[Funland] Nhà vườn sinh thái cuối tuần - Gánh nặng của gia chủ!

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Trang trại của em nằm ngay sau UBND Xã Ba Vì, Huyện Ba Vì, TP Hà Nội.
Trang trại của em có diện tích trên sổ đỏ là 9.744 m2. Sau đó em mua thêm diện tích đất khai hoang của hàng xóm khoảng 6.000m2 nữa. Tổng diện tích đất theo sổ sách và mua thêm là 16.000m2. Nhưng theo như quá trình xây tường bao xung quanh thì diện tích sát 2 ha ạ.
- Toàn bộ khu đất đã xây tường bao rất cao và cuốn thép gai theo kiểu “Nội bất xuất, ngoại bất nhập”
- Trên đất đã xây 1 biệt thự diện tích sàn 490m2, biệt thự kính rộng view ra 4 hướng toàn cây xanh mát. Thiết kế phong cách Châu Âu, giữa nhà trồng 1 cây Khế chua lớn, các phòng ngủ hưởng bóng mát của cây. Xung quanh gốc khế em chôn hơn 1000 lít rượu từ mọi miền tổ quốc (Tặng cụ nào mua TT)
- Đã xây một khu nhà quản gia khá hiện đại để quản gia ở, biệt lập với biệt thự gia chủ ở.
- Đồ gỗ trong TT em chơi hàng cỡ lớn, bộ bàn cột 18 gỗ Gụ Lào đặt thửa tại Đồng Kị, đôi Lộc Bình đường kính khoảng 63cm cao 2,2m gỗ hương 1 thân cực quý … Tất cả đồ gỗ hơn 1 tỷ (Tặng lại cụ nào mua TT)
- Trên đất đã trồng tất cả các loại cây bóng mát lớn, cây ăn quả các loại đang cho thu hoạch “Mùa nào quả nấy”
- Ao đã kè xây cẩn thận
- Có nước suối chảy vào đất, có khách lên bơm nước chảy quanh biệt thự tạo không gian và điều hoà không khí rất tuyệt.
- Có chỗ chờ làm bể bơi nhưng chưa xây bể bơi. Khu này đã kè đá đẹp đẽ, có thể dẫn nước suối vào để bơi vào mùa hè (Tắm suối)

Về giá: Trước khi có cuộc giảm giá BĐS hiện nay em có ngỏ lời với mấy ông môi giới trên đó giá 30 tỷ. Đã một vài khách tới xem và đưa ra giá khá tốt. Nhưng lúc đó kiểu khảo giá và “Bán thì tiếc quá” nên trôi qua đáng tiếc. Giờ em phải sống bên Úc 2 năm liên tiếp nên để không sợ hỏng nên phải bán. Giờ biết thời thế và thị trường nên em đưa ra giá thu về là 23,5 tỷ ạ.

Cảm ơn các cụ đọc bài của em.
Để làm nên 1 tt thế này thì đúng là tốn rất nhiều công sức, thoief gian. Nhưng ai bỏ ra cả triệu đô lúc này lên đăy thì quả là rất rất khó lúc này, trừ ai thừa tiền thôi
Cuu nên chụp sổ và gửi cái định vị lên e nghĩ dễ bay nhanh hơn

bing-bing

Xe tăng
Cụ Voicoi đẳng cấp thật. Thế mà sang Úc sống làm gì, phí quâ

VOICOI

Xe tải
Cụ Voicoi đẳng cấp thật. Thế mà sang Úc sống làm gì, phí quâ
Vợ em nó sòn sòn đẻ cho 3 thằng cu, ở Việt Nam chả đủ tiền đóng học phí nên em đưa sang bên đó học cho đỡ tốn kém cụ ạ. :).

VOICOI

Xe tải
Để làm nên 1 tt thế này thì đúng là tốn rất nhiều công sức, thoief gian. Nhưng ai bỏ ra cả triệu đô lúc này lên đăy thì quả là rất rất khó lúc này, trừ ai thừa tiền thôi
Cuu nên chụp sổ và gửi cái định vị lên e nghĩ dễ bay nhanh hơn
Đúng là người ta có thể bỏ ra 4-50 tỷ để sỏ hữu 1 con xe sang. Nhưng chưa chắc đã bỏ ra 1 triệu để sở hữu Trang Trại cụ nhỉ. Sổ và định vị em gửi riêng cho cụ nào có nhu cầu ạ.

Mr. Bonjames

Xe tải
Đúng là người ta có thể bỏ ra 4-50 tỷ để sỏ hữu 1 con xe sang. Nhưng chưa chắc đã bỏ ra 1 triệu để sở hữu Trang Trại cụ nhỉ. Sổ và định vị em gửi riêng cho cụ nào có nhu cầu ạ.
Đẩy giúp cụ. Cá nhân em thấy thích quá. Tỉa tót chăm chút vào thêm tí là đẹp long lanh.

18nlife

Xe tải
Em xây dựng từ năm 2014 tới tận năm 2020 mới tạm hài lòng với nó cụ ạ.
Thời điểm này đúng là khó khăn nên cụ kiên trì chút, chứ tổng diện tích và phần đầu tư như của cụ mà bán khoảng hơn năm trước thì bay lâu rồi.

