[Funland] Nhà văn Lưu Quang Vũ - Tôi và chúng ta!

lanhuong1965

Xe điện
Có những điều thấy thế mà không phải thế!!! Chả thế mà cổ nhân có câu không có lửa làm sao có khói hay đại loại những gì như vậy!
Ừ thì Lưu Quang Vũ cùng gia đình chết thảm trong 1 tai nạn giao thông...& cũng có người tài xế đi tù...Nhưng rồi cũng có bao câu hỏi nẩy sinh sau sự kiện...Tại sao? Tại sao? & Tại sao???
Riêng tôi có 1 câu hỏi: Tại sao 1 cái chết lại đến với 1 người có những tác phẩm nhạy cảm trong thời kỳ đó & nhất là sau cái chết này thì hầu như toàn bộ mọi tác phẩm của con người này lại không bao giờ được nhắc đến, hình như là cho tới tận bậy giờ???!!! Chả có lẽ mọi sự lại trùng hợp 1 cách ngẫu nhiên như vậy???!!!

Bác /mợ nào có biết nguyên nhân đích thực cái chết của Năm Thạch (Tên húy người thân quen hay gọi) nguyên trưởng phòng xuất nhập cảnh tpHCM (Hầu như là xuất cảnh cho toàn miền Nam thời kỳ 1975), 161 Nguyễn Du, Bến Thành, Quận 1, tpHCM là gì không???

Em phá bĩnh tí thôi, có gì không phải min/mod cứ del lời bình này ạ.

mepeo

Xe buýt
Em nhớ thời gian độ 88-90 gì đó ngay sau đổi mới, nhà em có quyển tuyển tập lưu quang vũ-xuân quỳnh, trong đó có gần như hết các vở kịch của Lưu quang Vũ. Sau bị chú nào mượn mất mà ko trả, em tiếc mãi. Em cũng vẫn rình từ đó dến nay xem sách đấy có được in lại ko, nhưng ko hiểu sao ko thấy.tái bản. Sách về Lqv và.Xq.thì vẫn có, nhưng thường chỉ.in 1-2 vở kịch và in điin lại Hồn TB da h thịt hoặc tin ở hoa hồng chứ tuyệt nhiên ko có vở nào khác. Cụ nào có thì cho em xin nhé

AnhhoangSu

Xe điện
Mẹ em là một trong số những người chứng kiến tận mắt tai nạn của gđ nhà văn LQV, chỗ tai nạn là ngay dốc cầu Phú Lương-HD (cầu sắt cũ) gần nhà ông bà ngoại em. Lúc chiếc xe bị đâm, LQV bị bắn khỏi xe rồi vẫn chạy được mấy bước nữa, vừa chạy vừa mê man kêu "vợ con tôi đâu rồi... " rồi mới ngã gục xuống. Nói chung không phải ngẫu nhiên mà dư luận thời điểm đó lại dấy lên nhiều câu hỏi xung quanh vụ tai nạn này, về sự xuất hiện cũng như chuyển làn bất thường của chiếc xe tải gây tai nạn.

AnhhoangSu

Xe điện
qua lời kể của tiền nhân, EM thấy vẫn chưa đủ, xuân quỳnh vẫn đang vào độ chín và còn tiếp tục đóng góp được nữa.
Và cả đứa con giữa 2 người được coi là 1 trong những tài năng trẻ văn chương-hội họa ở thời điểm đó của VN mà cụ.

buidinhphuoc

Xe điện
Ông Xuân Sách "Vẽ" Chân dung LQV, XQ đây các cụ:
Cũng muốn tin vào hoa hồng
Tin vào điều không thể mất
Cả tôi và cả chúng ta
Đứng trong đầm lầy mà hát
Ông không phải là bố tôi
Con chim sâm cầm đã chết
Ông không phải là bố tôi
Con chim sâm cầm ai giết!
Và:
Mải hái hoa dọc chiến hào
Bỏ quên chồi biếc lúc nào không hay
Thói quen cũng lạ lùng thay
Trồng cây táo lại mọc cây bạch đàn

XPQ

Xe cút kít
Em lại thích cái "Ông không phải là bố tôi" của Lưu Quang Vũ nhất,quãng năm 88,đêm cuối cùng trước khi tạm xa HN em đi xem cái này.

Chỉnh sửa cuối:

hoanglamhung71

Xe hơi
Website
www.viethamvui.com
Thời đó bọn em không được xem mà chỉ nghe thôi ợ

Chỉnh sửa cuối:

Khonghieu

Xe container
Quăng sự khẳng định trong câu nghi vấn trên là sao hở cụ??? Em cũng khonghieu luôn. Thật hư, hư thật qué. =))
Các cụ đi trước thì còn biết, chứ năm bác í mất em cũng với chui ra. Em chỉ dám hóng thôi ạ.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cháu còn nghe nói vụ tai nạn này có hơi hướng tâm linh, hậu quả của vở "Hồn Trương Ba Da Hàng Thịt" cụ ạ.