[CCCĐ] Nhà nhà xiên Việt, em cũng đi xiên ^_^

Matizcoi

Xe cút kít
Ngày 14: BMT - Pleiku

Khởi đầu ngày mới, theo lịch nhà em đi thác Dray Nư. Có 2 cái thác ở khu vực này là Dray Nư và Dray Sap, cách nhau cái cầu thôi nhưng cầu hỏng không thông nhau, muốn đi cả 2 thì sau khi thăm 1 cái phải vòng ra QL thêm vài chục km nữa vì vậy nhà e quyết định chỉ đi 1 cái là Dray Nư.

Thác rất đẹp và yên bình, nên tới các cụ ạ. Đường vào thì hơi xấu do xe làm thủy điện chạy qua lại hỏng hết cả đường

Đường lởm thế này các cụ ạ

Tuy nhiên cảnh 2 bên đường vào thì đẹp, bướm bay rợp trời trên đường đi mặc dù tháng 3 mới là mùa cao điểm bướm

Những đoạn rừng thế này rợp bướm các cụ ạ

Cảnh thác em đi mặc dù không nhiều nước nhưng em thấy rất rộng rãi, đẹp mà dịch vụ không tận dụng được gì, hơi buồn. Vé vào có 25k mà bao gồm cả 1 cốc cafe miễn phí, quá là rẻ rúng

Do ít khách nên ở đây còn khá hoang sơ, chuồn chuồn bay rợp trời, nó còn hồn nhiên đậu trên mũ thậm chí trên tay em

Phía dưới chân thác nước chỉ sâm sấp qua mắt cá chân bọn trẻ con nhà em lội chơi thoải mái

Rời Dray Nư nhà em đi Pleiku, một lần nữa thằng gmap nó lừa em khi chỉ vào cái đường đất bị xe tải nó cày nát thành sống trâu thêm bệnh ảo tưởng sức mạnh của em, tưởng sedan khỏe cỡ hovo nên em hồn nhiên phi vào. Hậu quả là bị sa lầy không ra được, nhục rồi đây. Có 1 anh công nông qua nhận kéo hộ lên nhưng em không biết móc cái xích to như cái xích voi của xe đấy vào chỗ nào ở đít xe em (các cụ chỉ giáo hộ em là cái móc kéo xe của focus dùng thế nào nhỉ để lần sau em còn biết đường tự cứu).

Không kéo được, nhờ mấy anh đẩy mà họ không hiểu tiếng Kinh hay sao mà cứ phi qua xe em như chẳng quen biết :(. Mãi sau em mới mượn được cái xẻng, đào bớt đất phía sau bánh rồi em lùi qua được và quay lại đường cũ đã vào, xấu nhưng còn đi được

Do quay lại đường cũ nên em lại đi qua thành phố BMT nên nhà em rẽ vào Cà Te quán ăn bò sốt me, rất ngon mà lại rẻ các cụ ạ, nên thử. Đối diện quán lại còn có quán rửa xe nâng gầm. Sau vụ mắc kẹt xe em bẩn như xe trâu từ trong tới ngoài, họ nâng gầm xịt rửa lau dọn trong ngoài mà hết có 40k các cụ ạ. Tiện ghê cơ, vừa ăn vừa trông được xe.

Ăn trưa xong nhà em chạy về Pleiku, đầu tiên em định cố chạy tới Kon Tum để hôm sau chạy về Hội An cho gần hơn tý nhưng sau ở Biển Hồ đẹp quá nên nhà em ở lại Pleiku luôn và sau thấy hợp lý hơn Kon Tum.

Bắt đầu từ BMT là rừng cao su nhiều rồi, xanh ngát. Tiếc là không phải mùa thay lá nên không rực rỡ

Dân Tây Nguyên tham gia giao thông với ý thức rất tốt, xe máy không bao giờ đi vào làn ô tô dù vắng, chắc 1 phần do xxx họ đứng rất nhiều, giống như đường 18 qua Bắc Ninh ngoài này.

