[Thảo luận] Nhầm chân ga và chân phanh hay kẹt chân ga trên KM

FujiS5200

Xe điện
Chương trình dậy lái xe ở ta là chưa có xe AT, mà bản thân em cũng từng chạy AT một thời gian thì thấy xe AT có mấy điểm làm cho người mới lái dễ làm xe "lên cơn" là:
- Không có chân côn. Lái mới hay có bài đạp côn (học trong trường toàn thế), nay không có côn, tự nhiên nhầm là nhầm luôn. Nếu MT thì có thể chân côn đã đỡ được và xe chỉ gào lên mà thôi.
- Số lùi dễ vào, thậm chí có vài vụ đã " điên " tiến rồi lại "điên" lùi. Khả năng xe đang để D, cuống gạt về N thì quá tay về R lun. Mấy xe có dạng zigzag thì chắc đỡ hơn.
- Xe bị đâm rồi là không chịu chết máy cho, nên tình huống có thể trầm trọng hơn. Nếu MT, có thể đâm một phát rồi chết máy luôn.

Tóm lại, các cụ/mợ mới lái hoặc chưa quen xe thì nên chú ý luyện xe AT trước khi đem ra đường lưu thông. Đừng nghĩ lái được MT là bờ rồ rồi, nhẩy AT là sẽ không có chuyện gì..
Em không đồng ý với cụ về cái này lắm. Xe em PRND thẳng hàng. Từ D về N hoặc ngược lại thoải mái, nhưng để sang R hoặc N thì phải nhấn nút. Động tác này phải là có chủ tâm mới kéo về R hay P được. Các xe khác có cần số thẳng chắc cũng phải có cơ chế "bảo vệ" nào đó tương tự.

Em đã ngồi xe có cần số kiểu zig zag rồi, và với em thì dạng cần số này dễ bị nhầm hơn.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Tất cả do yếu tố con người, cái xe không có tội !

Focus8866

Xe tải
Em không đồng ý với cụ về cái này lắm. Xe em PRND thẳng hàng. Từ D về N hoặc ngược lại thoải mái, nhưng để sang R hoặc N thì phải nhấn nút. Động tác này phải là có chủ tâm mới kéo về R hay P được. Các xe khác có cần số thẳng chắc cũng phải có cơ chế "bảo vệ" nào đó tương tự.

Em đã ngồi xe có cần số kiểu zig zag rồi, và với em thì dạng cần số này dễ bị nhầm hơn.
Chuẩn men cụ ợ

tuanzs

Xe container
Tại cái thằng lái hết.
Đi nhuyễn rồi thì cũng có thể đạp nhầm ga nhưng đảm bảo là phản xạ đạp phanh ngay lập tức.

Tungthayday

Xe hơi
AT đi thì nhàn chân roài, tâm lý hoặc lúc đó không tập trung. Đã va chạm rồi thì càng cà cuống, nói chung là bằng nào mua được bằng tiền chứ cái bằng lái xe thì phải đi học cho nó tử tế thôi

Tungthayday

Xe hơi

Thằng em nhà mình đi xe AT số thẳng như bạn nói, đang đi trên đường Nguyễn Trãi thì mấy đứa trẻ con chơi đùa ngã vào cần số. Đen đủi về R nên may lúc đó đường vắng và đi chậm không thì..................

anhtho

Xe ngựa

Dạ thưa cụ, để kéo từ D về N cũng phải bấm nút, vậy một khi cà cuống và nhầm thì kéo luôn thêm 1 khấc nữa, thế là R thôi ! Em chạy 3 con xe AT,toàn như vậy cả. Em chưa được chạy loại zigzag nào.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Do vấn nạn đào tạo các cụ ạ. Chỗ em làm nhiều cụ lấy bằng rồi, khi đi nhậu toàn nhờ a e tài cũ đỗ giùm xe vì không vào chuồng được hay không vào ô trống cạnh đường được....:-??

