[Funland] Nhận định thị trường: bất động sản bước vào chu kỳ giảm giá sâu trong nhiều năm

LongNguyễn8x

Xe tăng
Ý cụ làm giá là như nào ạ?
Hay ở time có nhà nào bán là có đội vác tiền đến có bao nhiêu căn mua hết, park thì cứ 70-80 tr/m mà chốt. Xong ở smart cũng đội đó vác tiền đến, masterise bao nhiêu mua hết, cứ 60-65tr/m mà chốt. Và cũng đội đó quan tâm cả HH linh đàm của a Thản, cứ 30-35 là chốt, múc hết.
E hiểu vậy có đúng k ạ?
E vừa gặp cặp vc trẻ tay bế tay bồng con vào khu e xem nhà. Công nhận đội này tay to, vừa bế con vừa thổi giá. :(

Easy girl

Xe tăng
từ bé tới giờ mới nghe ngân hàng cho vay full hạn mức theo giá đấu giá. Lần tới mình cũng thử, trả hẳn 10 tỏi/m2 rồi bank cho vay tất =))
Mục đích là để thế chấp vay bank full hạn mức theo giá đấu giá nhưng bị tuýt còi nên mất cọc đấy

Jiren198

Xe điện
Thế ý cụ là đang có anh dũng khác đi gom hết các chung cư đang bán ở hn à cụ?
Cái trò đẩy giá có lạ gì đâu sao cụ giả ngây thế, bọn nhiều tiền loại bds nào chả có, cno mua 1 vài căn chứ có mua cả tòa đâu? Mua xong đá đi đá lại cho nhau là lên giá, thg cc là loại nền, tăng từ 4 tỷ lên 6 tỷ bố ô nào dám bán, vì bán xong mua ở đâu?đang ở cc chả nhẽ lại xuống ngõ, mà thg cc tăng, thg ngõ cũng tăng....tóm lại có tiếng thôi, bán giờ mua đc chỗ nào khác:))),cùng vị trí ô nhà đất lúc nào chả gấp 3...giá cc cùng lắm tiệm cận giá mặt đất loại ngõ 1m rưỡi.cao cấ hẳn bằng đc ô ngõ 4,5m

Chỉnh sửa cuối:

quocanhnguyen201

Xe tăng
từ bé tới giờ mới nghe ngân hàng cho vay full hạn mức theo giá đấu giá. Lần tới mình cũng thử, trả hẳn 10 tỏi/m2 rồi bank cho vay tất =))
Tìm hiểu kỹ lại vụ đấy đi rồi quay lại comment nhé cụ, xem ngân hàng nhà nước rà soát việc cấp tín dụng thế nào thời điểm đấy

Chỉnh sửa cuối:

dog.fearless

Xe tăng
Chọn lọc tự nhiên thôi

cụ viết dài qa'. Để em rút gọn đoạn của cụ là "nếu đã có kiến thức, kinh nghiệm vs trải nghiệm thì dell rảnh háng lên chém gió như các bố trên này" =))
Không phải tài giỏi là bận, dốt nát là rảnh ;)

Easy girl

Xe tăng
ngẫn à. Bạn nói không có trò thổi giá nên tôi chỉ ra một ví dụ nhỏ. Mà chính cái trò kêu tạo sóng bds cũng từ mõm cò mà ra. Thế nào là tạo sóng? Chúng nó thổi càng mạnh thì tôi, với tỷ trọng ts là bds lớn càng được cái lợi trước mắt. Nhưng cả xã hội từ xe ôm bán vé số cũng đi buôn đất với làm cò thì tương lai đi về đâu
Thế ý cụ là đang có anh dũng khác đi gom hết các chung cư đang bán ở hn à cụ?