Nhà em tới Biển Hồ đúng lúc trời đẹp, mặt hồ như cái gương phải chiếu mây và núi vậy, thời tiết mát mẻ, cực tuyệt. Đặt khách sạn rồi nên tới từ 4h nhà em cứ ngồi ở cái chòi ngắm cảnh, buôn chuyện, trẻ con thì chạy nhảy tới hơn 6h đợi mặt trời lặn rồi mới về khách sạn:

Có con gái yêu lắm các cụ ạ :)

Nhà e còn xuống tận mép hồ đón hoàng hôn mà trời hôm nay không được như ý lắm để ngắm, hơi tiếc 1 tý

Tối nhà em ăn cơm gà Ia Gui, đây là một trong hiếm hoi các quán em sưu tầm trên này mà hài lòng. Quán ăn ngon, rẻ mà nhất là phục vụ rất cute các cụ ạ. Có mỗi bé con chủ quán là nói được tiếng Kinh hay sao ấy, hiền và ngoan, dễ thương. Tuy nhiên quán hay hết gà sớm, các cụ hoặc ra cỡ 6h hoặc gọi điện đặt trước nhé.
Em đính chính cụ thớt vụ có con gái, đúng là bé thì yêu thế, cơ mà càng nhớn càng bớt yêu dần :D

3077

Xe container
Ngày 16: Hội An - Phá Tam Giang

Do chặng này nhẹ nhàng nên sáng nhà em thảnh thơi đi ăn sáng, cafe Hội An, rẽ qua biển Hà My - bãi biển đang gọi là top 10 đẹp nhất Châu Á. Em ra lúc nó nắng chói chang, rời Tây Nguyên cái là không khí thấy nóng bức hơn nhiều rồi. Nóng quá nên nhìn bãi Hà My đang xây dựng với nắng chói chang thấy ngốt quá em vẫn thích An Bàng nhà nhỏ bé rợp bóng cây hơn

Choạch mấy cái rồi cả nhà đi về cho trẻ con đi vẽ móng tay:

Coconut tree ở thích nhưng ăn hơi lởm, trưa nhà em quay vào Hội An ăn cơm gà rồi chạy ra phá Tam Giang. Tiếc là thời tiết không được đẹp nên cảnh chạ có gì, nhà em tới lúc 3h nên làm cái lều giữa phá ăn lai rai tới chiều tối xem có hoàng hôn không. Ăn cả mực 1 nắng, cua, cơm canh nước uống các thể loại mà có 600k thôi các cụ ạ, rẻ mà phục vụ rất ổn. Quán sát mép phá, gần quán nhậu Giản Đơn, hình như tên là Cồn Tè quán.

Ăn xong nhà em về Huế mua ít quà, ngủ đêm tại Huế.

Ngày 17: Huế - HN

Chặng này thì quá quen thuộc với các cụ rồi và nhà em chạy thẳng về chứ không rẽ ngang dọc đâu, có qua Thanh Hoá làm tý nem chua. Các cụ mua nem chua Thanh Hoá thì qua quán đối diện bến xe phía Bắc nhé, em thấy ngon nhất TH. Ngày trước chỉ nghe bạn bảo đối diện bến xe nhưng k nhớ bến xe nào làm em đi đúng đủ 4 bến xe của TH mới tìm ra.

CuTiVoDich

Xe điện

Quá yêu luôn cụ ạ:x
Em đánh dấu cho chuyến đi trong tương lai, gần thôi:D

Thèm 4 bánh

Xe buýt
Cụ ơi tổng chi phí cho cả chuyến đi khoảng bao nhiêu nhỉ? Nhìn cụ đi thèm quá em cũng muốn đi ạ.

supersanhdieu

Xe buýt
Ngày 16: Hội An - Phá Tam Giang

Do chặng này nhẹ nhàng nên sáng nhà em thảnh thơi đi ăn sáng, cafe Hội An, rẽ qua biển Hà My - bãi biển đang gọi là top 10 đẹp nhất Châu Á. Em ra lúc nó nắng chói chang, rời Tây Nguyên cái là không khí thấy nóng bức hơn nhiều rồi. Nóng quá nên nhìn bãi Hà My đang xây dựng với nắng chói chang thấy ngốt quá em vẫn thích An Bàng nhà nhỏ bé rợp bóng cây hơn

