[Funland] Nhận cuộc gọi báo 'con đang cấp cứu', 2 phụ huynh chuyển 70 triệu

Mzc

Xe điện
Giờ có rất nhiều kiểu lừa. Nạn nhân phần lớn là tham, số ít là ngu. Có thế thôi.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Bố mẹ không lưu sdt của cô chủ nhiệm thì chán thật. Tháng trước em cũng giật mình vì có cược gọi nhỡ từ trường của con. Em lập tức gọi cho cô chủ nhiệm ngay. Cô xác nhận là con vẫn đang học binh thường mới yên tâm.
Nhỡ cô ấy quên hay mất điện thoại ???

luyenok

Xe điện
Vẫn có các cụ đặt câu hỏi nghi ngờ này nọ thì cũng đến chịu. Bọn này nó cả 1 tổ chức quy mô như công ty chứ ko phải cá nhân. Các cụ tìm xem phim Giọng nói lừa đảo (phim Hàn) sẽ thấy rất chân thật luôn.

7vienngocrong

Xe tăng
Sói nhà e cũng chê ph khi đọc bài báo này e mới bẩu ai mà đt báo tin con a bị chấn thương sọ não e tin a cuống k biết làm gì luôn í, vì bình thường ô í thấy con bị trầy da chảy máu tí là xoắn đít rồi. Bao nhiêu lần ô k giữ được bình tĩnh khi thấy con đau ốm té này nọ, nên nếu k đọc bài báo đó e chắc ô í sẽ dính đòn, thậm chí vừa chạy xe vừa khóc ra bv í.

Tuan Can

Xe container
Vậy số mất tiền rồi cụ. Sdt của lễ tân, sdt cô bán trú, sdt các thầy cô khác.... ko gọi dc nữa thì tới số mất tiền rồi.

ok2000

Xe hơi
nó đã đi lừa mà lại còn để truy đc theo đt với thẻ thì nó lại non và xanh quá cụ ạ.
dò đc lại chủ thẻ là lò a phủ ở tận mù căng chải, chủ số đt là sòng phăn lứa ngụ tại lâm đồng thì biết tìm mô?
Vì em thấy chủ yếu những vụ lừa đảo này chủ yếu trong miền Nam, thứ nữa miền Nam xã hội cướp bóc nhiều như vậy nên em mạn phép đặt dấu hỏi to tướng với CA trong đó??
Thứ nữa nếu nói xấu ai trên mạng, còm xấu ai ở đâu CA nó cũng tích tắc tóm đc người đấy ngay :)))

Khongdanhvong

Xe điện
Em đọc vụ này cũng thấy vô lý sao ấy nhỉ. Có thời gian chuyển tiền (hạn mức cao thế đâu dễ sẵn tiền), sao không có tgian gọi hỏi xem con đang ở đâu,ví dụ ở trường thì gọi cô giáo, gọi trường, ở nhà thì gọi về nhà,... mà đã tin ngay lập tức?

.Bo My

Xe lăn
Vì em thấy chủ yếu những vụ lừa đảo này chủ yếu trong miền Nam, thứ nữa miền Nam xã hội cướp bóc nhiều như vậy nên em mạn phép đặt dấu hỏi to tướng với CA trong đó??
Thứ nữa nếu nói xấu ai trên mạng, còm xấu ai ở đâu CA nó cũng tích tắc tóm đc người đấy ngay :)))
cũng không tóm nhanh lắm đâu cụ ơ, trừ khi có ý kiến của CT.

