[Funland] Nhà vườn sinh thái cuối tuần - Gánh nặng của gia chủ!

nunachuoi

Xe điện
Em cũng chơi nhiều thể loại từ 2.888m2 ngày trước trên Ba vì ngay cửa khu du lịch Khoang xanh ô tô vào tận cửa, rồi giảm xuống 700m2 tại khu du lịch Thác Thăng Thiên - Kỳ Sơn Hòa Bình quy hoạch đẹp, quang cảnh quá đẹp luôn tựa lưng vào núi mặt hướng thung lũng xanh bạt ngàn xây lên thì hết nấc tuy nhiên em vẫn quyết định bán hết rút về quê. Tuổi chưa già còn nhiều việc sao có thời gian dứt ra được mà hưởng thụ. Em tập trung đầu tư ở quê giờ được mảnh 500m2 xây nhà đẹp hiện đại, phòng riêng toilet đầy đủ xịn như nhà trên Hà Nội, cây quy hoặc thẳng hàng thẳng lối, mùa nào quả đó nào mít, khế, bơ, hồng xiêm..., dàn cây mộc ngào ngạt hương thơm, sân vườn đẹp và thoáng mát. Quan trọng có ông ngoại ở nhà chăm vườn cây dọn dẹp nhà cửa nên lúc nào cũng gọn gàng, sạch sẽ, tinh tươm. Nhà em tuần nào bố trí được là về quê ngay ở lấy vài ngày, được cái xóm nhà em ở ai cũng tình cảm, hàng xóm giao lưu suốt ngày, chợ lại ngay bên cạnh tiện đủ đường lại trung tâm của thị trấn. Vậy nên em vẫn khuyên cụ nào chưa tới tầm (tiền chưa quá nhiều, thời gian chưa quá nhiều, Yêu thiên nhiên chưa quá nhiều....) thì nên cân nhắc đầu tư về quê hay đi nơi khác cho ngôi nhà thứ 2.
À quên em vẫn hẹn 2 nhà hàng xóm nếu bán thì để lại cho em vì họ cũng lên HN hết rồi vì mục tiêu của em sau 20 năm nữa về hưu thì em có mảnh vườn cho được 700 - 1000m2. Chia sẻ với các cụ về thực tế của em
Cách đây 2 chục năm đã rộ lên cái món đất nghỉ dưỡng này rồi, hồi đó rẻ như bèo, em cũng được thưởng thức mấy cái nhà vườn kiểu này của mấy ông bạn rồi, nói chung là thú vui xa xỉ và nhanh chán, trừ cụ nào có đinh hướng rõ ràng, quyết tâm rõ ràng thì còn ok, tất nhiên là vất vả chứ không phải sáng sáng ngồi ngoài hiên ngắm chim bay cá lượn rồi tự nhiên hoa nở, cây ra trái đâu ạ. Một kiểu nữa là chả có gì ngoài tiền và cũng chả biết dùng tiền làm gì thì mua bỏ đấy, coi như của để dành, giá lên xuống, cây cỏ um tùm cũng kệ. Kiểu cuối cùng và phổ biến nhất mua đi bán lại kiếm chênh lệch, kiểu này thì phải có tý năng khiếu và may mắn, nếu không thì cũng ôm bom thôi ạ.

Như cụ đầu tư về quê là chuẩn bài, dù sao cũng là "nhà" mình thì mới ổn được. Các cụ mà quê giờ là quận thì thôi, tốt nhất để tiền mà đi chơi :D

Teen

Xe điện
dân có tiền họ suy nghĩ khác. em thật.
các cụ lên of chém gió thì có nhiều cụ rất hoành tráng , nhưng cũng không ít cụ chém gió thành bão chứ thực tế đang chạy grab, nói đến mấy tỷ là cong hết cả người. chủ nhật rồi em lên HL, vào một khu mà đúng là chủ nhà họ cũng thuộc dạng có tiền, mua phiến đá để dưới gốc cây thôi mà cũng sơ sơ gần 3 tỷ, hỏi sao mua , họ trả lời thích thì mua thôi.
Nếu biết/ nghĩ cụ nhiều tiền/ quyền hơn, họ đã ko trả lời như thế. Mọi thứ chỉ là tương đối, giàu so với ít tiền thì quá đúng, còn gì để bình nữa cụ :) Phiến đá kia có khi còn chẳng tồn tại!

BMV_HN

Xe điện
Cách đây 2 chục năm đã rộ lên cái món đất nghỉ dưỡng này rồi, hồi đó rẻ như bèo, em cũng được thưởng thức mấy cái nhà vườn kiểu này của mấy ông bạn rồi, nói chung là thú vui xa xỉ và nhanh chán, trừ cụ nào có đinh hướng rõ ràng, quyết tâm rõ ràng thì còn ok, tất nhiên là vất vả chứ không phải sáng sáng ngồi ngoài hiên ngắm chim bay cá lượn rồi tự nhiên hoa nở, cây ra trái đâu ạ. Một kiểu nữa là chả có gì ngoài tiền và cũng chả biết dùng tiền làm gì thì mua bỏ đấy, coi như của để dành, giá lên xuống, cây cỏ um tùm cũng kệ. Kiểu cuối cùng và phổ biến nhất mua đi bán lại kiếm chênh lệch, kiểu này thì phải có tý năng khiếu và may mắn, nếu không thì cũng ôm bom thôi ạ.
Công nhận với cụ chơi không thì nhanh chán vì phải duy trì và thời gian

Vừa ở vừa cho thuê thì mất riêng tư phải chung đụng tính toán như mua xe oto riêng nhưng tính chậy thêm Grap cho bớt chi phí vậy.
Tất nhiên nếu cần cân nhắc tài chính thì áp dụng cũng là pa tốt.