Choạch mấy cái rồi cả nhà đi về cho trẻ con đi vẽ móng tay:

Coconut tree ở thích nhưng ăn hơi lởm, trưa nhà em quay vào Hội An ăn cơm gà rồi chạy ra phá Tam Giang. Tiếc là thời tiết không được đẹp nên cảnh chạ có gì, nhà em tới lúc 3h nên làm cái lều giữa phá ăn lai rai tới chiều tối xem có hoàng hôn không. Ăn cả mực 1 nắng, cua, cơm canh nước uống các thể loại mà có 600k thôi các cụ ạ, rẻ mà phục vụ rất ổn. Quán sát mép phá, gần quán nhậu Giản Đơn, hình như tên là Cồn Tè quán.

Ăn xong nhà em về Huế mua ít quà, ngủ đêm tại Huế.

Ngày 17: Huế - HN

Chặng này thì quá quen thuộc với các cụ rồi và nhà em chạy thẳng về chứ không rẽ ngang dọc đâu, có qua Thanh Hoá làm tý nem chua. Các cụ mua nem chua Thanh Hoá thì qua quán đối diện bến xe phía Bắc nhé, em thấy ngon nhất TH. Ngày trước chỉ nghe bạn bảo đối diện bến xe nhưng k nhớ bến xe nào làm em đi đúng đủ 4 bến xe của TH mới tìm ra.
Chúc mừng cụ và gia đình nhất là hai cách cách đáng yêu quá, năm ngoái e cũng có hành trình như cụ luôn, e đi sorento 2014 nhưng cũng nản chặng Đà lạt - BMT mất hơn 100km đường xấu; e cũng bị bắn mấy phát (có ảnh hẳn hoi) vì đường tây nguyên đẹp quá nhất là đoạn BMT - Pleiku. Năm nay e đi bằng chim sắt mời cụ ghé thớt e https://www.otofun.net/threads/hcm-vung-tau-bac-lieu-ca-mau-phu-quoc.1217898/

HorsePower

Xe container
Câu chuyện rất giản dị, chân thực nhưng lại cuốn hút.
Chuyến đi thật tuyệt vời vì cả nhà được bên nhau và tận hưởng, khám phá cùng nhau.
Cám ơn cụ 3077 về tất cả những chia sẻ tuyệt vời.

3077

Xe container
Câu chuyện rất giản dị, chân thực nhưng lại cuốn hút.
Chuyến đi thật tuyệt vời vì cả nhà được bên nhau và tận hưởng, khám phá cùng nhau.
Cám ơn cụ 3077 về tất cả những chia sẻ tuyệt vời.
Cám ơn cụ :)

Tiếp theo là hành trình nào cụ ơi?
Em post đủ lịch nhà em rồi đấy ạ :D, giờ là ngồi đọc bài các cụ khác để rỏ rãi thôi chứ em hết phép năm nay rồi. Sang năm dự định đi mùa hoa Hàn Quốc

tung0378

Xe hơi
Chúc mừng cụ,em cũng có ước mơ cháy bỏng và vừa rồi mới thực hiện được nhưng bay vào sài gòn và thuê ôto đi cà mau

trananhkq

Xe máy
cảnh đẹp quá cụ nhỉ, hóng lấy kinh nghiệm vậy.

homthurac

Xe tăng
Ngày 11: Mũi Né - Bảo Lộc - Đà Lạt

Đây là chặng vất vả nhất của nhà em, em khuyên nếu cụ nào không có gấu thích check-in phải lên cái Lạc trôi cổ tự thì đừng có nên đi. Thác Dambri đẹp thật nhưng về gần Đà Lạt có thác Pren và Datala cũng không kém trong khi thời gian ngắn đi 1/2.

