Nhà số 17 Lô 13 HỘI HÓI - HÓI mới Nhật Anh ra đời - Minh Chè mời rượu cả nhà cùng vui

hmpstudio

Xe điện
Nhà này chắc lại biêng biêng rồi, tự dưng cho mình ăn vang đỏ :-??
MC lại bỏ đi đâu rồi :-c
ơ e thấy ĐA là Tôn tạo ko chuẩn = tạo sóng . mà đầu e dạ nây biêng2 lắm.
@cụ Sắp: với công trình di tích thì ng ta hay dùng : "công trình di tích A được trùng tu, tôn tạo v.v..." là do sự nhầm lẫn, gây hiểu nhầm
e diễn giải xem cụ nghe có hợp ko nhé:
1/đối với công trình cấp quốc gia hoặc có yếu tố lịch sử, đc Unesso v.v... công nhận, khi cải tạo phục dựng nguyên trạng gọi là trùng tu. Phục dụng nguyên trạng ko có nghĩa là làm mới toàn bộ, thậm chí viên gạch có liên quan đến 1 vị tri hoa văn đặc biệt, thì khi phục dựng phải để nguyên viên gach bị rơi vao đúng chỗ nó rơi, và kèm theo đó là hình ảnh viên gạch có ảnh hưởng đến hoa văn đó ra sao để thấy tầm quan trọng vd: Trùng tu đại nội Huế,Hoàng thành TL, Mỹ sơn v.v.... phải do tổ chức tài trợ QT duyệt hoặc 1 cơ quan có uy tín ngành cấp QT duyệt---> mât thời gian , lợi nhuận riêng it :))
2/ Tôn tạo là cải tạo công trình chung chung mang nghĩa gần như làm mới, làm mất hẳn yếu tố gốc, ban đầu : vi dụ : sơn vôi lại Tháp rùa, tháp nước Hàng Đậu, thâm chí nhiều công trình trong thành Nội - Huế v.v.... cái này là cách làm kiểu Vn, rất phản khoa học. mất hẳn tính chất di tích... nhưng đc nhiều xiền, có dự án to, lại đc chính VN duyệt, 2 bên đều có $ :))
Đấy, cụ xem có đc ko.:))

cuonghoa

Xe điện
@cụ Tu: tôn tạo mới sát hình ạ, trong hình là đang sản xuất tôn, chứ em có thấy sóng đâu mà tạo sóng:))
Còn trùng tu hay tôn tạo thì nó khác gì nhau mấy đâu, và trùng tu hay tôn tạo thì xếp vào chủ đề xây dựng thì chuẩn hơn là lịch sử:D

cuonghoa

Xe điện
2 phát.

hmpstudio

Xe điện
thanh cụ Cuống> em chuồn về sáng nay rồi a, e đang o cty rồi. Nhưng cấm đi lại. em bị cũng tương đối, âu cũng là cho bác sỹ nam thử tài khâu vá xem có bằng chị bằng em không cụ ạ [-O<
cụ gợi đi tý đi

cuonghoa

Xe điện
Vâng, gợi đây ạ:
Hình trên là chữ M ko đầy đủ, ĐA là chữ M lộn ngược lại và đầy đủ bên dưới:D

supra

Xe container
@cụ Tu: tôn tạo mới sát hình ạ, trong hình là đang sản xuất tôn, chứ em có thấy sóng đâu mà tạo sóng:))
Còn trùng tu hay tôn tạo thì nó khác gì nhau mấy đâu, và trùng tu hay tôn tạo thì xếp vào chủ đề xây dựng thì chuẩn hơn là lịch sử:D
phần trên đúng ý MC em ko bàn (cụ Stu cứ càng đi càng xa hình 8->)
phần bôi đen: em thấy việc tôn tạo khác xa với xây dựng cụ Cuống ợ, tất cả các công việc liên quan đến trùng tu tôn tạo đều phải gắn với lịch sử và hình như phải thông qua bên đó:P

VeryGood

Xe điện
Các cao thủ vẫn lảng vảng quanh đây nhỉ :))

supra

Xe container
em chỉ vào lo phần kiện tụng cho các cụ ấy thỏa lòng thôi ;))

hon nhien

Xe điện
phần trên đúng ý MC em ko bàn (cụ Stu cứ càng đi càng xa hình 8->)
phần bôi đen: em thấy việc tôn tạo khác xa với xây dựng cụ Cuống ợ, tất cả các công việc liên quan đến trùng tu tôn tạo đều phải gắn với lịch sử và hình như phải thông qua bên đó:P
Em thấy cụ Súp cũng đi hơi xa. Phải thông qua bên Văn Hoá ợ \:D/
Thôi, tập trung chuyên môn đê

cuonghoa

Xe điện
gợi sát thế mà ko cụ nào xơi à=))

supra

Xe container
em 9 nhá =))
thôi các cụ chơi, em ngược ;))

supra

Xe container