[Funland] Nhân Chủ đề Bài toán khó giải - Em kể chuyện xưa

Yeuaibaygio

Xe container
Phong tục người Việt ở ĐB Bắc Bộ là cháu trai thứ 2, khi chú không có con trai (chắc họ coi như ông con cả phải thờ bố mẹ đẻ).
Nhà em thì bên chú em vẫn thờ ông trẻ em (ông có 2 cô), mấy hôm nữa là giỗ ông. Chú em mất lâu rồi, nhưng vẫn tổ chức giỗ ông em ở bên nhà chú em. 2 cô đều mất rồi, 1 cô từng ở HN, còn cô khác ở trong Huế. Cô ở Hà Nội có 2 cậu em, cậu cả định cư ở Mỹ, cậu thứ 2 khi dỗ ông cũng đến nhà chú em.
Em vẫn tin cuộc đời luôn có nhân-quả, gieo hạt nào sẽ ăn quả đấy, chẳng ai được tất mà cũng chẳng ai mất tất cả!
Cụ ơi, trường hợp còn có cháu trai ruột như thế đã tốt, nhiều nhà chẳng còn cháu ruột, phải đi nhờ cháu trai ở nhánh xa tít mù tắp ấy ạ, mà người ta cũng miễn cưỡng nhận, được đời nào biết đời đấy.

Phong tục thì em biết chứ, ngay như đất ông bà ngoại em ở quê cũng là đất thừa tự (ông chú họ không có con trai nên giao cho ông ngoại em thừa tự). Đến bây giờ bác em, mẹ em vẫn cúng giỗ 2 cụ nhưng đến đời con của bác em (anh này sinh ra ở Hà Nội và đang ở Hà Nội) thì không biết thế nào, hiện tại anh này chẳng có khái niệm gì về 2 cụ đã mất gần trăm năm nay rồi.

Xưa các cụ có câu: Ngũ đại mai thần chủ, là cũng thờ cúng được đến 5 đời (thực chất là 4 đời thôi), nên nếu vì lý do nào đấy không được đến 4 đời thì cũng để mọi sự thuận theo tự nhiên.

Em chưa dám bàn đến nhân quả mà chỉ nghĩ liệu có nên cố những cái gọi là thủ tục để sinh đau khổ, thất vọng hay buông bỏ cho thanh thản.

Chỉnh sửa cuối:

tuandaiwoo

Xe máy
Buông bỏ thôi các cụ nhỉ, chết là hết mà. Quan trọng lúc sống đối xử với nhau thế nào, còn chết rồi mà mâm cao cỗ đầy, khói hương xì xụp người chết cũng có hưởng được đâu, chuyện thờ cúng chỉ là để tưởng nhớ và giáo dục thế hệ sau biết nghĩ tới và tôn kính người đã khuất thôi. Còn giáo dục là một chuyện, tiếp thu và thực hành lại là chuyện khác. Em thấy vậy!

Tuấn 3s

Xe tăng
Cụ ơi, trường hợp còn có cháu trai ruột như thế đã tốt, nhiều nhà chẳng còn cháu ruột, phải đi nhờ cháu trai ở nhánh xa tít mù tắp ấy ạ, mà người ta cũng miễn cưỡng nhận, được đời nào biết đời đấy.

Phong tục thì em biết chứ, ngay như đất ông bà ngoại em ở quê cũng là đất thừa tự (ông chú họ không có con trai nên giao cho ông ngoại em thừa tự). Đến bây giờ bác em, mẹ em vẫn cúng giỗ 2 cụ nhưng đến đời con của bác em (anh này sinh ra ở Hà Nội và đang ở Hà Nội) thì không biết thế nào, hiện tại anh này chẳng có khái niệm gì về 2 cụ đã mất gần trăm năm nay rồi.

Xưa các cụ có câu: Ngũ đại mai thần chủ, là cũng thờ cúng được đến 5 đời (thực chất là 4 đời thôi), nên nếu vì lý do nào đấy không được đến 4 đời thì cũng để mọi sự thuận theo tự nhiên.