Em từng vác con sedan này lên Tà Xùa nhưng đường không thể nào xấu bằng cái đường từ Mũi Né lên Bảo Lộc, tiếc là em tập trung mải lái tránh ổ voi, sông trâu nên không chụp lại, chưa kể thằng gmap nó chỉ em đường liên thôn để chạy ra có đoạn còn cấm ô tô vòng vèo mãi. Đường QL55 lên Bảo Lộc có những đoạn bé vừa 1 xe đi mà nó vỡ 2 bên còn mỗi cái sống trâu ở giữa, em phải đi dạng háng 1 bên bánh lên sống 1 bên lề, dưới gầm chỉ lo sạt hoặc đập vỡ lốc máy thì nằm khóc giữa rừng, may thi thoảng vẫn có xe đi ngược chiều để em yên tâm là đường còn đi được (nhưng toàn xe khách với gầm cao, sedan có môi em).

Thôi khó khăn rồi cũng qua :D, nhà em đã tới cổng trời của Linh qui pháp ẩn

Bình yên đứng ngắm vườn sỏi với những vòng tròn luân hồi

Em đi ngày thường, không quá đông đúc. Du khách lên nhiều bạn trẻ nhưng vẫn có ý thức bỏ dép dưới chân cầu thang, không đội mũ, nói chung không nhốn nháo như khi đông ng mà mấy diễn đàn phượt vẫn cảnh báo.

Rời đây nhà em đi thác Dambri, bình thường gg chỉ đường và dự báo thời gian thì em hay đi nhanh hơn 5-10' cho mỗi 1h dự đoán nhưng đoạn núi này nhà em toàn đi quá giờ. Tới nơi là trưa, nhà em ăn uống trong khu du lịch của thác, vé vào cửa 150k/người thì phải. Ăn trong đó không quá đắt.

Chưa đi em nghĩ là nó có mỗi cái thác như Bản Giốc nhưng k phải, họ làm cả liên hợp vui chơi ăn uông trong đó. Đầu tiên nhà em đi cái thác nhỏ, là 1 nhánh của Dambri, thác Dahasa, có xe trượt để đi xuống chân thác, xe có cái phanh để mình tự lái, chạy nhanh thì kéo phanh, nhả ra nó lại chạy, 2 đứa nhà em thích lắm. Mỗi vé vào cửa được 1 lần chạy, mua thêm là 60k cho người lớn và 40k cho trẻ em, nhà em chạy 2 lượt :D

Đoạn xuống vòng vèo qua tán cây rất dễ chịu

Đoạn lên thì dây cáp kéo lên, thẳng tắp

Cái thác này nho nhỏ thôi, nhà em xuống 1 lúc rồi lên. Đi bộ ra thác Dambri, cái thác này không to nhưng rất cao nên nó đổ nước ầm ầm, tới nơi các cụ được thang máy chở xuống chân thác.

May mắn gặp trời nắng thì sẽ thấy cầu vồng chân thác

Ngoài ra nó còn 1 bể bơi con con, đạp vịt và vài trò đu quay, nhưng nó cỡ Thủ Lệ nhà mình nên nhà em không chơi. Trong này cũng có cả nhà nghỉ bằng gỗ xây vắt vẻo trên cây cho khách ở qua đêm. Tuy nhiên em thấy khu này không có gì đặc biệt để ở. Rời khỏi đây nhà em mất thêm 3 tiếng để chạy về Đà Lạt. Mất thời gian quá các cụ ạ.

Đà Lạt là thành phố hoa mà gấu em ao ước tới từ lâu, em thi chúa ghét nên mấy lần có vé giá rẻ em cũng không chọn ĐL. Gấu em thi thích mê, từ việc hoa hồng họ trồng đầy dải phân cách tới nhà nào cũng có hoa trước cửa, hàng rào thì toàn cẩm tú cầu, lan can toàn hoa bướm, nói chung hoa khắp nơi.