VOICOI

Xe tải
Nhà vườn với trang trại với second home này nọ là con sóng đẩy nhiều người lên cao nhưng cũng vùi vô số người dập dụa từ đợt sóng trước (tầm 2010). Nó ảo tung chảo, ai cũng ngán ngẩm và phải thừa nhận ko hiệu quả.
Thế mà ko tin nổi đợt sóng 2019-21 vừa rồi nó lại được thổi tiếp, lại nhiều người mắc kẹt.

Riêng lô của cụ nằm chết lặng thì hơi oan so với các lô second home nói chung. Lô này đẹp, rộng, giá tương đối ổn, và giành cho khách siêu giàu - những người thực sự chịu được chi phí cho second home, mua miếng bõ bõ chút để đấy cho vui. Cụ gặp khách nhiều tiền có khi chép miệng cái lấy tạm cũng được. Cụ gửi sale bán cho nhanh ạ.
Em up giúp cụ. Cụ nào thích mà thiếu tiền inbox em bên Wooribank đây em cho vay thêm để mua ạ. Nhưng e nghĩ miếng này ko hợp với người đi vay, phải thật dư dả tiền mới chơi được...
Trang trại em mà vay chắc ngân hàng giải ngân được cho 1,5 tỷ tối đa. :)
Nói mắc kẹt, ngán ngẩm, chết lặng … thì nó không đúng với trường hợp của em cụ ạ. Em là người chơi, không hiểu cụ có chơi nó không nhưng cụ nói có phần đúng, có phần không đúng. Nói chung không nên kết luận một vấn đề nếu cụ chưa dính vào nó mà toàn “nghe nói …”. Nếu em không có vụ định cư ở Úc, không bao giờ em bán cái đồ chơi này. ĐẤY LÀ TRƯỜNG HỢP CỦA EM CỤ NHÉ !!!

Em cảm ơn cụ có ý kiến và up bài ạ

binh77

Xe tăng
Nói mắc kẹt, ngán ngẩm, chết lặng … thì nó không đúng với trường hợp của em cụ ạ. Em là người chơi, không hiểu cụ có chơi nó không nhưng cụ nói có phần đúng, có phần không đúng. Nói chung không nên kết luận một vấn đề nếu cụ chưa dính vào nó mà toàn “nghe nói …”. Nếu em không có vụ định cư ở Úc, không bao giờ em bán cái đồ chơi này. ĐẤY LÀ TRƯỜNG HỢP CỦA EM CỤ NHÉ !!!

Chuẩn cụ, chơi loại này nó thú lắm, bảo chán thì khó vì là sở thích, chỉ là lúc rảnh lúc bận, rảnh thì ghé nhiều hơn, còn bận thì giãn giãn chút.

VOICOI

Xe tải
Thời điểm này đúng là khó khăn nên cụ kiên trì chút, chứ tổng diện tích và phần đầu tư như của cụ mà bán khoảng hơn năm trước thì bay lâu rồi.
Cảm ơn cụ ạ. Có trường hợp này cũng buồn cười, nếu các cụ gặp bố đẻ của em trên trang trại mà bảo tới mua. Bố em sẽ bảo “Tao mua lại của nó rồi, không bán đâu nhé :)”. 2 cụ nhà em còn yêu nó hơn cả em.
Vâng em nói đa số thôi cụ. May quá nhìn lại cái tiêu đề thớt này nó chuẩn ý em nói luôn.
Bạn em nhiều người cười méo với second home lắm. Có đứa tậu được mảnh hơn 5000m ngay mặt biển, ban đầu sướng quá đầu tư xây nhà luôn. Cứ cuối tuần cả nhà về đó, đến lần thứ 4 là bọn trẻ con nó biểu tình la oai oái vì ... trở thành osin phục vụ cái nhà: mỗi lần về lại mất nửa ngày dọn dẹp vì cỏ, bụi... Điện đóm nước nôi ít dùng nó nhanh hỏng. Rồi muỗi, kiến gián chuột... trẻ con nó kêu như cha chết ko về nữa. Sau thuê người dọn dẹp nhưng cũng chả mấy khi về. Thế là xót tiền thôi khóa cửa để đấy.
Và nhiều ca như vậy lắm.