Em chưa dám bàn đến nhân quả mà chỉ nghĩ liệu có nên cố những cái gọi là thủ tục để sinh đau khổ, thất vọng hay buông bỏ cho thanh thản.
Cụ ơi cho em hỏi cụ thể hơn về ý bôi đậm này với,
ví dụ với em hiện tại đi, nhà thờ ở quê đang thờ và làm giỗ ông cố nội (đẻ ra ông nội em), vậy thì ông nội em thờ tính là đời 1, bố em thờ tính là đời 2, em thờ tính là đời 3, ku con nhà em sau này tính là đời 4 phải ko ạ?

LuckyCar

Xe container
Chuyện của cụ thớt em chẳng biết nói gì. Nhưng bên thớt tâm linh hôm nọ vừa thảo luận đề tài: sau này thờ cúng thế nào nếu không có con trai. Có nhiều ý kiến là nên gửi về quê nhờ cháu trai, nhờ nhà thờ họ. Riêng em giữ quan điểm chỉ để con ruột (gái cũng được) thờ, không thờ được thì bỏ luôn, còn hơn gửi cháu rồi cháu nó cho ra bờ đầm.
Vốn dĩ em không quan trọng chuyện thờ cúng, hiện tại là mẹ với vợ em lo tất, sau này chắc cũng vậy. Sau này em ngủm, thờ thì thờ, chả thờ thì thôi, quan trọng gì đâu. Em lại không có con trai nên càng hợp với suy nghĩ của em. Em bảo sau này bố chết, có cúng thì đừng cúng xôi với gà, ăn chán chết, cúng cho bố tiền, bố ra quán nhậu với bạn cho sướng; mà cúng tiền thật ấy, đỡ phải đốt, vừa phí phạm vừa ô nhiễm môi trường; còn các con có làm giỗ thì ra quán mà ăn lẩu cho ngon, đừng bày đặt nấu nướng thừa mứa làm gì vừa khổ người làm, vừa khổ người ăn.

Yeuaibaygio

Xe container
ví dụ với em hiện tại đi, nhà thờ ở quê đang thờ và làm giỗ ông cố nội (đẻ ra ông nội em), vậy thì ông nội em thờ tính là đời 1, bố em thờ tính là đời 2, em thờ tính là đời 3, ku con nhà em sau này tính là đời 4 phải ko ạ?
Em google Cụ ơi, chứ em không biết sâu về những việc này ạ:

"Theo phong tục cổ truyền thì: "Ngũ đại mai thần chủ" (tức hết 5 đời thì chôn thần chủ) - hay năm đời tống giỗ. Năm đời là tính cả người chấp sự nên thực chất chỉ có bốn đời, tức là làm giỗ cha mẹ (đời 2), ông bà (đời 3), cụ ông cụ bà (hay cố đời 4) và kỵ ông kỵ bà (hay can đời 5)".

Thực tế tại gia đình em là vẫn đang làm giỗ đến các cụ của bố em (ông bà nội của ông nội em):
- Người chấp sự: bố em = đời 1

khong phanh

Xe buýt
Chuyện của cụ thớt em chẳng biết nói gì. Nhưng bên thớt tâm linh hôm nọ vừa thảo luận đề tài: sau này thờ cúng thế nào nếu không có con trai. Có nhiều ý kiến là nên gửi về quê nhờ cháu trai, nhờ nhà thờ họ. Riêng em giữ quan điểm chỉ để con ruột (gái cũng được) thờ, không thờ được thì bỏ luôn, còn hơn gửi cháu rồi cháu nó cho ra bờ đầm.
Cha mẹ mất rồi đến anh chị em còn là người dưng nữa là chờ đến cháu. Mà cũng nên quan niệm nhẹ nhàng hơn cccm à. Có ai được nhớ và thờ đến đời thứ 5, 6 đâu. Nên cuối cùng là sẽ đi vào dĩ vãng, Cát bụi về với cát bụi níu giữ làm gì.

