[Funland] Nhà ở kết hợp kinh doanh sẽ bị dừng hoạt động nếu không có giải pháp PCCC

Dan du an

Xe cút kít
Giải pháp là mấy cái bình cứu hoả, búa đặt ở từng tầng các cụ nhỉ

Quê bầm

Xe điện
Nếu nhà chỉ để ở, kể cả nhà ống thì nguy cơ cháy chỉ từ 2 cái xe máy, cái sofa, đệm và tủ lạnh là chính, nhưng nếu kinh doanh thêm thì như tạp hóa sếp đầy cầu thang chắn hết lối đi nó tăng nguy cơ gấp bội rồi. Nếu cho thuê trọ nữa mỗi phòng thêm 2 xe máy nữa nó cũng nhân mấy nguy cơ từ xe, nấu nướng, đồ điện.

Nếu nhà chỉ để ở thì nguy cơ thấp hơn rất nhiều, và nếu xảy cháy cũng dễ xử lý hơn

poiuy

Xe ba gác
Thực thì chưa đọc đc quy định cụ thể nhưng nghe mấy ông phát ngôn trên báo đài mình vẫn chưa hiểu quy định nó sẽ ntn. Nó phải phân loại ra vd như nhà cho thuê kinh doanh ở nhiều người nó khác với nhà cho thuê t1 mở VP. Cho thuê quán ăn phải khác với quán cafe.
Di nhiên chúng ta thấy rất khác nhau nhưng người thực thi sẽ máy móc căn cứ quy đinh và nói chúng như nhau. Chẳng hạn chỗ em làm 1 cái kho, theo quy định thì kho phải có kim thu sét. Tuy nhiên kho em làm nằm trong lòng 1 cái nhà tiền chế có mái tôn và kim thu sét đầy đủ nhưng cơ quan PCCC vẫn bắt em lắp đặt kim thu sét cho kho và cái kim đó dĩ nhiên nằm DƯỚI MÁI NHÀ.

zaiwaz123

Xe điện
Cụ cũng dễ tin người nhỉ :D
Mình là cá nhân sống trong một xã hội có tổ chức nên mình phải tuân theo các quy định, các điều luật được ban hành, tất nhiên những điều đó có thể ảnh hưởng tới quyền lợi và không thể làm hài lòng tất cả mọi người.

Daigiadinh

Xe máy
Có bắt làm đề án pccc k cụ? Trc ở SG e cứ phải yc 3 củ cái này, HN xưa giơ e chưa phải làm. K biêt cửa hàng e k ở có bị làm k nhỉ?
Em đến mua hàng, gặp đoàn ở đấy. Lúc cuối kí giấy tờ là đã được tư vấn gì gì đó, còn chốt mua hai quả bóng cứu hoả. Hình như là không có phong bì gì hết. Đoàn 5 công an, 2 thường phục.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đến mua hàng, gặp đoàn ở đấy. Lúc cuối kí giấy tờ là đã được tư vấn gì gì đó, còn chốt mua hai quả bóng cứu hoả. Hình như là không có phong bì gì hết. Đoàn 5 công an, 2 thường phục.
Cảm ơn cụ

t_t_7love

Xe tải
Tất cả cũng do mấy ông Hà Nội rồi làm địa phương khác dinha chưởng thôi. Chứ nơi khác nó thông thoáng, ngay cả quy định xây dựng ở HCM vô cùng chặt chẽ, quy định khoảng lùi trước sau, hệ số xây dựng bài bản. Mấy ông HN ko hiểu quản lý xây dựng ntn mà toàn chồm ra trước lấn chỉ giới đường đỏ dễ như vậy, rồi chuồng cọp các thứ.
Như ở Đà Nẵng thông thoáng thế, nó quy định lộ giới lùi vào 1m2 là phải lùi. HCM cũng thế mà còn khắc nghiệt hơn
Toàn cháy ở HN từ karaoke đến chung cư mini, báo hại karaoke các tỉnh khác chết theo

Mấy vụ yêu cầu trang bị PCCC thấy tốn kém mà cũng cần. Kiểu chuông báo cháy hay bình chữa chây cũng khá quan trọng. Có điều mấy ông Hà Nội nên dẹp maya cái chuồng cọp đi. Cháy chạy đằng trời
Xiết Karaoke là từ vụ cháy ở Bình dương năm ngoái, năm kia gì đó chết 32 người mà. Cụ chém thì cũng ẩu vừa vừa thôi chứ

