[Funland] Nhà trong ngõ tại Hà Nội ? Chung cư tại Hà Nội ?

Nhà trong ngõ hay chung cư tại Hà Nội ?

• Nhà trong ngõ

Lượt chọn: 19 28.8%
  • Chung cư

Lượt chọn: 47 71.2%

• Tổng bình chọn
    66

JCory

Xe hơi
Miêu tả như thiên đường ấy nhỉ =))!Bố đời vcc
Chung cư thì cũng được vài căn thoáng , có sáng phòng ngủ! Còn đâu bí bỏ mie, từ cc cao cấp đến bình dân
Nói thiếu hiểu biết thì cụ lại tự ái nhưng mà đúng là cụ thiếu hiểu biết thật

JCory

Xe hơi
vâng lão hiểu biết hơn người, nói n gu vcc
Cụ ơi có 4 hướng đông tây nam bắc , thì ít nhất 1 tòa chung cư thì phải có 1/2 số căn hộ đón gió thoáng của nam/ đông chứ. Thoáng ý của cụ là nhà mặt đất 4 mặt tiền ở quận Ba Đình à? Hiếm lắm ;))

nhim bong

Xe tăng
Cụ ơi có 4 hướng đông tây nam bắc , thì ít nhất 1 tòa chung cư thì phải có 1/2 số căn hộ đón gió thoáng của nam/ đông chứ. Thoáng ý của cụ là nhà mặt đất 4 mặt tiền ở quận Ba Đình à? Hiếm lắm ;))
Có mỗi cái từ thoáng mà không hiểu nổi thì óc bã quá! nghỉ ko comment lại.

JCory

Xe hơi
Ơ em tưởng nhà trong ngõ có mỗi mặt tiền là có mặt thoáng, bên trái bên phải đằng sau cụ để thừa đất đc để mở cửa sổ cho thoáng ạ? ;)) hay mở cửa sổ thế để tối mở ra tâm sự với hàng xóm bên cạnh cho dễ :))

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Ơ em tưởng nhà trong ngõ có mỗi mặt tiền là có mặt thoáng, bên trái bên phải đằng sau cụ để thừa đất đc để mở cửa sổ cho thoáng ạ? ;)) hay mở cửa sổ thế để tối mở ra tâm sự với hàng xóm bên cạnh cho dễ
À, cái này em giải thích được. Ý cụ ấy là chung cư có phòng kiểu bị âm như Time, không thông gió.
Nhưng khổ, cụ ấy không biết, giờ tìm chung cư có phòng bị âm mới khó, chứ giờ chung cư mới nào chả thiết kế tất cả thông khí. Nhiều chỗ còn 100% phòng tiếp xúc ánh sáng mặt trời luôn ấy chứ.:))

Nghĩ lại hồi đấy em cũng may, bán cái nhà đất 4 tầng trong ngõ ngách, mỗi lần leo lên tầng 5 phơi đồ thấy rạc cả cẳng, ông bà chửi suốt, không biết 6 tầng còn như nào. 38m2 chật quá nên phải đút hàng xóm mấy chục củ, để từ tầng 2 chòi ra mấy mét, mà không có ban công. Giờ lên chung cư thấy khỏe người, nhất là mùa hè này, mở 2 đầu gió mát lồng lộng, hiếm nhà đất nào bì được. Hợp lý thực sự. :))

tranhoangminh

Xe container
À, cái này em giải thích được. Ý cụ ấy là chung cư có phòng kiểu bị âm như Time, không thông gió.
Nhưng khổ, cụ ấy không biết, giờ tìm chung cư có phòng bị âm mới khó, chứ giờ chung cư mới nào chả thiết kế tất cả thông khí. Nhiều chỗ còn 100% phòng tiếp xúc ánh sáng mặt trời luôn ấy chứ.:))

Nghĩ lại hồi đấy em cũng may, bán cái nhà đất 4 tầng trong ngõ ngách, mỗi lần leo lên tầng 5 phơi đồ thấy rạc cả cẳng, ông bà chửi suốt, không biết 6 tầng còn như nào. 38m2 chật quá nên phải đút hàng xóm mấy chục củ, để từ tầng 2 chòi ra mấy mét, mà không có ban công. Giờ lên chung cư thấy khỏe người, nhất là mùa hè này, mở 2 đầu gió mát lồng lộng, hiếm nhà đất nào bì được. Hợp lý thực sự. :))
kaka, đủ biết cái cc của cụ dạng gì , đủ hiểu trình độ cụ qua cách ăn nói, nên nói tiếp với cụ thì tự hạ thấp mình, vĩnh biệt:)