Tuấn 3s

Xe tăng
Em google Cụ ơi, chứ em không biết sâu về những việc này ạ:

"Theo phong tục cổ truyền thì: "Ngũ đại mai thần chủ" (tức hết 5 đời thì chôn thần chủ) - hay năm đời tống giỗ. Năm đời là tính cả người chấp sự nên thực chất chỉ có bốn đời, tức là làm giỗ cha mẹ (đời 2), ông bà (đời 3), cụ ông cụ bà (hay cố đời 4) và kỵ ông kỵ bà (hay can đời 5)".

Thực tế tại gia đình em là vẫn đang làm giỗ đến các cụ của bố em (ông bà nội của ông nội em):
- Người chấp sự: bố em = đời 1
Vâng cảm ơn cụ ạ!

Như Ngọc 2014

Xe đạp
Em đọc thông tin thế này "Được vài năm người em trai của bà qua đời, rồi mấy năm sau nữa, vợ của ngừoi em trai cũng mất. Con trai trưởng của người em họp gia đình và muốn"dọn dẹp" bỏ bàn thờ của bà đi, đưa di ảnh của bà xuống hàng dưới của bố mẹ họ. "
thì em hiểu là: người em đã lập bàn thờ riêng cho chị và có lẽ không chung bàn thờ với người cha của 2 chị em, sau khi vc người em qua đời thì người con trai (cháu của nhân vật) muốn lập bàn thờ cho cha mẹ- chung với bàn thờ ông nội-bà nội, và như vậy nếu để riêng thì thành 2 bàn thờ nên họ muốn "để chung". Ý của câu chữ "đưa ảnh bà xuống hàng dưới của bố mẹ họ" thì em không hiểu lắm. Nhưng tựu chung thì người cháu trai vẫn thờ "bác gái" mà nhỉ.

con dơi 141

Xe tăng
Đọc chuyện của cụ thấy bùi ngùi. Khổ thân bà cụ, hy sinh cả một thời tuổi trẻ. Cái này là do ông cậu ko giảng giải cho con trai về những hy sinh của bà chị, còn con trai thì quá quắt. Việc đặt ảnh của bác gái trên bàn thờ chung hàng với bố mẹ thì ảnh hưởng gì đâu mà phải nói ra những lời ko còn tình nghĩa như thế.

Theo em con nào cũng thờ cúng cha mẹ được hết. Quan trọng là sự thương yêu của người còn sống dành cho người đã khuất.
Vâng, Thanks cụ vì em cũng nghĩ chính xác như vậy.

con dơi 141

Xe tăng
Em đọc thông tin thế này "Được vài năm người em trai của bà qua đời, rồi mấy năm sau nữa, vợ của ngừoi em trai cũng mất. Con trai trưởng của người em họp gia đình và muốn"dọn dẹp" bỏ bàn thờ của bà đi, đưa di ảnh của bà xuống hàng dưới của bố mẹ họ. "
thì em hiểu là: người em đã lập bàn thờ riêng cho chị và có lẽ không chung bàn thờ với người cha của 2 chị em, sau khi vc người em qua đời thì người con trai (cháu của nhân vật) muốn lập bàn thờ cho cha mẹ- chung với bàn thờ ông nội-bà nội, và như vậy nếu để riêng thì thành 2 bàn thờ nên họ muốn "để chung". Ý của câu chữ "đưa ảnh bà xuống hàng dưới của bố mẹ họ" thì em không hiểu lắm. Nhưng tựu chung thì người cháu trai vẫn thờ "bác gái" mà nhỉ.
Gian thờ ở quê có nhiều tầng, xếp theo vai vế. Khi muốn chuyển về thờ bàn chung thì con trưởng muốn đưa ảnh bác gái xuống hàng dưới, chỗ đó đang để ảnh thờ của hàng con cháu.
Nếu thờ mà thiếu sự tôn trọng đánh giá vậy thì thà làm bữa cơm trình bày muốn dọn dẹp lại bàn thờ, gửi lại cái ảnh thờ thì đỡ đau lòng một chút.