AMATAX

Xe điện
Cháy là sự kết hợp giữa nguồn nhiệt (chập điện, bếp ga, hàn xì, đèn dầu...) với nguyên liệu, nhiên liệu cháy ( đồ gỗ, giấy, hàng hóa nilông bao bì, xăng dầu, than củi..) vấn đề là làm sao cách ly được 2 tác nhân này càng xa càng tốt.
Vi dụ: điện phải có atomat tổng, at từng phòng. Các vật liệu dễ cháy phải để xa, phân tán so với nguồn nhiệt tạm gọi là biên pháp phòng cháy cái này quan trọng nhất.
Chữa cháy sẽ có phương án lắp đặt các cảm biến báo khói, báo cháy, cắt điện ở đâu khi xảy cháy, bình cứu hỏa thoát hiểm...số ĐT PCCC 114.
Khu em mấy năm trước cũng có vụ cháy thiêu trui cửa hàng tạp hóa cả tỉ nhưng chủ hàng tối đóng cửa về nhà ko ở đó nên ko có thiệt hại về người ko thì cũng nổi tiếng roài.

New car 2023

Xe container
Di nhiên chúng ta thấy rất khác nhau nhưng người thực thi sẽ máy móc căn cứ quy đinh và nói chúng như nhau. Chẳng hạn chỗ em làm 1 cái kho, theo quy định thì kho phải có kim thu sét. Tuy nhiên kho em làm nằm trong lòng 1 cái nhà tiền chế có mái tôn và kim thu sét đầy đủ nhưng cơ quan PCCC vẫn bắt em lắp đặt kim thu sét cho kho và cái kim đó dĩ nhiên nằm DƯỚI MÁI NHÀ.
Hay quá, "lắp đặt kim thu sét cho kho và cái kim đó dĩ nhiên nằm DƯỚI MÁI NHÀ".
Chẳng khác gì Đăng kiểm, phải không bác.
Nguyên bản nó phải thế, bác ạ.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lắp hệ thống chống cháy tự động rẻ mà cccm. Đầu này có mấy chục k. Chủ yếu công thợ vs làm sao cho đẹp như cc là được.
Thêm lỗi thoát hiểm, bình bọt, át chống giật, bộ dây thoát hiểm là cơ bản an toàn. Với nhà kinh doanh, cần hồ sơ đáp ứng yêu cầu pccc thì em nghĩ chi phí khá cao.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tào lao....toàn thánh chém. Kiểu gì thì cũng...Thị rụng bị bà,bà ngửi chứ bà không ăn.

LePower

Xe buýt
Ko cần ai ký xưa nay vẫn làm đấy thôi cụ. Cả HN hàng chục vạn cái nhà cho thuê, cả triệu người đi thuê nhà ở, cái ông nói dừng ở trên báo xuống HN mà làm :D
Cụ không cần xác nhận đủ tiêu chuẩn PCCC thì bàn làm gì.
Ở đây chỉ xét trường hợp Nhà cho thuê yêu cầu phải đủ tiêu chẩn PCCC, không thì đóng cửa.

ngxchinhs

Xe tải
Hầu hết những nhà mặt đường, mặt ngõ kết hợp kinh doanh ở các tp lớn chỉ có 1 mặt tiền. Vậy giải pháp là gì các cụ nhỉ? Có hướng dẫn nào cụ thể ko ạ?
Các cụ lại không bàn vào vấn đề chính rồi :D vấn đề là bao nhiêu

AcidS

Xe điện
Otofun qua tuổi mới rồi mà vẫ chưa cho anh em biểu cảm Ha ha nhỉ. Anh em kiến nghị rồi mà.
KIM thu sét nằm DƯỚI MÁI NHÀ - chắc cụ đùa

Jason88

Xì hơi lốp
quan trọng là phải xây dựng đc tiêu chuẩn, qui chuẩn cụ thể cho các loại hình nhà ở riêng lẻ ngõ ngách hoặc cho thuê kinh doanh bán hàng...Cái này cần có lộ trình dài chứ ko làm vội đến tháng 3/2025 được.

Sakai Việt Nam

Xe điện

tado261

Xe tăng
Làm đúng khuyến cáo của công an thì phải trích ra một phần nhà (mặt tiền) làm lối thoát hiểm nếu nhà chỉ có 1 mặt tiền. Nhà 5 mét mới có khả năng trích ra 0,75 m (cả lớp tường chống cháy lan là 0,8 - 1m tuỳ vật liệu) chứ mặt tiền 3 m là chịu thua.
Nôm na giống như nhà cửa cuốn có cửa ngách nhưng ở đây ngõ và cửa ngách phải có khả năng chống cháy lan.
Em nghĩ cùng lắm phải trang bị báo cháy và có bình cứu hỏa. Cụ nào bán hệ báo cháy là sắp đầy việc để làm