Nên nó thực sự phải là ở ra ở, khu cho thuê phải riêng biệt .
Cơ bản phả có đủ 3 yêu tố: tài chính , thời gian, tình yêu.

Chỉnh sửa cuối:

tobe

Xe tải
sao lại ngại hả cụ, em đang ngó nghiêng đất qh đây, đất ngoài qh hết rồi, nếu còn thì xa tít tắp
Ngoài quy hoạch đâu bác. Từ Cửa Khâu đến thung lũng Ngọc Linh đều trong quy hoạch treo mà. Chứ nhà em cũng đi khắp cái vùng ấy roài. Sudico Tiến Xuân 1000 hecta cơ mà

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Gánh nặng hay thú vui là do sức khỏe tài chính của mỗi người thôi.

Em thì có đủ loại hình vì chuyên đầu tư homestay, khu nghỉ dưỡng cho thuê...sở hữu so với đi thuê nó khác nhau như đi xe riêng với gọi tacxi vậy. Lúc mình cần nó lại không có lúc có lại không cần thử hôm mưa bão cần đi gọi xe xem.
Nếu của mình trồng cái cây nuôi con cá nó cũng khác.
Nhà vườn đi xa chút thì nên mua tầm 1000m2 đủ dùng chọn nơi phong cảnh tự nhiên núi rừng tí, phải
độc đáo khu đó như núi non, hồ nước, thung lũng, mua To quá thì oải mà bé quá như đi lên tận Vĩnh Phúc , Lương Sơn mua 200-300m2 thì mua làm gì khác gì biệt thự Việt Hưng Linh Đàm. Muốn nuôi con cá trồng vài loại cây là không có đất . tuy nhiên mỗi người 1 lựa chọn sở thích.
Nhưng xoay qua trải nghiệm mấy loại thì cái nào gần nhất, tiện nhất sẽ dùng nhiều nhất .
4 tháng covid em k ở khu nghĩ dưỡng nào của mình dù full bể bơi, phòng ốc và phong cảnh tự nhiên đẹp, mà em ở HN nơi đầy đủ nhất và có một mảnh vườn ngắm cảnh trên tầng thượng, uống chè, nhìn mưa rơi nhớ về phong cảnh núi rừng.
G

Cụ chuyên đầu tư Homstay cụ có lời khuyên nào cho người mới bắt đầu làm homstay nhà vườn không ạ? Em có mảnh 1000m SS định làm hómtay nhỏ đơn giản lấy chỗ cho trẻ con thỉnh thoảng về vầy đất mà chưa biết làm như nào ạ. Em cảm ơn cụ.

Greenpips

Xe buýt
Ngoài quy hoạch đâu bác. Từ Cửa Khâu đến thung lũng Ngọc Linh đều trong quy hoạch treo mà. Chứ nhà em cũng đi khắp cái vùng ấy roài. Sudico Tiến Xuân 1000 hecta cơ mà
trong quy hoạch mà chát nhỉ

bing-bing

Xe tăng
Nhiều điều bổ ích quá.

BMV_HN

Xe điện
Cụ chuyên đầu tư Homstay cụ có lời khuyên nào cho người mới bắt đầu làm homstay nhà vườn không ạ? Em có mảnh 1000m SS định làm hómtay nhỏ đơn giản lấy chỗ cho trẻ con thỉnh thoảng về vầy đất mà chưa biết làm như nào ạ. Em cảm ơn cụ.
SS làm home stay là ok rồi mợ ưu điểm là gần có rừng thông .
vừa làm vừa chơi thì mợ cứ setup dần dần:
1. Lên quy hoạch tổng mặt bằng trước. 1000m2 mật độ xây dựng tầm 25% là hợp lí. xây được 1 biệt thự 2 tầng 120m2 có 4 phòng ngủ + 2 buwgalow rải rác. Dự trù kinh phí
2. Làm phần chơi trước : tường rào, điện, nước, chiếu sáng , xây 2 cái buwgalow theo quy hoạch để chơi vừa là chỗ trông nhà biệt thự khi xây cuối tuần lên. test thử xem mình có thật yêu chỗ này không.? có phù hợp theo thứ tự ưu tiên.
Nhiều cụ ban ngày đến nhìn nắng đẹp, gió mát tối thì ếch nhái kêu đêm mịt mùng , điện đèn không như phố hàng xóm chẳng có ai, muỗi nhiều... như Ba Vì em lên 2015 tối về cả đàn trâu bò nó xung quanh nó kêu, con gì như con gà nó kêu như ông già ho sau này mới biết đó là con Bìm bìm.
3. Kinh doanh Home stay tầm này làm thì hơi khó vì dịch bênh, mấy khu của em đắp chiếu 3 tháng, mà mình cũng không lên đấy ở được vì rộng quá so với ở thuê trông cũng đủ oải rồi.
2 bước trên em viết cho giai đoạn test xem mình có thích nghỉ nhà ở ngoại ô không thôi. Còn làm luôn 1 con biệt thự mà sau không thích hợp thì hơi phí và mất thời gian. Thà đi nghỉ dưỡng có người phục vụ còn hơn.
Bán đất thì có lợi hơn là xây lên bán. Ở nhà ngoại ô thì đặc biệt phải cả nhà cùng thích hứng thú với nó.