Nhà em ở ĐL 2 ngày, đặt phòng ở Golddream, giá 700-800 gì đó, ngay gần Hồ Xuân Hương và chợ đêm, rộng rãi sạch sẽ mỗi tội không có chỗ để xe các cụ ạ, hôm đầu em đỗ cửa KS, hôm sau có thêm 1 cụ đi xe đỗ trước làm em đỗ dịch sang nhà hàng xóm bị họ phàn nàn nên nửa đêm phải chuyển đi chỗ khác :(.

Từ thành phố vào KS qua chỗ nhà thờ con gà có cái quảng trường rợp hoa cẩm tú cầu, gấu cứ bắt dừng xe xuống chụp ảnh. Dừng mà chỉ sợ chụp cái ảnh 800k :)), sau bạn em bảo khách du lịch thì xxx ĐL họ chỉ nhắc nhở thôi, kể cả đi vào đường ngược chiều, yêu thế. Mà đúng là em đi các thành phố du lịch phát triển từ ĐN vào tới ĐL thì tuyệt nhiên rất ít xxx nhưng mấy tỉnh Tây Nguyên từ BMT tới Gia Lai, Kon Tum thì nhiều vô kể, có khi còn nhiều hơn dọc đường 5 ngoài mình.

Chụp mấy cái rồi nhà em về KS cũng 5h rồi, nghỉ ngơi rồi đi ăn tối với bạn. Bạn dẫn đi bộ đi ăn miến gà, ngoài này e chỉ ăn miến ngan miến vịt chứ chưa thấy miến gà. Ăn ok phết nhưng ăn sáng phù hợp hơn, các cụ có qua thì ăn thử nhé

Sau đó đi mấy bước là tới chợ đêm, đông lắm mặc dù em đi là thứ 2. Bạn em bảo cuối tuần còn khiếp nữa:

Chợ thì lổn nhổn và không có gì đặc trưng lắm nên nhà em đi loanh quanh mua mấy cái áo len rồi về KS.
Đoạn Mũi Né lên Bảo Lộc theo cụ miêu tả thì đúng đoạn em đi, nghĩ lại em vẫn con kinh hãi. Googlemap chỉ em lối xuyên rừng, mà lại còn leo đồi núi, đường thì hỏng toàn ổ trâu với ổ voi, thỉnh thoàng có một hai con xe như công nông chở cát đá thôi. Mất mấy KM, chắc khoảng chục cây gì đó.

homthurac

Xe tăng
Ngày 14: BMT - Pleiku

Khởi đầu ngày mới, theo lịch nhà em đi thác Dray Nư. Có 2 cái thác ở khu vực này là Dray Nư và Dray Sap, cách nhau cái cầu thôi nhưng cầu hỏng không thông nhau, muốn đi cả 2 thì sau khi thăm 1 cái phải vòng ra QL thêm vài chục km nữa vì vậy nhà e quyết định chỉ đi 1 cái là Dray Nư.

Thác rất đẹp và yên bình, nên tới các cụ ạ. Đường vào thì hơi xấu do xe làm thủy điện chạy qua lại hỏng hết cả đường

Đường lởm thế này các cụ ạ

Tuy nhiên cảnh 2 bên đường vào thì đẹp, bướm bay rợp trời trên đường đi mặc dù tháng 3 mới là mùa cao điểm bướm

Những đoạn rừng thế này rợp bướm các cụ ạ

Cảnh thác em đi mặc dù không nhiều nước nhưng em thấy rất rộng rãi, đẹp mà dịch vụ không tận dụng được gì, hơi buồn. Vé vào có 25k mà bao gồm cả 1 cốc cafe miễn phí, quá là rẻ rúng

Do ít khách nên ở đây còn khá hoang sơ, chuồn chuồn bay rợp trời, nó còn hồn nhiên đậu trên mũ thậm chí trên tay em

Phía dưới chân thác nước chỉ sâm sấp qua mắt cá chân bọn trẻ con nhà em lội chơi thoải mái

Rời Dray Nư nhà em đi Pleiku, một lần nữa thằng gmap nó lừa em khi chỉ vào cái đường đất bị xe tải nó cày nát thành sống trâu thêm bệnh ảo tưởng sức mạnh của em, tưởng sedan khỏe cỡ hovo nên em hồn nhiên phi vào. Hậu quả là bị sa lầy không ra được, nhục rồi đây. Có 1 anh công nông qua nhận kéo hộ lên nhưng em không biết móc cái xích to như cái xích voi của xe đấy vào chỗ nào ở đít xe em (các cụ chỉ giáo hộ em là cái móc kéo xe của focus dùng thế nào nhỉ để lần sau em còn biết đường tự cứu).