huynhninh

Xe tải
Chủ yếu do con người các cụ nhỉ :).

anhtho

Xe ngựa
Do vấn nạn đào tạo các cụ ạ. Chỗ em làm nhiều cụ lấy bằng rồi, khi đi nhậu toàn nhờ a e tài cũ đỗ giùm xe vì không vào chuồng được hay không vào ô trống cạnh đường được....:-??
Dạ, thưa cụ, đi nhậu thì nhờ là phải rồi ! Mà tốt nhất là đi taxi.

bluestar2006

Xe container
Dạ thưa cụ, để kéo từ D về N cũng phải bấm nút, vậy một khi cà cuống và nhầm thì kéo luôn thêm 1 khấc nữa, thế là R thôi ! Em chạy 3 con xe AT,toàn như vậy cả. Em chưa được chạy loại zigzag nào.
Bác chạy xe nào mà từ D -> N phải bấm nút nhỉ? Em thấy 2 vị trí này gạt đi gạt lại tự do mà, dích dắc hay thẳng đều vậy

Chỉnh sửa cuối:

anhtt10

Xe buýt
Các cụ ko để ý sao? mợ lái xe đi guốc cao thế (áo đen quần zin trong ảnh) sử lý chân phanh và chân ga tốt làm sao được. Các cụ nhắc gấu đi xe thì phải đi giày bệt hoặc giày thể thao cho an toàn
anhtt10

qlevis

Xe điện
Đây là hậu quả của việc học ko đén nơi đến trốn đây mà.Haizz, may là mới chỉ thiệt hại về xe

m323

Xe tải
đúng vậy, AT hay MT nếu lái cẩn thận thì vẫn như nhau thôi, chẳng qua là không học hành tử tế thôi ạ

Pumzen

Xe ba gác
Có khi chân ga kẹt vào gót chân, rồi mắc ở giữa chân ga và chân phanh. Chựu các mợ! Sao k để sẵn một đôi giầy bệt ở trên xe,lúc nào lái thì bỏ ra thay.

Bongbin2009

Xe tăng
Phần nhiều các vụ xe điên là do lái mới và rơi vào các mợ , kỹ năng lái chưa hoàn thiện đã ti toe , với trình còn non thì lái xe nào cũng tai nạn .
Em dự là không phải lái non, lái mới, mua bằng, nhầm chân ga đâu ợ. Chắc chắn mợ này đang lái thì bị con kiến nó chui vào chỗ ấy nó đốt cho phát làm giật mình đấy ạ, cái này mà chạy MT thì cũng giật lên thôi.:-bd

Thanhz

Xe tăng
Các cụ đừng đổ cho AT hay MT. Các cụ cũng đừng đổ cho trường dạy lái. Học là học cho mình, lái là lái xe của mình. Cụ nào tinh thần học thi cho qua để lấy cái bằng rồi sau có xe tập lại nên thay đổi tư duy ngay và luôn. Tự cho mình cái quyền vượt rào, dù chỉ một lần, thì sẽ luôn có cơ hội để tặc lưỡi: cứ liều đi, dần dần sẽ quen - đây là cái gốc sâu thối cần phải đốt bỏ ngay, tránh nguy hiểm cho bản thân và xã hội.
Vụ này em cũng dự như một số cụ là do giày cao gót.

Chỉnh sửa cuối:

gialinh_nguyễn

Xe buýt
Thằng em nhà mình đi xe AT số thẳng như bạn nói, đang đi trên đường Nguyễn Trãi thì mấy đứa trẻ con chơi đùa ngã vào cần số. Đen đủi về R nên may lúc đó đường vắng và đi chậm không thì..................
Cụ cho hỏi là e cụ đi xe gì với để em tránh mua nó ợ! Xe em cụ AT mà đang đi tiến về lùi được
ngay thì chắc đời nó cũng tù thời Tần Thủy Hoàng cụ nhỉ!