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
kaka, đủ biết cái cc của cụ dạng gì , đủ hiểu trình độ cụ qua cách ăn nói, nên nói tiếp với cụ thì tự hạ thấp mình, vĩnh biệt:)
Em thấy cụ rất là vô duyên nhé. Cụ thấy hài lòng với nhà của cụ, bảo 'sướng hơn chung cư nhiều' thì được. Đến lúc em hài lòng với chung cư của em, tiền chưa đến 1/2 cái nhà của cụ, thì cụ lại nhảy đỏng lên vậy? [-(
Còn đối với em cái đếu gì chả có ưu/nhược, điểm hơn/điểm kém. Chỉ có loại ng* học mới nghĩ cái gì mình cũng là nhất thôi cụ ạ. ;;)
P/S: Việc em ở cái nhà 38m2 là thật, em đã ở cả 2 nên em có quyền nhận xét, đ*o phải như cụ chưa ở ngày nào mà cứ thích so. Trên bds vẫn còn tin e đăng bán nhà em đấy :))

Chỉnh sửa cuối:

tranhoangminh

Xe container
Em đang có cả chung cư và biệt thự đây
Nhà đất giờ phải diện tích cỡ 300m, biệt thự có bể bơi trong khu đô thị kiểu riverside thì mới hơn chung cư. Chứ còn chung cư vẫn no1. Cc em ở là của Vin, chứ các chung cư khác em không rõ
Cc của vin em mua từ 2016, giờ tăng 30-40% rồi, chứ không bị mất giá như các cc khác

chung cư này của cụ nhìn quen , có phải time không cụ nhỉ, cc thì cũng k phải cái nào cũng mất giá, mấy bạn e mua ở núi trúc thấy bảo lên giá, giờ tầm ~60tr/m lên tầm 20% so với hồi mua 2 năm trước, có điều nhà e cũng đông người nên ở cc phải rất rộng nên tính ra giá cũng cao
còn nhà to kia của cụ thì e thấy chắc khu cũng xa xa, cũng đẹp, e thì cũng chuẩn bị được vài chỗ xa xa cho mình đợi về già hơn, còn giờ thì cứ vui vẻ và hài lòng cs hiện tại.

GM2019

Xe hơi
chung cư này của cụ nhìn quen , có phải time không cụ nhỉ, cc thì cũng k phải cái nào cũng mất giá, mấy bạn e mua ở núi trúc thấy bảo lên giá, giờ tầm ~60tr/m lên tầm 20% so với hồi mua 2 năm trước, có điều nhà e cũng đông người nên ở cc phải rất rộng nên tính ra giá cũng cao
còn nhà to kia của cụ thì e thấy chắc khu cũng xa xa, cũng đẹp, e thì cũng chuẩn bị được vài chỗ xa xa cho mình đợi về già hơn, còn giờ thì cứ vui vẻ và hài lòng cs hiện tại.
Park hill cụ ạ
Nhà to kia của em thì cách sân bay nội bài 15-20km, đi đến chỗ em làm thì cũng hơn 30' thôi vì đường thoáng, vít ga thoải mái, không tắc chỗ nào

CuChuoi59

Xe đạp
Em trước ở nhà đất 3 mặt có ô thoáng, hướng nam, trước mặt có sân với đối diện là tập thể 2 tầng, đi bộ 20m ra hồ. Nhưng thực sự là bí k bằng chung cư, mỗi tuần vệ sinh 1 lượt mà leo lên leo xuống vs cái máy hút bụi, lau nhà cũng mệt. Vợ em nó cũng hay trồng cây trên tầng thượng, nhiều lúc đt, con gọi chẳng đc.
Chung cư có cửa ra vào với 2 mặt thoáng, mở cửa là gió vào vù vù. Có robot nó dọn dẹp tiện. Con khóc là mẹ đứng bếp hoặc trồng cây phi vào luôn. Giặt giũ, nhang khói k phải leo trèo

Bà chị họ em mới quất nhà đất 10 tỏi mặt hồ khu nhà đất của em, vỉa hè, oto tránh 70m, nhưng nhà méo, bố trí phòng khó hợp lý. Thêm nữa chồng 2 tầng thành 7 + thang máy các kiểu chắc tốn tầm 5 tỏi nữa sửa kết cấu, chạy chọt, hoàn thiện mà chưa xong.