Mợ Yến

Xe lăn
SS làm home stay là ok rồi mợ ưu điểm là gần có rừng thông .
vừa làm vừa chơi thì mợ cứ setup dần dần:
1. Lên quy hoạch tổng mặt bằng trước. 1000m2 mật độ xây dựng tầm 25% là hợp lí. xây được 1 biệt thự 2 tầng 120m2 có 4 phòng ngủ + 2 buwgalow rải rác. Dự trù kinh phí
2. Làm phần chơi trước : tường rào, điện, nước, chiếu sáng , xây 2 cái buwgalow theo quy hoạch để chơi vừa là chỗ trông nhà biệt thự khi xây cuối tuần lên. test thử xem mình có thật yêu chỗ này không.? có phù hợp theo thứ tự ưu tiên.
Nhiều cụ ban ngày đến nhìn nắng đẹp, gió mát tối thì ếch nhái kêu đêm mịt mùng , điện đèn không như phố hàng xóm chẳng có ai, muỗi nhiều... như Ba Vì em lên 2015 tối về cả đàn trâu bò nó xung quanh nó kêu, con gì như con gà nó kêu như ông già ho sau này mới biết đó là con Bìm bìm.
3. Kinh doanh Home stay tầm này làm thì hơi khó vì dịch bênh, mấy khu của em đắp chiếu 3 tháng, mà mình cũng không lên đấy ở được vì rộng quá so với ở thuê trông cũng đủ oải rồi.
2 bước trên em viết cho giai đoạn test xem mình có thích nghỉ nhà ở ngoại ô không thôi. Còn làm luôn 1 con biệt thự mà sau không thích hợp thì hơi phí và mất thời gian. Thà đi nghỉ dưỡng có người phục vụ còn hơn.
Bán đất thì có lợi hơn là xây lên bán. Ở nhà ngoại ô thì đặc biệt phải cả nhà cùng thích hứng thú với nó.
Em cảm ơn cụ. Nhà em đang ở Thanh Trì cũng bao năm nay sát cánh đồng, ao hồ nên em không ngại ruộng vườn, hii.
Mảnh này em dự xây đơn giản thôi không biệt thự chi phí nhiều em không chịu được.E định đầu tư 500-700 quay về thôi. Hôm trc em có nhờ bên thiết kế cũng nói rõ ý tưởng, chi phí mà họ đòi nhiều quá hơn 30 tr cho bản vẽ nên em chưa dám quyết.

quangkhunglong

Xe tăng
Em cảm ơn cụ. Nhà em đang ở Thanh Trì cũng bao năm nay sát cánh đồng, ao hồ nên em không ngại ruộng vườn, hii.
Mảnh này em dự xây đơn giản thôi không biệt thự chi phí nhiều em không chịu được.E định đầu tư 500-700 quay về thôi. Hôm trc em có nhờ bên thiết kế cũng nói rõ ý tưởng, chi phí mà họ đòi nhiều quá hơn 30 tr cho bản vẽ nên em chưa dám quyết.
Mảnh của mợ ở khu nào SS, gàn đó còn mảnh nào tương tự không mợ? Giá thế nào mợ nhỉ? Nếu không phiền thì cho tớ xin ít thông tin tham khảo. Mảnh của tớ gần hồ nhưng hơi bé nên lại cân nhắc. Cảm ơn mợ

Mợ Yến

Xe lăn

Mợ Yến

Xe lăn

Thamkhao

Xe hơi
Khu này đẹp, họ hay chung nhau mua cả quả đồi làm sinh thái, mỗi tội dính quy hoạch nên giá vẫn hãm
Nếu dính quy hoạch thì sau này dự án vào, họ đền bù chẳng được là bao (theo đơn giá nhà nước). Em nghĩ giá phải rất thấp, hoặc không ai mua chứ ? Hay mọi người cứ mua, sử dụng đã, tính sau ah ?

Thuantrung

Xe tăng
Nếu dính quy hoạch thì sau này dự án vào, họ đền bù chẳng được là bao (theo đơn giá nhà nước). Em nghĩ giá phải rất thấp, hoặc không ai mua chứ ? Hay mọi người cứ mua, sử dụng đã, tính sau ah ?
Thấy họ vẫn xâynhà ầm ầm, thuộc quy hoạch Sudico mà cái công ty ấy thì cũng giải thể lâu rồi ko biết ra sao ạ