Cá nhân cụ hài lòng cũng dễ hiểu. Phải kinh tế đủ mạnh mới chơi được (và chơi lúc đất nó lên nên thấy phấn khởi ko tiếc tiền. Cụ tin em đi, thời gian tới nếu nó xuống mỗi ngày cụ sẽ thấy... bớt phấn khởi ngay :) ): vì để nó đẹp đẽ cụ phải có dư tiền thuê người trông coi chăm sóc ở hộ mình, rồi thi thoảng đầu tư thêm cái này cái kia. Nói chung là dư tiền mới theo được ạ.
Em xây xong cái biệt thự là 2015, coi như chơi nó cũng được 6-7 năm rồi. Thấy rất bình thường, đâu cần chờ thời gian tới nữa cụ. Và em chỉ bán khi em ra nước ngoài sinh sống, còn ở lại hiển nhiên không bán. TT ngày càng xanh đẹp.
Có một thông tin em ko đưa lên, TT em lắp hệ thống điện mặt trời, mỗi tháng dùng chán chê vẫn dư ra thêm gần triệu tiền điện. TT em giờ ko phải đầu tư gì ngoài 5tr cho 1 ông quản gia chỉ mỗi dọn dẹp quét tước sạch sẽ. Bù lại mức lương bèo bọt đó em cho ông ấy dùng 4000m2 đất trong khuôn viên TT để trồng ngô, bí, rau … (Chỗ này em mua thêm, trồng 50 gốc bưởi, cây còn nhỏ nên có thể tăng gia trồng trọt cây ngắn ngày được)
Chi phí nhiều nhất của em là 1 năm làm khoảng 7-8 tới 10 bữa tiệc ăn nhậu với bạn Đại Học, Cấp 3, Đồng Hương, Hội Golf, Đội Bóng … chứ bình thường ko đáng kể. Cụ nào mua tháng chi ra tối đa 7tr là có chỗ chơi đẹp đẽ sang choảnh.
Còn nó xuống giá thì em nghĩ giá em đưa ra là nó đã xuống rồi mà em có thấy buồn gì đâu !? Đầu tư ở thời giá 2014-2017 khoảng 16-17 tỷ. Cụ làm ngân hàng chả cần nhẩm cũng thấy giá em bán giờ là lỗ quá nhiều đúng không cụ.
Đây là chia sẻ chân thực của em, người đã chơi và đang chơi cái mà cụ gọi là Second home.

Chỉnh sửa cuối:

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Nhà vườn với trang trại với second home này nọ là con sóng đẩy nhiều người lên cao nhưng cũng vùi vô số người dập dụa từ đợt sóng trước (tầm 2010). Nó ảo tung chảo, ai cũng ngán ngẩm và phải thừa nhận ko hiệu quả.
Thế mà ko tin nổi đợt sóng 2019-21 vừa rồi nó lại được thổi tiếp, lại nhiều người mắc kẹt.

Riêng lô của cụ nằm chết lặng thì hơi oan so với các lô second home nói chung. Lô này đẹp, rộng, giá tương đối ổn, và giành cho khách siêu giàu - những người thực sự chịu được chi phí cho second home, mua miếng bõ bõ chút để đấy cho vui. Cụ gặp khách nhiều tiền có khi chép miệng cái lấy tạm cũng được. Cụ gửi sale bán cho nhanh ạ.
Em up giúp cụ. Cụ nào thích mà thiếu tiền inbox em bên Wooribank đây em cho vay thêm để mua ạ. Nhưng e nghĩ miếng này ko hợp với người đi vay, phải thật dư dả tiền mới chơi được...
Mua đồ chơi này mà laii đi vay bank thì e thấy lạ quá cụ, chỉ ai thừa tiền yêu thích đam mê món này thì chấp nhận bỏ ra thôi chứ xét về góc độ kte thì khỏi bàn luôn

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com

Em cũng là dân xây dựng, nếu tính tổng đầu tư gồm tiền đất, chi phí đầu tư, công sức… lãi vay. Thì với giá bán 23.5 tỷ em nghĩ là cụ Voicoi còn bị lõm. Với chi phí vật liệu như hiện nay, thì riêng việc xây tường bao cho 1.6ha đất và mấy cái ao thôi cũng tốn kha khá đấy! Nhưng quả thật món này phải dành cho ai thật đam mê và tâm huyết, có điều kiện tài chính, xem nó là ngôi nhà thứ 2 của mình. Chứ bảo mua để đầu tư homestay, bán lại kiếm lời thì em nghĩ là ko ổn!

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Độ tháng 6 cụ bán có khi em múc giúp cụ. Giờ thì em phân bổ hết tiền rồi!

VOICOI

Xe tải
E thấy mọi người có nói 1 thời gian cũng thổi giá lên nhiều đúng k ạ
Thời gian đấy thì xuống 30 tỏi em cũng không bán cụ ạ. Số em không giầu nhưng may mắn ít suy nghĩ khi bán BĐS, cứ thấy hợp lý em bán. Vì lúc mình bán rẻ thì các BĐS khác cũng rẻ mà.
Chỉ 1 ví dụ nhỏ về tình yêu của em với TT mà em mất khá nhiều tiền, nhưng thấy không ân hận với quyết định của mình. Năm kia em cần tiền và bán cái Biệt Thự đảo Ecopack 300m2 giá có 26 tỷ. Lúc đó em có thể lựa chọn bán TT nhưng em không bán nó. Vừa rồi người mua cái biệt thự của em bán 59 tỷ. Giống như cái TT, lúc 30 tỷ thì chả bán, giờ lại bán lúc nó hơn 20 tỷ. :)

VOICOI

Xe tải
Tiện cuối tuần lên Trang Trại nghỉ ngơi, em up mấy hình ảnh nội thất trong biệt thự của TT ạ. Em chơi toàn hàng nồi đồng cối đá càng để lâu càng lên giá. :)