con dơi 141

Xe tăng
Thằng cháu bất hiếu nhận thức kém, bỏ qua nó cho nhẹ đầu mợ ạ.
Người cháu thì có thể bỏ qua chuyện đó. Nhưng con gái của bà thì không bỏ qua được. Bà thấm thía nỗi khổ khi đó của hai mẹ con đơn độc lại còn phải cưu mang bố ốm yếu và em nhỏ. Bà không bỏ qua được thì con trai bà sao bỏ qua được.

sherlock cốc

Xe buýt
Nếu ai muốn đuổi cụ ra khỏi nhà thì nói đuổi hay nói để cụ tự ái cụ đi. Hiểu nôm na là nó vứt ban bà cụ ra 1 xó chứ có ông bà, bố mẹ, bác là bề trên lại cùng họ sao phải làm thế. Không phải bổ mẹ thằng cháu ko dạy nó biết đến công ơn của bà vì nó đợi bố mẹ nó mất mới làm. Chỉ đơn giản có những việc trên đời ko phải bố mẹ cứ dạy là con sẽ biết. Đúng ra đất đai bà chị mua cho thì khi mất ông em phải để lại 1 phần cho con bà chị như thế con bà chị mới có nơi về thắp hương cho ông bà ngoại và cậu.

dzoro

Xe điện
Ngũ đại thần chủ là Thủy tổ và 4 đời gần nhất: cao, tằng, tổ, khảo - kỵ, cụ, ông, cha.
Cụ có thể tìm đọc Việt Nam Phong Tục của cụ Phan Kế Bính. Nhiều điểm mà cụ Bính bàn cách đây cả trăm năm vẫn rất thời sự.

Đoạn chụp dưới đây giải thích thế nào là Ngũ đại mai thần chủ.

dheIa

Xe điện
Người cháu này thờ bà cô không có con và để lại ngôi nhà cũ, tầm 200-300m ngõ ô tô ở bên cạnh đó. Nhận thức khôn lắm.
Từ hôm qua đọc xong em đã nghĩ ngay đến nguyên nhân sâu xa là do đất cát rồi. Thằng đó muốn cưa đứt đục suốt để đề phòng hậu chuyện, nó sợ sau cháu bà đến đòi chia phần.

Em đọc thì thấy bà có con gái và cháu trai?

catking113

Xe Cứu Trợ
Người cháu thì có thể bỏ qua chuyện đó. Nhưng con gái của bà thì không bỏ qua được. Bà thấm thía nỗi khổ khi đó của hai mẹ con đơn độc lại còn phải cưu mang bố ốm yếu và em nhỏ. Bà không bỏ qua được thì con trai bà sao bỏ qua được.
Vậy cụ là cháu ngoại? Rước bà về nhà luôn mà thờ, cần chi phải nhờ ai nữa.

con dơi 141

Xe tăng
Từ hôm qua đọc xong em đã nghĩ ngay đến nguyên nhân sâu xa là do đất cát rồi. Thằng đó muốn cưa đứt đục suốt để đề phòng hậu chuyện, nó sợ sau cháu bà đến đòi chia phần.

Em đọc thì thấy bà có con gái và cháu trai?
Không phải là dây dưa đất cát vì có ai tranh giành đâu. Chỉ là có lợi thì thờ còn ko có lợi thì chổng vào thôi.

Vậy cụ là cháu ngoại? Rước bà về nhà luôn mà thờ, cần chi phải nhờ ai nữa.
Bà vẫn được vợ chồng con gái thờ ở nhà từ khi bà mất.
Sau khi người cháu dạy cho cậu một bài sâu cay về cách làm người thì rước ảnh bà về nhà rồi. Kết cục đó đã được người cháu tiên liệu và nói với mẹ trước khi về.