luyenok

Xe điện
Em đọc vụ này cũng thấy vô lý sao ấy nhỉ. Có thời gian chuyển tiền (hạn mức cao thế đâu dễ sẵn tiền), sao không có tgian gọi hỏi xem con đang ở đâu,ví dụ ở trường thì gọi cô giáo, gọi trường, ở nhà thì gọi về nhà,... mà đã tin ngay lập tức?
Có người này người kia mà cụ, nó gọi hàng trăm người có khi chỉ 1-2 người bị chứ ko phải cứ gọi lừa đc đâu. Nó cũng như các kịch bản lừa nộp phạt, điều tra ma túy,... Tuy nhiên khách quan đánh giá thì những người bị lừa đều là hơi kém về mặt tâm lý và xử lý tình huống (cái này thì cũng giống như tính cách người nhanh nhẹn, hoạt bát, người thì hơi chậm, bị động,... vậy). Ví dụ có cụ hưu trí lớn tuổi thấy có người gọi xưng là công an bảo tiền trong tài khoản cụ đang liên quan đến đường dây ma túy là hồn vía lên mây luôn rồi, chỉ muốn làm sao chứng minh không phải nên chuyển tiền theo lời nó luôn,....

hành_khất_đêm

Xe điện
Tiền kiếm dễ hơn người khác mà cụ,
"Easy come, easy go"

luyenok

Xe điện
Bọn này giờ trụ sở (đúng nghĩa đen luôn vì nó như tổ chức công ty) thường ở bên Cam cụ ạ. Sài Gòn tháng 09/2022 cũng bắt 1 "công ty" kiểu này rồi đó (https://vietnamnet.vn/kich-ban-nhung-tap-doan-gia-ngan-hang-thue-tram-nguoi-goi-dien-lua-vay-tien-2064619.html)
Cụ rảnh lúc nào xem phim này nhé, rất chân thật về mấy vụ lừa qua điện thoại này https://galaxyplay.vn/title/on-the-line

Tất cả cũng chỉ vì quá lo lắng cho con. Và 1 phần nữa là có thể do các bố mẹ đó ít khi có người nhà đi bệnh viện. Chứ em mà nhận được cuộc gọi đó thì em phải hỏi ra ngô ra khoai và đến tận nơi nộp tiền. Các cụ mợ bảo nó bảo thời gian gấp ư? Chỉ có trong phim mới có trường hợp không có người nhà ở đó đã mổ cấp cứu. Còn trong hiện thực thì bác sĩ người ta chỉ sơ cứu tạm thời, rồi họ đợi bằng được người nhà đến kí cam kết và nộp viện phí xong xuôi thì mới được xắp xếp lên bàn mổ. Vậy đấy ạ!

Isu_zu

Tháo bánh
Cả tháng có khi chả mò ra ấy chứ nói gì 1 phút.
Cụ nghĩ nó dùng số tài khoản của nó chắc, còn định vị số điện thoại qua cột sóng hay là như thế nào khi mà nó không cho sim vào máy ?
Mò ra hay không phụ thuộc vào ai là người bị lừa. Cứ thử lừa vợ GĐ xxx tỉnh vài trăm triệu coi sao, em sợ lại chưa đến 1 phút đã ăn cơm miễn phí rồi =))

Ga_son

Xe điện
E chả hiểu trường QT kiểu j con đang ở đâu PH cũng ko biết, trường con nhà em trường tư bình thường ở HN thôi có app riêng, con đang trên ô tô, đến trường, vào lớp, ra về xuống xe đều đc báo trên app theo thời gian thực hết. Xin nghỉ phép, tra cứu điểm cũng trên app đó luôn.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thì hỏi ở BV nào rồi phi vào BV luôn, còn không thì gọi cho BV hỏi xem có nạn nhân nào có tên & ngày tháng năm sinh trùng với con mình không.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Mò ra hay không phụ thuộc vào ai là người bị lừa. Cứ thử lừa vợ GĐ xxx tỉnh vài trăm triệu coi sao, em sợ lại chưa đến 1 phút đã ăn cơm miễn phí rồi =))
Đã nói đúng lại còn nói to ;))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lạ nhỉ, chả lẽ phụ huynh không có số của thầy/cô chủ nhiệm, con hoặc bạn bè của con cũng không dùng điện thoại hay sao. Mà cái ông xưng thầy giáo kia nếu bố mẹ qua trao đổi vài câu nếu tinh tế thì cũng sẽ nhận diện được phần nào sự việc có thực hay không ~o)