại lốp phù hợp nhé, xe em là altis 1.8AT, xe em chuẩn bị đi đăng kiểm rồi ah
Em check thì xe Altis 1.8 số tự động 2011 của cụ có thông số lốp là : Bridgestone 195/65R15, dùng loại của thái ký hiệu hoa lốp EC300, giá thì để em inbox cụ sau vì trên diễn đàn cũng hạn chế public giá cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Em check thì xe Altis 1.8 số tự động 2011 của cụ có thông số lốp là : Bridgestone 195/65R15, thường dùng loại của thái, giá thì để em inbox cụ sau vì trên diễn đàn cũng hạn chế public giá cụ ạ.
cụ inbox cho em giá luôn nhé, nếu được cho em địa chỉ em gom đủ tiền là qua thay liền ah

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
cụ inbox cho em giá luôn nhé, nếu được cho em địa chỉ em gom đủ tiền là qua thay liền ah
Địa chỉ bên em là 15 Phạm Hùng, đối diện bến xe Mỹ Đình cụ ạ, nếu cụ qua cụ alo trước cho em theo số dưới chữ kí của em cụ nhé.

vinhnt.cdc

Xe đạp
Cụ cho em hỏi. Em đi rav4 (2009), 8van bảo dưỡng thì làm những gì nhỉ ? Trước khi vào thì alo trước cho cụ ah ? Cám ơn cụ..

Altis 2014

Xe máy
Cụ chủ tư vấn giúp: Vợ hai của em là Altis 2015 1.8 CVT. Em đọc sách hướng dẫn thì bảo phải thay nhớt mỗi lần sau 4000 km nhưng một số người hướng dẫn là sau 5000 km. Không biết thê nào nên đang phân vân. Nhà em ở xa đại lý TOYOTA nên bất tiện khi đến kỳ thay nhớt. Do đó, Cụ chủ tư vấn giúp xe em dùng loại dầu nhớt nào là tốt nhất để em có thể tự mua và đến nhờ gara thay. Xin cảm ơn Cụ chủ!

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cụ chủ tư vấn giúp: Vợ hai của em là Altis 2015 1.8 CVT. Em đọc sách hướng dẫn thì bảo phải thay nhớt mỗi lần sau 4000 km nhưng một số người hướng dẫn là sau 5000 km. Không biết thê nào nên đang phân vân. Nhà em ở xa đại lý TOYOTA nên bất tiện khi đến kỳ thay nhớt. Do đó, Cụ chủ tư vấn giúp xe em dùng loại dầu nhớt nào là tốt nhất để em có thể tự mua và đến nhờ gara thay. Xin cảm ơn Cụ chủ!
Vâng em chào cụ, theo khuyến cáo của Toyota thì định kì 5000km hoặc 6 tháng tuỳ điều kiện nào đến trước nên bảo dưỡng 1 lần, do ở việt nam được xếp vào khu vực khí hậu khắc nghiệt, đường gồ ghề, nhiều bụi bẩn...Loại dầu nhớt phù hợp cho xe Altis có thông số là 10w30, trong các đại lý của Toyota thì đều sử dụng loại dầu do Toyota phân phối, nếu cụ qua được đại lý thì có thể mua theo can ( 4 lít/can) để thay thế là tốt nhất. Còn nếu cụ ở xa quá có thể chọn các đại lý phân phối dầu máy lớn và uy tín, chọn loại có thông số phẩm cấp dầu là 10w30 là được cụ ạ.

Altis 2014

Xe máy
Cảm ơn Cụ chủ. Như vậy, sau 5000km em thay nhớt một lần là chuẩn. Tiện đây hỏi cụ luôn, xe đi một năm đánh bóng toàn bộ xe một lần có OK ko. Mong cụ tư vấn nhiệt tình

TOYOTA MYDINH

Xe tăng
Cảm ơn Cụ chủ. Như vậy, sau 5000km em thay nhớt một lần là chuẩn. Tiện đây hỏi cụ luôn, xe đi một năm đánh bóng toàn bộ xe một lần có OK ko. Mong cụ tư vấn nhiệt tình
Dạ vâng thưa cụ, nguyên bản sơn của xe gồm có lớp sơn chống rỉ, lớp sơn lót, lớp sơn màu và lớp sơn bóng. Lớp sơn bóng ở ngoài cùng thường khá mỏng, do khí hậu thời tiết ở việt nam ( mưa nhiều, nóng ẩm, trong nước mưa có axit) khá khắc nghiệt nên sẽ làm mất lớp bóng này sau 1 thời gian sử dụng nếu xe để ngoài nắng mưa nhiều, không được che chắn, dính nhựa cây, va quệt...
Đánh bóng là thêm vào xe một lớp sáp, một phần làm tăng độ bóng và quan trọng hơn là tạo một lớp bảo vệ sơn khỏi bị oxy hóa và ăn mòn. Quy trình đánh bóng tại đại lý thì bao giờ cũng phải làm sạch bề mặt, đánh phẳng những chỗ bị nhám, rồi đánh bóng 3 lần. Để tốt thì có thể đánh bóng 1 năm 1 lần được cụ ạ. Đánh bóng nhiều quá cũng không tốt bởi sẽ làm mất lớp sơn bóng gốc.

bii_90

Xe đạp
Hiện tượng của mình chỉ bị khi để xe lâu đi lại và bị buổi sáng lúc bắt đầu đi phải không ạ, chứ không bị trong quá trình đi trên đường 1 lúc. Bác thử kiểm tra lại thêm áp suất lốp, độ mòn và độ cân bằng động của lốp. Nếu ko hết chắc là cụ nên qua bên em kiểm tra cụ thể ạ.
Lốp thì e mới thay,r cân bằng động r bác ơi mà n vẫn kêu.k hết đc ah