Cá nhân em thấy gần hồ nhiều muỗi, phải lên tầng cao, có cửa sổ mở ra mặt khác thông nhau thì mới mát, đường ven hồ gọi là tập thể dục, trẻ con chơi nhưng xe cộ đi lại rầm rầm, rồi dân dắt cho đi dạo, ỉa bậy, hàng xóm dân trí thì ng nọ ng kia.

Tầm 10 tẻo chung cư mà k ngại xa thì em thấy ở sướng. Như bài này hôm nay em thấy cụ nào share ở topic khác

Chỉnh sửa cuối:

gunner2801

Xe tải
Đúng là CC kiểu cũ hồi xưa thiết kế 4 mặt phẳng nên thường chỉ có căn góc là thoáng nhg bh cải tiến nhiều rồi. Chắc nhiều cụ ở nhà đất ít khi vào chung cư nên k cập nhật kịp.

CuChuoi59

Xe đạp
Đúng là CC kiểu cũ hồi xưa thiết kế 4 mặt phẳng nên thường chỉ có căn góc là thoáng nhg bh cải tiến nhiều rồi. Chắc nhiều cụ ở nhà đất ít khi vào chung cư nên k cập nhật kịp.
Em k biết cũ cụ bảo là từ khi nào chứ cụ xem mấy cái của vinaconex từ đời 2005 nó đã thoáng rồi. 120m 2pn đủ dùng chứ k kiểu nhồi như mấy cc mới bây giờ

tranhoangminh

Xe container
Em trước ở nhà đất 3 mặt có ô thoáng, hướng nam, trước mặt có sân với đối diện là tập thể 2 tầng, đi bộ 20m ra hồ. Nhưng thực sự là bí k bằng chung cư, mỗi tuần vệ sinh 1 lượt mà leo lên leo xuống vs cái máy hút bụi, lau nhà cũng mệt. Vợ em nó cũng hay trồng cây trên tầng thượng, nhiều lúc đt, con gọi chẳng đc.
Chung cư có cửa ra vào với 2 mặt thoáng, mở cửa là gió vào vù vù. Có robot nó dọn dẹp tiện. Con khóc là mẹ đứng bếp hoặc trồng cây phi vào luôn. Giặt giũ, nhang khói k phải leo trèo

Bà chị họ em mới quất nhà đất 10 tỏi mặt hồ khu nhà đất của em, vỉa hè, oto tránh 70m, nhưng nhà méo, bố trí phòng khó hợp lý. Thêm nữa chồng 2 tầng thành 7 + thang máy các kiểu chắc tốn tầm 5 tỏi nữa sửa kết cấu, chạy chọt, hoàn thiện mà chưa xong.

Cá nhân em thấy gần hồ nhiều muỗi, phải lên tầng cao, có cửa sổ mở ra mặt khác thông nhau thì mới mát, đường ven hồ gọi là tập thể dục, trẻ con chơi nhưng xe cộ đi lại rầm rầm, rồi dân dắt cho đi dạo, ỉa bậy, hàng xóm dân trí thì ng nọ ng kia.

Tầm 10 tẻo chung cư mà k ngại xa thì em thấy ở sướng. Như bài này hôm nay em thấy cụ nào share ở topic khác
Duplex thì đẹp, nhưng e ko đủ xèng để chơi, nói chung mỗi ng tự hưởng và hài lòng với tổ ấm nhà mình

Tùy cụ ạ, bà chị làm cùng phòng e, vừa chuyển từ cái cc ở đê la thành 140m sau độ 6 năm gì đó xuống mua cái nhà trong mấy khu phân lô ngõ đê la thành giá 15 tỉ hơn 60m tí, vừa chuyển xuống tuần rồi.

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Khía cạnh nào cụ? chắc cụ chưa ở nhà mặt hồ bao giờ chăng?
Nhiều lắm cụ:
- View đẹp.(Chỉ có ai ấu trĩ chưa lên tháp ngắm trời mới phát biểu view thấp tầng đẹp hơn view cao tầng)
- Ruồi Muỗi.
vv...