ORIJEANS

Xe container
Cái trò đẩy giá có lạ gì đâu sao cụ giả ngây thế, bọn nhiều tiền loại bds nào chả có, cno mua 1 vài căn chứ có mua cả tòa đâu? Mua xong đá đi đá lại cho nhau là lên giá, thg cc là loại nền, tăng từ 4 tỷ lên 6 tỷ bố ô nào dám bán, vì bán xong mua ở đâu?đang ở cc chả nhẽ lại xuống ngõ, mà thg cc tăng, thg ngõ cũng tăng....tóm lại có tiếng thôi, bán giờ mua đc chỗ nào khác:))),cùng vị trí ô nhà đất lúc nào chả gấp 3...giá cc cùng lắm tiệm cận giá mặt đất loại ngõ 1m rưỡi.cao cấ hẳn bằng đc ô ngõ 4,5m
Thế là mỗi khu khoảng 5-7 ông thổi giá.
Vâyj cả hn này chắc phải 200 ông. Tập đoàn thổi này cũng gớm đấy chứ?

dog.fearless

Xe tăng
ngẫn à. Bạn nói không có trò thổi giá nên tôi chỉ ra một ví dụ nhỏ. Mà chính cái trò kêu tạo sóng bds cũng từ mõm cò mà ra. Thế nào là tạo sóng? Chúng nó thổi càng mạnh thì tôi, với tỷ trọng ts là bds lớn càng được cái lợi trước mắt. Nhưng cả xã hội từ xe ôm bán vé số cũng đi buôn đất với làm cò thì tương lai đi về đâu
Thổi cũng được vài chục năm rồi chắc giờ không thổi tiếp <:-P

ORIJEANS

Xe container
1. là bạn nói chuyện đàng hoàng, cũng chưa rõ ai ngẫn ở đây đâu.
2. Tôi k nói chuyện ở thủ thiêm, tôi đang nói chuyện ở hà nội thời điểm này. Thế chốt lại ý bạn là thời điểm này đang có ông dũng nào đó đi thổi giá hết các chung cư này đến chung cư khác, từ thanh thản đến park hill, từ thanh oai đến hoàn kiếm... Tôi hiểu thế có đúng k nhỉ?

dog.fearless

Xe tăng
Thởi điểm này chung cư đang bị làm giá nhé; ai đang mua thời điểm này sẽ là giá của chục năm sau nữa. Các cụ cứ xem thu nhập của cư dân trong mấy năm covid và sau covid ra sao; tình hình bất ổn trên thế giới khiến kinh tế VN mình cũng bị ảnh hưởng; người có nhu cầu muốn mua nhà thật thì họ cũng không mua thời điểm này đâu ạ; toàn dân đầu cơ thôi. Các cụ phải biết tương lai nhà nước sẽ tập trung làm nhà ở xã hội nên cụ nào đu đọt chung cư thì sẽ biết tương lai của mình là như thế nào đấy
Noxh liên quan gì cc 5-7 tỏi không cụ

Jiren198

Xe điện
Thế là mỗi khu khoảng 5-7 ông thổi giá.
Vâyj cả hn này chắc phải 200 ông. Tập đoàn thổi này cũng gớm đấy chứ?
Cả nước cno còn cho bốc đầu lên được, cái hà nội này nơi tập trung đội môi giới cao nhất, trận đánh nào chả mời đội hnoi về cầm cái mà có gì ko gớm:)))))....vàng vật chất còn làm giá đc cơ mà.cụ chắc chưa thấy sốt đất bh nhề

dongnd3

Xe buýt

ORIJEANS

Xe container
Chắc mng nghĩ nhà xh thì không bị thổi
À cái NOXH mà mấy chục ô tô đi bốc thăm đấy à cụ? :))

Vui thôi, nhưng khả năng nó làm lạc đề câu chuyện giá chung cư tăng mạnh đang diễn ra. Chúng ta đang thu thập ý kiến đa chiều về việc tại sao giá chung cư tăng mạnh mấy năm vừa rồi. Cơ bản có 2 quan điểm:
1. Tăng do cầu nhiều cung ít.
2. Tăng do bị THỔI.
Chúng ta cùng lắng nghe và phân tích các quan điểm xem đúng sai thế nào cụ ạ.

dog.fearless

Xe tăng
Thì đang "rút gọn" ý cụ ấy nói chứ có bảo nó chuận đâu =((

Đội này cũng thổi ác này cụ