Không kéo được, nhờ mấy anh đẩy mà họ không hiểu tiếng Kinh hay sao mà cứ phi qua xe em như chẳng quen biết :(. Mãi sau em mới mượn được cái xẻng, đào bớt đất phía sau bánh rồi em lùi qua được và quay lại đường cũ đã vào, xấu nhưng còn đi được

Do quay lại đường cũ nên em lại đi qua thành phố BMT nên nhà em rẽ vào Cà Te quán ăn bò sốt me, rất ngon mà lại rẻ các cụ ạ, nên thử. Đối diện quán lại còn có quán rửa xe nâng gầm. Sau vụ mắc kẹt xe em bẩn như xe trâu từ trong tới ngoài, họ nâng gầm xịt rửa lau dọn trong ngoài mà hết có 40k các cụ ạ. Tiện ghê cơ, vừa ăn vừa trông được xe.

Ăn trưa xong nhà em chạy về Pleiku, đầu tiên em định cố chạy tới Kon Tum để hôm sau chạy về Hội An cho gần hơn tý nhưng sau ở Biển Hồ đẹp quá nên nhà em ở lại Pleiku luôn và sau thấy hợp lý hơn Kon Tum.

Bắt đầu từ BMT là rừng cao su nhiều rồi, xanh ngát. Tiếc là không phải mùa thay lá nên không rực rỡ

Dân Tây Nguyên tham gia giao thông với ý thức rất tốt, xe máy không bao giờ đi vào làn ô tô dù vắng, chắc 1 phần do xxx họ đứng rất nhiều, giống như đường 18 qua Bắc Ninh ngoài này.

Nhà em tới Biển Hồ đúng lúc trời đẹp, mặt hồ như cái gương phải chiếu mây và núi vậy, thời tiết mát mẻ, cực tuyệt. Đặt khách sạn rồi nên tới từ 4h nhà em cứ ngồi ở cái chòi ngắm cảnh, buôn chuyện, trẻ con thì chạy nhảy tới hơn 6h đợi mặt trời lặn rồi mới về khách sạn:

Có con gái yêu lắm các cụ ạ :)

Nhà e còn xuống tận mép hồ đón hoàng hôn mà trời hôm nay không được như ý lắm để ngắm, hơi tiếc 1 tý

Tối nhà em ăn cơm gà Ia Gui, đây là một trong hiếm hoi các quán em sưu tầm trên này mà hài lòng. Quán ăn ngon, rẻ mà nhất là phục vụ rất cute các cụ ạ. Có mỗi bé con chủ quán là nói được tiếng Kinh hay sao ấy, hiền và ngoan, dễ thương. Tuy nhiên quán hay hết gà sớm, các cụ hoặc ra cỡ 6h hoặc gọi điện đặt trước nhé.
Em cũng đi Focus và cũng từng suýt mắc kẹt ạ! :((

3077

Xe container
Đoạn Mũi Né lên Bảo Lộc theo cụ miêu tả thì đúng đoạn em đi, nghĩ lại em vẫn con kinh hãi. Googlemap chỉ em lối xuyên rừng, mà lại còn leo đồi núi, đường thì hỏng toàn ổ trâu với ổ voi, thỉnh thoàng có một hai con xe như công nông chở cát đá thôi. Mất mấy KM, chắc khoảng chục cây gì đó.
Chắc đúng là nó rồi ạ, từ Phan Thiết lên em thấy có đường đó thôi. Toàn leo dốc thẳng lên mà xấu kinh khủng

Vic.nolak

Xe hơi
sau này có ĐK e cũng sẽ đi 1 chuyến