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Khía cạnh nào cụ? chắc cụ chưa ở nhà mặt hồ bao giờ chăng?
Thế cụ nghĩ cái hồ nào cũng giống cái hồ nào à? Mà đặc thù của nhà mặt đường ko kể phố lớn mở cửa ra là thấy bà bán thịt lợn bên phải, bà bán rau bên trái.. và tỷ thứ gây ức chế! Nhà to đút ô tô vào đc trong nhà thì sẽ cho thuê để kinh doanh (có ngoại lệ nhung là số ít)nhà nhỏ để thì cũng phải hi sinh nhiều thứ nên tóm lại có ê tô vẫn phải đi gửi mà tìm chỗ gửi đi cái xe laf cả 1 vấn ddeef chứ cũng ko ai ố mỹ miều gì đâu! Ko phải vô cớ nhà trông những khu đô thị mới quy hoạch mới cứ tăng giá ầm ầm mà mặt đường những chỗ mới vẫn thế thậm chí còn giảm vì tiêu chuẩn cuộc sống, nhận thức về tiêu chuẩn cũng thay đổi! Nói chung sướng mình hưởng khổ mình chịu nhưng nên chịu khó nhìn xung quanh để biết cuộc sống mình đang ở đâu!

tranhoangminh

Xe container
Thế cụ nghĩ cái hồ nào cũng giống cái hồ nào à? Mà đặc thù của nhà mặt đường ko kể phố lớn mở cửa ra là thấy bà bán thịt lợn bên phải, bà bán rau bên trái.. và tỷ thứ gây ức chế! Nhà to đút ô tô vào đc trong nhà thì sẽ cho thuê để kinh doanh (có ngoại lệ nhung là số ít)nhà nhỏ để thì cũng phải hi sinh nhiều thứ nên tóm lại có ê tô vẫn phải đi gửi mà tìm chỗ gửi đi cái xe laf cả 1 vấn ddeef chứ cũng ko ai ố mỹ miều gì đâu! Ko phải vô cớ nhà trông những khu đô thị mới quy hoạch mới cứ tăng giá ầm ầm mà mặt đường những chỗ mới vẫn thế thậm chí còn giảm vì tiêu chuẩn cuộc sống, nhận thức về tiêu chuẩn cũng thay đổi! Nói chung sướng mình hưởng khổ mình chịu nhưng nên chịu khó nhìn xung quanh để biết cuộc sống mình đang ở đâu!
Dịnh mức khuây khoả khác nhau thôi cụ ơi, thấy đủ là được, như e e thấy đủ, nhà S với e thế là đủ dùng, tầng 1 e có ng gạ thuê cafe mà e k cho, để không thôi, sạch nhà, có bà chị cùng phòng cũng mới bỏ cc 140m xuống đất thôi, mỗi ng 1 mức đánh giá, hiện cứ vui với chỗ ở hiện tại là ok, còn e đi đâu cũng tinh tiện cho vợ con đi làm, đi học, nên xa tí hơn là k thích, có lẽ tranh luận thêm làm gì, Hn vừa có chỉ thị 16, e lo cơm k có mà ăn nếu cứ mãi thế này

Shadow381

Xe điện
Em đang ở Times city, có thể nói em hài lòng cơ bản nhất so với các dạng nhà em đã từng ở (biệt thự liền kề ở khu dân cư; nhà mặt phố; nhà phố vườn); tuy nhiên em chỉ có 2 khát khao mà thỉnh thoảng vẫn làm em nghĩ tới việc quay lại nhà đất:
1. Trở lại với đam mê chạy xe mô tô: trước em chạy mô tô PKL, nhưng mỗi lần chạy xuống hầm Times, nhất là những hôm bất chợt mưa, dốc trơn và ướt, thật sự em bị ám ảnh với con dốc thẳng tưng ở đó, cái suy nghĩ nhỡ trượt bánh thì thế nào cứ làm em lo lắng. Sau đó em bán xe đi và giờ em vẫn khao khát được đi lại xe PKL nhưng chắc phải ở nhà đất.
2. Nuôi chó: em có đam mê với giống chó to như PDS, nhất là giống béc bỉ nhưng ở chung cư ko thể nuôi 1 con chó to lừng lững hàng ngày dắt vào thang máy được!
Chuyển xuống nhà đất thật sự em ngại, các cụ nhà em trước ở nhà đất nhất định ko chịu lên chung cư ở: người già có tư duy kiểu sợ thang máy, sợ độ cao, sợ hỏa hoạn; rồi chung cư ko phải nhà của mình… Nhưng giờ mỗi khi em hỏi có xuống nhà đất ở ko (thật ra em cũng muốn tìm 1 lý do để lại xuống đất ở để được chạy xe mô tô và nuôi chó to) thì các cụ đều nói thôi, dưới nhà đất tối và nhiều côn trùng lắm!
Nên nói chung, chẳng thể khẳng định ở chung cư hay nhà đất cái gì hơn, vấn đề là nhu cầu mỗi người.